ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038222 ครั้ง)

ออฟไลน์ TroRuwA

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:11:24 pm »
กำลังตัดสินใจจะเลือก sharp ซักตัวครับ
ไม่แน่ใจว่าเอา 40LE835 ดี หรือเน้นใหญ่ไว้ก่อนที่ 40LE830 ดีครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยคร๊าบ
เรื่องภาพสองรุ่นนี้ไม่ต่างกันครับ ถ้าไม่เน้นเรื่องอินเตอร์เนต LE830 ดีกว่าครับ ประหยัดกว่า จอใหญ่กว่า ที่คุณ TroRuwA โพสต์มานี่หมายถึงระหว่าง 40LE835 กับ 46LE830 ใช่มั้ยครับ
อ่าใช่เลยครับ ผมพิมผิดครับ รีบไปหน่อย
แปลว่า 120 กับ 240hz เวลาใช้งานจริงๆไม่ต้องกังวลเลยถูกไหมครับ ^^
ไม่ใช่นะครับ  LE835 กับ LE830 สองรุ่นนี้ 200/240hz เท่ากันนะ เพียงแต่ LE835 มี aqous motion pro เพิ่มเข้ามาเท่านั้น ผมไม่แน่ใจว่ามันเพิ่มอะไรเข้ามาในฟังก์ชั่นนี้น่ะครับ ใช้งานจริงๆแทบไม่ต่างเลยครับสองรุ่นนี้ แต่ลองเช็คกับเซลล์ก่อนนะครับ ว่าสองรุ่นนี้อะไรค่า raio contrast มากกว่า หรือเท่ากัน
กำลังจะเข้ามาถามคำถามนี้พอดีเลยครับ สงสัยหาข้อมูลมาผิด สรุป 46 แบบไม่ต้องลังเล

ขอบคุณมากเลยครับ ^^

ออฟไลน์ Hidefman

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:30:30 pm »
ยินดีต้อนรับครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ schmeichel

• *
ช่วยผมหน่อยยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:59:16 am »
หวัดดีครับผม มือใหม่พึ่งมาสมัครใหม่

พอดี ผมมี รุ่นLC-40L500M อ่ะครับ ผมอยากทราบว่ามันปรับสีให้คมชัดยังไงครับ

แล้วHDMI คืออะไรครับ มีประโยชน์ยังไงครับ

ขอบคุณจากใจจิงครับ [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ช่วยผมหน่อยยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:12:59 pm »
หวัดดีครับผม มือใหม่พึ่งมาสมัครใหม่

พอดี ผมมี รุ่นLC-40L500M อ่ะครับ ผมอยากทราบว่ามันปรับสีให้คมชัดยังไงครับ

แล้วHDMI คืออะไรครับ มีประโยชน์ยังไงครับ

ปรับที่โหมดไดนามิคได้เลยครับ อาจจะเพิ่มสีขึ้นแต่อย่าให้สีล้นเกินจริงนะครับ  ส่วนช่องต่อ HDMI เป็นช่องต่อสายสัญญาณที่รองรับความละเอียดระดับ high- definition  ลองไปดูตามที่ห้างที่เค้าขายทีวีเปิดโชว์เลยครับ ความคมชัดมันชัดมากกว่า dvd เกือบ 5 เท่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 09:15:45 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ schmeichel

• *
Re: ช่วยผมหน่อยยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 06:48:14 pm »

ปรับที่โหมดไดนามิคได้เลยครับ อาจจะเพิ่มสีขึ้นแต่อย่าให้สีล้นเกินจริงนะครับ  ส่วนช่องต่อ HDMI เป็นช่องต่อสายสัญญาณที่รองรับความละเอียดระดับ high- definition  ลองไปดูตามที่ห้างที่เค้าขายทีวีเปิดโชว์เลยครับ ความคมชัดมันชัดมากกว่า dvd เกือบ 5 เท่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MonkeyAstro

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:42:46 am »
 [ม่ายยย]

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ AเอA

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 10:13:52 pm »
พอดีซื้อ SHARP LC-32LE340M  มาครับแต่มีปัญหาตอนที่เล่นหนัง MKV ผ่านทาง USB มีแต่ภาพแต่เสียงไม่ออกครับ

รบกวนสมาชิก ช่วยตรวจสอบให้ผมหน่อยครับว่า Firmware ของเครื่องที่เล่นได้นี่เป็น Version ไหนครับ

ผมลองไปเกือบ 50 ไฟล์แล้ว ไม่มีเสียงทั้งหมดเลย แม้บางไฟล์มีแค่เสียงเดียวไม่มีให้เลือก และก็เป็นแค่ Format AC3 ด้วยไม่ใช่ DTS

แต่ตรง Subtitle สามารถเลือกได้ครับ

แต่พวกไฟล์ MP4 นี่สามารถเล่นได้ครับ มีเสียงด้วย งงมากครับ

ปล. อย่าเพิ่งไล่ให้ผมไปซื้อ HD Player นะครับ เพราะช่วงนี้ติดขัดจริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxellapply

