ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038229 ครั้ง)

ออฟไลน์ kurenai_chou

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 10:09:26 pm »
อยากถามท่าน ๆ ที่ใช้ sharp นิดนึงคับว่าเจ้าตัว le830m ค่า response time เท่าไหร่พอทราบไหมครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 02:05:10 pm »
response time 1ms

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 01:06:10 am »
response time 1ms

วันนี้ไปถาม พนง. sharp ที่ power mall มา บอกว่า response time 2ms งง... จะเชื่อใครดีเนี่ย [โขก] [โขก]

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 03:52:27 pm »
ผมดูตามข้อมูลเวป lcdthailand นี้ครับ แต่เมืองนอกบางเวปบอก 4  ms บางเวปบอก 1 ms  และเวป sharpthai ก็ไม่มีข้อมูล แต่ในรีวิว www.flatpanelhd.com บอกว่ารุ่นนี้ response time ต่ำมาก เท่านั้นเอง ซึ่งผมคิดว่าถ้ารุ่นนี้เป็นที่กล่าวขานกันจะต้องน้อยแน่ๆ แต่ไม่น่าจะใช่ 2  ms  ครับ

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:57:57 pm »
ผมดูตามข้อมูลเวป lcdthailand นี้ครับ แต่เมืองนอกบางเวปบอก 4  ms บางเวปบอก 1 ms  และเวป sharpthai ก็ไม่มีข้อมูล แต่ในรีวิว www.flatpanelhd.com บอกว่ารุ่นนี้ response time ต่ำมาก เท่านั้นเอง ซึ่งผมคิดว่าถ้ารุ่นนี้เป็นที่กล่าวข [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]านกันจะต้องน้อยแน่ๆ แต่ไม่น่าจะใช่ 2  ms  ครับ

ใช่คับผมก็งง คับ ในเวปนี้บอก 1 พนักงานบอก 2 เวป รีวิวใน amazon บอก 4 ส่วน flatpanel บอกว่าต่ำมากกกก แต่เค้าบอกว่าเกมส์โหมด input lag อยู่ที่ประมาณ 29-35 ms ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ามันคืออะไร เพราะว่า game mode ตัว lw6500 (จากเวป flatpanel) ก็ 24-30 ส่วน d8000 สูงที่สุดเลย

งง ไปหมดเลยเนี่ยยย [ไม่เอา]

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 12:00:48 am »
ผมว่าไม่่น่ามีปัญหาหรอกครับ เอาเข้าจริงสายตาของเรามองไม่เห็น input lag หรอก  [หื่น] ในเวปเค้ามีเครื่องมือทดสอบการวัดค่าต่างๆน่ะครับ [หื่น] ส่วนเรื่องโกสท์กบางยี่ห้อ response time แค่ 1ms ผมยังมองเห็นโกสท์เลยครับ  [ไม่พูด]และระบบ fine motion advance กับ film mode ของ Sharp ถือว่าดีพอสมควรครับ ยิ่งรุ่น 830 ตามรีวิวต่างๆ รวมทั้งเวป lcdthailand นี้ก็ให้รุ่ี้นนี้เข้าชิง tv led แห่งปี และก็บอกว่าภาพ ทั้ง 2d และ 3d มันสวยมาก แถมได้เทคโนโลยีเพิ่มสีเหลืองเข้ามาอีก (แต่ SD เค้าว่าไม่ค่อยดีนะ และ option จะน้อยไปนิด ) แต่ผมในสายตาผมว่ามันโอเคแล้วล่ะครับ ลองเทียบกับหลายๆยี่ห้อครับ สายตาคนเราอาจชอบไม่เหมือนกัน  [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2011, 12:13:59 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 01:08:53 am »
ผมว่าไม่่น่ามีปัญหาหรอกครับ เอาเข้าจริงสายตาของเรามองไม่เห็น input lag หรอก  [หื่น] ในเวปเค้ามีเครื่องมือทดสอบการวัดค่าต่างๆน่ะครับ [หื่น] ส่วนเรื่องโกสท์กบางยี่ห้อ response time แค่ 1ms ผมยังมองเห็นโกสท์เลยครับ  [ไม่พูด]และระบบ fine motion advance กับ film mode ของ Sharp ถือว่าดีพอสมควรครับ ยิ่งรุ่น 830 ตามรีวิวต่างๆ รวมทั้งเวป lcdthailand นี้ก็ให้รุ่ี้นนี้เข้าชิง tv led แห่งปี และก็บอกว่าภาพ ทั้ง 2d และ 3d มันสวยมาก แถมได้เทคโนโลยีเพิ่มสีเหลืองเข้ามาอีก (แต่ SD เค้าว่าไม่ค่อยดีนะ และ option จะน้อยไปนิด ) แต่ผมในสายตาผมว่ามันโอเคแล้วล่ะครับ ลองเทียบกับหลายๆยี่ห้อครับ สายตาคนเราอาจชอบไม่เหมือนกัน  [yes]

