ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038297 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpoporo

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:06:21 am »
ท่านใดทราบช่วยบอกหน่อยครับlc 40le830mผมต่อhdd external NTfs ทำไมอ่านไม่ได้ แต่ทัมไดรต่อได้. 

ออฟไลน์ ็HT-Mania

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 04:35:46 pm »
@mrpoporo  ระบบไฟล์ที่ใช้ต่างกันครับ...โดยมีข้อจำกัด และขนาดแฟ้ม ในแต่ละระบบปฏิบัติการ ดังนี้

Operating System                 File-size Limit

- Win32 w/ FAT/FAT32         2GB/4GB     <--- Flash Drive

- Win32 w/ NTFS                 2TB (Possibly Larger)     <--- HDD

และต้องดูว่า TV รองรับระบบไฟล์อะไรน่ะครับ

ออฟไลน์ algernon

• *
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:42:38 pm »
สอบถามครับ

เมื่อวานไปเดินดู sharp 32le340m ที่เล็งไว้  เซลล์ดันบอกว่า usb ไฟล์หนัง อ่านได้แค่ .mpg .dat เท่านั้น  และยืนยันว่า .avi และ .mkv อ่านไม่ได้
แปลกใจครับ  คือถ้าเฉพาะ .mkv อ่านไม่ได้ก็พอเข้าใจ  แต่ .avi อ่านไม่ได้อันนี้รับไม่ได้  แต่ทางเซลล์ยืนยันว่า เค้าลองแล้วไม่ได้จริงๆ (พอดีไม่ได้มีไฟล์ไปลองด้วย)

ท่านใดพอให้ความกระจ่างได้บ้างครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:56:15 pm »
สอบถามครับ

เมื่อวานไปเดินดู sharp 32le340m ที่เล็งไว้  เซลล์ดันบอกว่า usb ไฟล์หนัง อ่านได้แค่ .mpg .dat เท่านั้น  และยืนยันว่า .avi และ .mkv อ่านไม่ได้
แปลกใจครับ  คือถ้าเฉพาะ .mkv อ่านไม่ได้ก็พอเข้าใจ  แต่ .avi อ่านไม่ได้อันนี้รับไม่ได้  แต่ทางเซลล์ยืนยันว่า เค้าลองแล้วไม่ได้จริงๆ (พอดีไม่ได้มีไฟล์ไปลองด้วย)

ท่านใดพอให้ความกระจ่างได้บ้างครับ
คือจะต้องเช็คดูว่าทีวีรองรับไฟล์อะไรบ้างครับ ถ้าไม่แน่ใจคงต้องเอาไปลองด้วยตัวเองชัวร์ที่สุด บางทีพนักงานขายเค้าก็ไม่รู้ไปทั้งมหดหรอกครับ แต่ถ้าลองแล้วไม่ได้ ก็คงไม่ได้ครับ (ปล.ไม่อย่างนั้นเอา toshiba 32ps20t ก็ได้ครับ น่าจะรองรับไฟล์ได้เอยะกว่า) แต่ถ้าอยากได้ชาร์ป คงต้องซื้อ hd player มาต่อเล่นแล้วล่ะครับ คราวนี้ได้ทุกไฟล์แน่ๆ

• *
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:06:30 am »
สอบถามครับ

คือจะต้องเช็คดูว่าทีวีรองรับไฟล์อะไรบ้างครับ ถ้าไม่แน่ใจคงต้องเอาไปลองด้วยตัวเองชัวร์ที่สุด บางทีพนักงานขายเค้าก็ไม่รู้ไปทั้งมหดหรอกครับ แต่ถ้าลองแล้วไม่ได้ ก็คงไม่ได้ครับ (ปล.ไม่อย่างนั้นเอา toshiba 32ps20t ก็ได้ครับ น่าจะรองรับไฟล์ได้เอยะกว่า) แต่ถ้าอยากได้ชาร์ป คงต้องซื้อ hd player มาต่อเล่นแล้วล่ะครับ คราวนี้ได้ทุกไฟล์แน่ๆ

ขอบคุณมากครับ  ส่วนตัวไม่ค่อยชอบรูปทรง 32ps20t ด้านล่างที่เป็นตัววี  สรุปคงเป็นอย่างที่คุณ sirota แนะนำ คือ 32le240m / 340m + hd player
ขออนุญาติถามต่อ มือใหม่ hd player ใช้ของอะไรดีครับ

ออฟไลน์ viwat.-48

• *
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:22:40 am »
สงสัยอยู่ครับว่า lcd 40 l500m กับ40m500m มันต่างกันตรงไหน คงไม่ใช่แค่ปีที่ผลิตนะครับ เห็นbody ตัวเดียวกันเลย 