• *
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 07:01:45 pm »
มีเหตุจำเป็นที่จะต้องขายเจ้า le830 52" เนื่องจากย้ายไปคอนโด ห้อง 49ตรม. พอเอาไปวางที่ห้องรับแขกเท่านั้นแระดูไปสักพัก ไม่ไหวเสียสายตามากใหญ่เกินไปดูแล้วมีนเลย เลยจะเปลื่ยนเป็นแค่ 40 พอ  [โขก]
พี่ๆที่สนใจติดต่อมาได้นะครับผม http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=30296.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 07:02:26 pm โดย maxellapply »

ออฟไลน์ chairac

• *
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 08:44:13 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งได้ Sharp LED 32LE240M มา มีคำถามจะรบกวนทุกท่านดังนี้ครับ

1. ต่อกับ DVD Player ผ่านสาย component ภาพที่ได้ค่อนข้างหยาบ เกือบจะเป็นเม็ด ... ไม่ทราบว่าผมต้องปรับอะไรได้ไหมครับ? ผมหาวิธีปรับ resolution ไม่ได้ครับ

2. ต่อกับ Dreambox 500s ดูช่อง 2 โน-เลจ แล้วรู้สึกว่า เสียงเบามาก ... ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาที่ทีวี หรือ กล่องส่งสัญญาณทีวี? มีท่านใดเจอแบบผมบ้างไหมครับ?

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 08:48:45 pm โดย chairac »

« ตอบกลับ #369 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 10:46:12 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งได้ Sharp LED 32LE240M มา มีคำถามจะรบกวนทุกท่านดังนี้ครับ

1. ต่อกับ DVD Player ผ่านสาย component ภาพที่ได้ค่อนข้างหยาบ เกือบจะเป็นเม็ด ... ไม่ทราบว่าผมต้องปรับอะไรได้ไหมครับ? ผมหาวิธีปรับ resolution ไม่ได้ครับ

2. ต่อกับ Dreambox 500s ดูช่อง 2 โน-เลจ แล้วรู้สึกว่า เสียงเบามาก ... ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาที่ทีวี หรือ กล่องส่งสัญญาณทีวี? มีท่านใดเจอแบบผมบ้างไหมครับ?

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D
1. อาจจะเปิดฟังก์ชั่นลดสัญญาณรบกวนจำพวก DNR อาจช่วยได้รัดับนึงนะครับ และอีกอย่างลองเปลี่ยนสายสัญญาณดูก่อนนะครับ อาจเป็นที่สายสัญญาณก็ได้ และไม่ทราบว่าเครื่องเล่น DVD Player ของท่านอัพสเกลเป็น 1080P ได้รึเปล่า ถ้ามีให้ปรับตั้งค่าเป็น1080P และเปลี่ยนช่องต่อเป็นสาย HDMI เลยครับ น่าจะสามารถช่วยได้ดีขึ้นอีก อีกอย่างพยายามปรับค่าภาพต่างๆอยู่ในแนวกลางๆนะครับ  [ม่ายยย] คือไฟล์จากแผ่น dvd ความละเอียดมันต่ำครับ พอมาเจอจอที่มีความละเอียดสูงกว่าแล้วภาพมันจะแตกครับ [ไม่พูด]

[หื่น]ไม่อย่างนั้นอาจลงทุนสัก3-4 พัน ซื้อเครื่องเล่น BLURAY หรือ HD PLAYER มาเล่นพวกไฟล์ความละเอียดสูง 1080P รับรองภาพชัดแจ๋วแน่นอนครับ [ปลื่ม]
2.มันเบาทุกช่องเลยรึเปล่าครับ ถ้าเป็นทุกช่อง ลองต่อสายอากาศธรรมดาก่อนนะครับ ถ้ามันยังเบาอาจเป็นที่ทีวี แต่ถ้ามันเสียงเป็นปกติ น่าจะเป็นที่กล่องแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 10:51:28 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 08:35:29 am »

1. อาจจะเปิดฟังก์ชั่นลดสัญญาณรบกวนจำพวก DNR อาจช่วยได้รัดับนึงนะครับ และอีกอย่างลองเปลี่ยนสายสัญญาณดูก่อนนะครับ อาจเป็นที่สายสัญญาณก็ได้ และไม่ทราบว่าเครื่องเล่น DVD Player ของท่านอัพสเกลเป็น 1080P ได้รึเปล่า ถ้ามีให้ปรับตั้งค่าเป็น1080P และเปลี่ยนช่องต่อเป็นสาย HDMI เลยครับ น่าจะสามารถช่วยได้ดีขึ้นอีก อีกอย่างพยายามปรับค่าภาพต่างๆอยู่ในแนวกลางๆนะครับ  [ม่ายยย] คือไฟล์จากแผ่น dvd ความละเอียดมันต่ำครับ พอมาเจอจอที่มีความละเอียดสูงกว่าแล้วภาพมันจะแตกครับ [ไม่พูด]