ผมชอบ aquos มาตั้งแต่เป็น lcd สมัยเรียนแล้วคับ เพราะเห็นว่าตอนนั้นภาพสวยกว่าชาวบ้าน แต่ยังไม่มีปัญญาซื้อคับ (ใช้โซหนี้)

แต่ตอนนี้มีกำลังพอจะซื้อแล้วคับเลยมาดูตัวนี้ ตอนแรก เป็นตัวนอกสายตาคับ เพราะมัวแต่เลือกระหว่าง lw6500 กับ d6600 ซึ่งผมพูดตรง ๆ เลยว่าไม่รู้จะเลือกอะไรดี และอีกอย่างค่อนข้างที่จะมีประสบการ์ณไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่กับ สินค้าผลิตภัณฑ์ที่มาจากเกาหลี ก็อ่านรีวิว แล้วก็พบปัญหาของเจ้าสองตัวนั้นพอสมควร คิดตั้งนานเรื่องภาพ 3d จนเไปเจอ content เครื่องบิน legend of the plane ที่ LG มันชอบเปิดโชว์ ที่เค้าว่าลอยโครต ๆ  ซึ่งก็ได้ดูตัวนี้ในแบบ แล้วเช่นกัน (samsung เอามาโชว์บ้างแล้วที่ร้าน samsung paragon) ผลสรุปคือ ภาพทั้งสองอัน ลอยไม่ต่างกันเลย เลยตัดเจ้า lw6500 ออกไปทันที ก็ดู ๆ เจ้า d6600 เอาไว้ .....จนบังเอิญไป power mall เจอเจ้า quattron rgb+y ไปเท่านั้นแหละ คับ เลยหันมามองตัวนี้เลย   อ่านใน flatpanel เค้าให้คุณภาพของภาพ ของ le830 เทียบเท่า(หรืออาจดีกว่าเล็กน้อย) กับตัว d8000 , d9000 เลยคับ (ทั้ง 2d และ 3d)  ก็ตอนนี้แหละคับ sharp มาวินในใจผมมาก ๆ เลยตอนนี้  ทีนี้ติดเรื่องเดียวเท่านั้น (อีกแล้ว) เรื่อง response time (เล่นเกมส์ 70 ดูหนัง 30 ส่วนฟรีทีวีไม่สนใจครับ ไว้ดูเครื่องอื่นคับ ที่บ้านมีทีวีสามเครื่อง พวกคอนเทนต์อะไรที่เป็นจุดดอ้ยของ le830 ก็ไม่ได้สนใจเพราะปกติใช้โน๊ตบุคอยู่แล้วคับ)
ผมเล่นเกมส์ต่อสู้เช่น street fighter ซึ่งเจ้า input lag มีผลอย่างมากก ถึงมากที่สุดในการเล่นเกมส์ประเภทนี้ .. เลยต้องหาข้อมูลนี่แหละคับ  [ร้องไห้] แต่ก็บอก เซลส์ sharp แล้วล่ะคับว่า ถ้าจะซื้อขอยกเกมส์ไปลองด้วย คงไปก่อนสิ้นเดือน เพราะตอนนี้ ที่พารากอน ซื้อรุ่น 51 นิิ้วได้ลด 5 พันบาทน่ะคับ ยังไงขอบคุณสำหรัีบคำตอบด้วยนะคับ   คงสงสัยต้องไปลองเอง หาเองในเน็ต แล้วเจอไม่ตรงกันเลย [เศร้า] [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2011, 01:11:28 am โดย kurenai_chou »