ออฟไลน์ benzines

• *
« ตอบกลับ #312 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:16:08 pm »
 SHARP AQUOS LCD TV LC40M500M

ต่อจาก PC   แล้วภาพมันไม่เต็มจออะครับ

มันตัดส่วนข้างออกไป ทั้ง 2 ข้าง แต่ด้าน บน-ล่าง เต็มนะ

• *
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 07:42:44 pm »
สอบถามครับ

Update ครับ วันนี้ไปลอง 32le340m ที่ the mall ปรากฎว่า อ่านไฟล์ video ได้หลากหลายครับ ที่ลองได้ทั้งหมด  (mkv, avi, hidef full rip) แต่ mkv ที่ลอง มีปัญหาเสียง track 2ไม่ออก และบางไฟล์ sub thai มีปัญหานิดหน่อย

สรุป ใช้ได้เลยครับ  แต่เรื่อง dead pixel พนง. บอกว่า sharp กำหนดเปลี่ยนตัวใหม่ต้องเกิน 10 จุด เลยยังไม่ได้ซื้อครับ

« ตอบกลับ #314 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:58:01 pm »
ก่อนซื้อลองเช็ค dead pixel ให้แน่ใจก่อนนะครับว่าไม่มี แล้วค่อยจ่ายเงิน เพราะถ้าเจอแล้วถ้าเกิน 7 วัน เปลี่ยนยากครับ ส่วนเรื่อง usb ไฟล์หนัง  มันเป็นแค่ของแถมที่มากับทีวีครับ

« ตอบกลับ #315 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:05:57 pm »
สงสัยอยู่ครับว่า lcd 40 l500m กับ40m500m มันต่างกันตรงไหน คงไม่ใช่แค่ปีที่ผลิตนะครับ เห็นbody ตัวเดียวกันเลย 
แทบจะเหมือนกันหมดเลยครับ ต่างกันก็คือ 40m500m ช่องต่อ USB รองรับ File รูปภาพและเพลง แต่  lcd 40 l500m เล่นอะไรไม่ได้เลยครับ และก็รูปทรงครับ ส่วนตัวแนะนำรุ่น lc550m, lc650m หรือรุ่นใหม่ m550m ดีกว่าครับ สามตัวนี้ รองรับ File รูปภาพ เพลง และวีดีโอ ทั้งหมด แถมเคยคุยกับพนักงานชาร์ป เค้าบอกว่ารองรับไฟล์ได้เยอะกว่า led sharp อีกครับ

ออฟไลน์ mrpoporo

• *
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:08:20 am »
@mrpoporo  ระบบไฟล์ที่ใช้ต่างกันครับ...โดยมีข้อจำกัด และขนาดแฟ้ม ในแต่ละระบบปฏิบัติการ ดังนี้

Operating System                 File-size Limit

- Win32 w/ FAT/FAT32         2GB/4GB     <--- Flash Drive

- Win32 w/ NTFS                 2TB (Possibly Larger)     <--- HDD

และต้องดูว่า TV รองรับระบบไฟล์อะไรน่ะครับ
ลองไปที่ห้างแล้วให้เซลลต่อให้ดูได้ครับ แต่hddคนละยี่ห้ิมันเกี่ยวไหม ยี่ห้อhdd มีผลด้วยหรือคับ

ออฟไลน์ Pooj

• *
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:44:02 am »
สอบถามหน่อยครับ  ผมสนใจ LED TV SHARP 32 นิ้ว รุ่น LC-32LE340M อยู่อยากทราบว่า เสปคที่ลงไว้  " 1080/24P Signal Input for film frames just as theater " คืออะไรครับ  แล้วรุ่นนี้ มีค่า responstime เท่าไหร่  ,  motion flow กี่ Hz ครับ  ,  ช่อง usb สามารถเล่นไฟล์ divx,mkv จาก harddisk external ได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:18:07 am »
สอบถามหน่อยครับ  ผมสนใจ LED TV SHARP 32 นิ้ว รุ่น LC-32LE340M อยู่อยากทราบว่า เสปคที่ลงไว้  " 1080/24P Signal Input for film frames just as theater " คืออะไรครับ  แล้วรุ่นนี้ มีค่า responstime เท่าไหร่  ,  motion flow กี่ Hz ครับ  ,  ช่อง usb สามารถเล่นไฟล์ divx,mkv จาก harddisk external ได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ขอตอบเท่าที่ทราบครับ
1. 1080/24p ไม่ทราบครับ
2. Response Time น่าจะ 6ms
3. Motion Flow ไม่น่ามี คาดว่าเป็นแบบปกติ 50Hz
4. ช่อง USB เล่นไฟล์ divx, mkv จาก External Harddisk ได้ครับ ลองมาแล้ว แต่ mkv เสียง track ที่ 2 (ถ้ามี 2 tracks) ไม่ออก และ Sub ภาษาไทยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ ooaadd