ออฟไลน์ nasaseria

• *
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:44:41 am »
กำ ไม่เหมือนกันนีหว่า ลองโทรหาศูนย์ดีกว่าครับ [หื่น] แต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน อีกอย่างผมเปิดดูทีวีตัวเองก็ไม่ได้ด้วย [ไม่พูด] ตั้งแต่บ้านน้ำท่วมยังไม่ได้เข้าบ้านเลย [เศร้า]

ค่าาาาาาาาาาาาา [เศร้า]

ออฟไลน์ maxellapply

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 11:03:14 am »
ผมจอง le830 52"เอาไว้ เรื่อง input lag สำหรับผมคิดว่าอาจจะเป็นปัญหาเกมส์ประเภทต่อสู้เป็นหลักหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบนั้นคิดว่าไม่มีปัญหาสำหรับผมเลย ส่วนใหญ่จะเล่นเกมส์ประเภท RPG กับดูหนัง hi-def3d เต็มรูปแบบ

ออฟไลน์ stocamadas

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 10:19:43 pm »
ฮือ ๆ  [ร้องไห้] แนะนำที่ซื้อ 820 ให้คนอื่นได้ ตอนนี้เกิดปัญหาแล้วครับ ตอนนี้มามี้เห็น 830 ของผมแล้ว เกิดศรัทธาอยากได้บ้าง แต่ไม่เอา 3D งั้นมันก็ต้อง 820 ดิ แต่ปัญหาคือจะไปหาซื้อที่ไหนครับเนี่ย ? ใครรู้ช่วยที่คับ  [ปลื่ม]
¶éÒäÁè¶Ö§·ÕèµÒ          ¡çäÁèÇÒªÕÇÒÇÒµÁì
ã¤Ã¾Ô¦Òµà¢è¹¦èÒ       äÁèÍÒÊÑ­
áµè¶éÒ¶Ö§·ÕèµÒ          ÇÒªÕÇѹ
äÁé¨ÔéÁ¿Ñ¹á·§à˧×Í¡   ÂѧàÊ×Í¡µÒÂ

ออฟไลน์ ctc47

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:38:04 am »
คือเพิ่งถอย SHARP AQUOS LC-40M500M มาครับต่อคอมฯผ่านสาย VGA แล้วดูไม่ได้
ตอนเริ่มเปิด มันก็มีสัญญานอยู๋นะครับ คือมีภาพ WINDOWS XP กำลังรันโปรแกรมครับ
พอสักพักมันก็มีข้อความที่จอ LCD ว่าสัญญานไม่สามารถเข้ากันได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ nuynuynuy

• *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 05:14:31 pm »
le820ของผม ทำไมจอมันสะท้อนแสงอ่าครับ ภาพมันเลยไม่ค่อยชัดสักเท่าไหร่  มีวิธีปรับตั้งค่ายังไงมั่งอ่ครับ  แต่ 830 ก็ยั่วจริงๆ รอ clearance ค่อยไปสอยมาดีกว่า อิอิ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 11:32:47 pm »
อยากทราบเรื่อง  Vyper Drive ใน game mode คับ ไม่ทราบว่า รุ่น le830m มีกับเค้าหรือเปล่าคับ

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 02:02:46 pm »
le820ของผม ทำไมจอมันสะท้อนแสงอ่าครับ ภาพมันเลยไม่ค่อยชัดสักเท่าไหร่  มีวิธีปรับตั้งค่ายังไงมั่งอ่ครับ  แต่ 830 ก็ยั่วจริงๆ รอ clearance ค่อยไปสอยมาดีกว่า อิอิ  [ปลื่ม]
รุ่นนี้ข้อเสียสองอย่างคือ 1.จอกระจกสะท้อนแสงมากกกครับ มันทำให้มีปัญหากับการรับชม หาผ้าม่านมาปิดทำให้ห้องมืดไว้นะ 2. ส่วนพิกเซลสีเหลืองรุ่นนี้เป็นรุ่นแรกที่ทำมา ปรากฏว่าการแสดงสีเขียวกลายเป็นสีเหลืองกินพื้นที่สีเขียวไป ทำให้เกิดสีไม่ตรงกับความเป็นจริงครับ แต่รุ่น830 แก้ไขเรื่องนี้ได้แล้วครับ

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 02:04:46 pm »
มีสิครับ ขอดูรูปหน่อยครับ มันอยู่ประมาณอันที่ 3 การปรับตั้งค่า

กดการตั้งค่าสู่มาตราฐานแล้วเลือกโหมดบ้านครับ

• *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:16:45 pm »
สั่งของไปแล้วครับ lm830m 52" ได้ของวันจันหน้า ไม่ทราบว่าต้องเช๊คอะไรบ้างครับ ตอนตรวจรับเครื่อง แล้วที่ว่า 830 นั้นเป็นจอกระจกมันจะสะท้อนมากมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ sony nx720

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 01:26:36 am »
สั่งของไปแล้วครับ lm830m 52" ได้ของวันจันหน้า ไม่ทราบว่าต้องเช๊คอะไรบ้างครับ ตอนตรวจรับเครื่อง แล้วที่ว่า 830 นั้นเป็นจอกระจกมันจะสะท้อนมากมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ sony nx720

ยินดีด้วยกับทีวีใหม่นะคับ ยังไงได้รับแล้วกรุณา รีวิว ด้วยนะคับ จะเป็นพระคุณมาก ๆ คับ เรื่องของเรื่องคือผมอยากรู้ตัวเกมส์โหมดมาก ๆ คับ ถ้า เผื่อมีเกมส์ต่อสู้ของ ps3 หรือ xbox มี input lag บ้างหรือเปล่ายังไงช่วยบอกด้วยนะคับ

จากที่ค้นคว้าเจ้ารุ่นมานาน มาเจอ  เสปค ที่แท้จริงโดยละเอียดมาได้ http://files.sharpusa.com/Downloads/ForHome/HomeEntertainment/LCDTVs/Brochures/tel_dow_2011_Ent_Full_Line_Brochure.pdf

บอกรายละเอียดทั้งหมดที่ในเน็ตบางเวปและชาร์ปไทยไม่บอกคับ  รุ่นที่ขายเมืองไทยคือตัว le835 แต่ตัด wifi และพวก applicatioon ที่เมืองไทยไม่มี เช่น netflix vudu ออกไปคับ response time 4 ms, contrast ratio 8 ล้าน ต่อ 1 คับ ใครอยากรู้รายละเอียดของตัว le830 ก็ดูตาม link ข้างบนเลยนะคับ  อย่าไปถาม เจ้าหน้าที่ sharp ไทยเสียให้ยาก เพราะผมโทรไป ทั้ง call center ทั้ง สนง ใหญ่ แผนก marketing และ ฝ่ายเทคนิค เอง .... ถามอะไรไปก็ได้แต่ อ้ำๆ อึ้ง ๆ ไม่รู้ไม่แน่ใจ ไม่น่าจะมี คือ ไม่รู้อะไรสักอย่างเลย เสียอารมณ์มากคับ ถามสามรอบได้คำตอบต่างกันตลอด ยกตัวอย่างเช่น wifi ที่โดนตัดออกไป ต้องใช้ usb ของอะไร ของ sharp หรือของอะไรก็ได้ คนนึงก็ตอบ ของ sharp คนนึงก็ตอบอะไรก็ได้  พอถามว่า ของ sharp ซื้อที่ไหน บอกให้ไปหาซื้อ dealer เอา...... ถามว่าที่ไหนก็ตอบไม่ได้ ให้ซื้อ powerbuy power mall เองหรอ ก็ ทำเป็น งง ๆ ตอบอะไรไม่ได้เลย เจอแบบนี้ทำให้ความอยากได้สินค้าลดลงฮวบเลยคับ [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