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:48:18 am »
ขอคำแนะนำรุ่น LE835M ด้วยครับ  เห็นว่าเป็นรุ่นของปี2012 อยากทราบว่า ดีกว่าหรือแตกต่างจากรุ่น 830ยังไงมั่งอะครับ

ออฟไลน์ pomredarmy

• *
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 03:34:54 pm »
lcd sharp รุ่น lc-32m300m มีพอร์ต usb ไว้ทำอะไรครับ ไม่ทราบว่า lcd รุ่นนี้เล่นไฟล์ในแฟลชไดว์ ได้ปะครับ ถ้าเล่นได้ต้องเข้าเมนูตรงไหนครับ คือผมอยากดูหนังผ่านแฟลชไดว์อะ
ป.ล.ได้มาเมื่อวาน เพื่อนขายต่อ 7000 จับฉลากที่ทำงานได้มา คุ้มปะครับ รบกวนขอความเห็นด้วยครับ     ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 03:36:57 pm โดย pomredarmy »

« ตอบกลับ #321 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:26:27 pm »
ขอคำแนะนำรุ่น LE835M ด้วยครับ  เห็นว่าเป็นรุ่นของปี2012 อยากทราบว่า ดีกว่าหรือแตกต่างจากรุ่น 830ยังไงมั่งอะครับ
ต่างกันที่ LE835M มีอินเตอร์เนตครับ และก็รู้สึกจะเพิ่ม aqous motion pro มาทำให้ภาพลื่นไหลดีมากขึ้น แต่ผมไม่แน่ใจว่า contrast รุ่นนี้สูงหรือต่ำกว่า LE830M นะครับ เคยคุยกับคนขายเค้าบอกว่ารุ่นนี้ contrast ต่ำกว่ารุ่น LE830M แต่ก็คิดอยู่ว่ารุ่นใหม่น่าจะเพิ่มขึ้นนะ หรือไม่งั้นคงจะไม่ลดลงน่าจะคงเดิม เพราะดูภาพแล้วไม่แตกต่างเลยครับ

« ตอบกลับ #322 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:29:52 pm »
lcd sharp รุ่น lc-32m300m มีพอร์ต usb ไว้ทำอะไรครับ ไม่ทราบว่า lcd รุ่นนี้เล่นไฟล์ในแฟลชไดว์ ได้ปะครับ ถ้าเล่นได้ต้องเข้าเมนูตรงไหนครับ คือผมอยากดูหนังผ่านแฟลชไดว์อะ
ป.ล.ได้มาเมื่อวาน เพื่อนขายต่อ 7000 จับฉลากที่ทำงานได้มา คุ้มปะครับ รบกวนขอความเห็นด้วยครับ     ???
รุ่นนี้  usb ไว้สำหรับช่าง service เท่านั้นครับ  [ไม่พูด] เล่นอะไรไม่ได้เลย ถามว่าซื้้อ 7000 บาท คุ้มมั้ยคุ้มครับ  [yes] รุ่นนี้ดูฟรีทีวีชัดครับ ภาพอยู่ในเกณฑ์ดี สีสันดูสบายตา ดูหนังผ่านแฟลชไดว์ไม่ได้ครับ  คงต้องซื้อบลูเรย์หรือ hd player แล้วล่ะ [หื่น]

ออฟไลน์ ooaadd

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:40:26 pm »
ต่างกันที่ LE835M มีอินเตอร์เนตครับ และก็รู้สึกจะเพิ่ม aqous motion pro มาทำให้ภาพลื่นไหลดีมากขึ้น แต่ผมไม่แน่ใจว่า contrast รุ่นนี้สูงหรือต่ำกว่า LE830M นะครับ เคยคุยกับคนขายเค้าบอกว่ารุ่นนี้ contrast ต่ำกว่ารุ่น LE830M แต่ก็คิดอยู่ว่ารุ่นใหม่น่าจะเพิ่มขึ้นนะ หรือไม่งั้นคงจะไม่ลดลงน่าจะคงเดิม เพราะดูภาพแล้วไม่แตกต่างเลยครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ปกติใช้แต่ LGกะSS ว่าจะลองหันมาลองของsharpบ้าง อยากจะได้สักเครื่อง เพราะLM6200 ของผมเวลาเจอภาพเร็วนี่เบลอกระจายเลยครับ