แต่จะรอคุณ maxellapply รีวิวด้วยคับ ยังไงตัวนี้ก็จะเอาแน่ ๆ เหมือนกัน  [yes]

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 10:14:56 am »

ยินดีด้วยกับทีวีใหม่นะคับ ยังไงได้รับแล้วกรุณา รีวิว ด้วยนะคับ จะเป็นพระคุณมาก ๆ คับ เรื่องของเรื่องคือผมอยากรู้ตัวเกมส์โหมดมาก ๆ คับ ถ้า เผื่อมีเกมส์ต่อสู้ของ ps3 หรือ xbox มี input lag บ้างหรือเปล่ายังไงช่วยบอกด้วยนะคับ

จากที่ค้นคว้าเจ้ารุ่นมานาน มาเจอ  เสปค ที่แท้จริงโดยละเอียดมาได้ http://files.sharpusa.com/Downloads/ForHome/HomeEntertainment/LCDTVs/Brochures/tel_dow_2011_Ent_Full_Line_Brochure.pdf

บอกรายละเอียดทั้งหมดที่ในเน็ตบางเวปและชาร์ปไทยไม่บอกคับ  รุ่นที่ขายเมืองไทยคือตัว le835 แต่ตัด wifi และพวก applicatioon ที่เมืองไทยไม่มี เช่น netflix vudu ออกไปคับ response time 4 ms, contrast ratio 8 ล้าน ต่อ 1 คับ ใครอยากรู้รายละเอียดของตัว le830 ก็ดูตาม link ข้างบนเลยนะคับ  อย่าไปถาม เจ้าหน้าที่ sharp ไทยเสียให้ยาก เพราะผมโทรไป ทั้ง call center ทั้ง สนง ใหญ่ แผนก marketing และ ฝ่ายเทคนิค เอง .... ถามอะไรไปก็ได้แต่ อ้ำๆ อึ้ง ๆ ไม่รู้ไม่แน่ใจ ไม่น่าจะมี คือ ไม่รู้อะไรสักอย่างเลย เสียอารมณ์มากคับ ถามสามรอบได้คำตอบต่างกันตลอด ยกตัวอย่างเช่น wifi ที่โดนตัดออกไป ต้องใช้ usb ของอะไร ของ sharp หรือของอะไรก็ได้ คนนึงก็ตอบ ของ sharp คนนึงก็ตอบอะไรก็ได้  พอถามว่า ของ sharp ซื้อที่ไหน บอกให้ไปหาซื้อ dealer เอา...... ถามว่าที่ไหนก็ตอบไม่ได้ ให้ซื้อ powerbuy power mall เองหรอ ก็ ทำเป็น งง ๆ ตอบอะไรไม่ได้เลย เจอแบบนี้ทำให้ความอยากได้สินค้าลดลงฮวบเลยคับ [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

แต่จะรอคุณ maxellapply รีวิวด้วยคับ ยังไงตัวนี้ก็จะเอาแน่ ๆ เหมือนกัน  [yes]

ขอบคุณครับ วันจันทร์นี้ผมจะไปรับของครับ ส่วนเรื่องที่พี่โทรไปถามเซลส์ว่าแบบนี้ยังไงแบบนั้นได้มั้ย ผมตอบได้เลยว่าศึกษาหาความรู้เองดีที่สุดชอบยี้ห้อไหนก็เอาอันอั้นเลยไปถามเซลเขาก็ไม่รู้หรอกครับ ปวดหัวเราเปล่าๆ เซล2คนยังบอกสเปคยี้ห้อที่เราจะซื้อยังไม่ตรงกันเลย 555 ส่วนเรื่อง wifi นั้นผมเองก็อาจจะต้องใช้เหมือนกัน ยังยงถ้าบ้านอยู่ใกล้ๆกันมาช่วยๆกันลองได้ครับ จะได้รู้ดำแดงไปเลย