[หื่น]ไม่อย่างนั้นอาจลงทุนสัก3-4 พัน ซื้อเครื่องเล่น BLURAY หรือ HD PLAYER มาเล่นพวกไฟล์ความละเอียดสูง 1080P รับรองภาพชัดแจ๋วแน่นอนครับ [ปลื่ม]
2.มันเบาทุกช่องเลยรึเปล่าครับ ถ้าเป็นทุกช่อง ลองต่อสายอากาศธรรมดาก่อนนะครับ ถ้ามันยังเบาอาจเป็นที่ทีวี แต่ถ้ามันเสียงเป็นปกติ น่าจะเป็นที่กล่องแล้วล่ะครับ

ขอบพระคุณ ท่าน sirota มากครับ

1. dvd เป็นเครื่องโล-โซ ธรรมดาครับ อาจจะถึงคราว upgrade เป็น hd player เสียแล้ว  [หื่น]
2. ผมจะไปทดสอบต่อเสาอากาศดูครับ (เครื่องนี้ซื้อให้เมียดูครับ)

แล้วจะกลับมารายงานครับ  ;D

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 08:22:31 pm »
รอฟังผลครับ  [yes]

ออฟไลน์ singpato

• *
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 01:43:58 am »
มีคำถามมาให้ช่วยตอบหน่อยครับ
พอดีไปซื้อทีวี LCD40'' รุ่น LC-40M500M-BK มาพอเอามาใช้แล้วมันแบ่งสีกันครับแบ่งกลางจอพอดีเลย คือสีทางขวาจะเข้มซ้ายจะอ่อนกว่า
ลองกดปรับเท่าไหร่ก็ไม่ได้ เลยไม่รู้ว่าเสียหรือเปล่า เพราะซื้อมาก็เป็นเลย ช่วยตอบทีครับ

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 05:01:49 pm »
มีคำถามมาให้ช่วยตอบหน่อยครับ
พอดีไปซื้อทีวี LCD40'' รุ่น LC-40M500M-BK มาพอเอามาใช้แล้วมันแบ่งสีกันครับแบ่งกลางจอพอดีเลย คือสีทางขวาจะเข้มซ้ายจะอ่อนกว่า
ลองกดปรับเท่าไหร่ก็ไม่ได้ เลยไม่รู้ว่าเสียหรือเปล่า เพราะซื้อมาก็เป็นเลย ช่วยตอบทีครับ
จอภาพน่าจะเสียครับ ถ้ายังอยู่ภายใน 7 วัน รีบเปลี่ยนจากทางร้านเลยครับ หรือถ้าเกิน 7 วันแล้ว หรือร้านไม่ให้เปลี่ยน เรียกศูนย์ชาร์ปมาเคลมเลยก็ได้ครับ ฟรีครับ (ยังอยู่ในประกัน 1 ปี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 09:32:00 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 03:16:36 pm »

ขอบพระคุณ ท่าน sirota มากครับ

1. dvd เป็นเครื่องโล-โซ ธรรมดาครับ อาจจะถึงคราว upgrade เป็น hd player เสียแล้ว  [หื่น]
2. ผมจะไปทดสอบต่อเสาอากาศดูครับ (เครื่องนี้ซื้อให้เมียดูครับ)

แล้วจะกลับมารายงานครับ  ;D

สรุปว่าเป็นที่กล่อง Dreambox ด้วยส่วนหนึ่งครับ และห้องที่ดูทีวีนี้ 1. เสียงพัดลมจากแอร์ค่อนข้างดังเอาเรื่อง และ 2. อีกฝั่งหนึ่งของกำแพงห้องเป็นโรงงานทอผ้า

อย่างไรก็ตาม เจ้าของเงินบอกว่าจอเล็กไปหน่อย (เดิมใช้ Sony 29 นิ้ว CRT) ผมเลยยกไปเปลี่ยนที่ร้านดัง แล้วได้ โตฯ 40PB200T มาแทนครับ

ทีนี้ เสียงน่าจะดังและจอใหญ่สะใจไปเลย  [ปลื่ม]

ขอบคุณครับ  ;D

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 03:30:49 pm »
ดีใจด้วยครับ  [ปลื่ม] ได้จอใหญ่กว่าเดิม รุ่นนี้เสียงดีด้วย ได้มาราคาเท่าไหร่เอ่ย...  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 03:31:18 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ boy835185

• *
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:34:40 pm »
 [เท่ห์] ขอความคิดเห็นหน่อยครับ SHARP LC-60LE630M การใช้งานเป็นไงบ้างครับดีไหม เห็นมันใหญ่ดีและราคาเอื้อมถึง ส่วน SHARP LC-70LE735M
 อยากได้มากแต่ราคาเห็นแล้ว หนาวจัง  [เศร้า]

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 01:56:29 pm »
[เท่ห์] ขอความคิดเห็นหน่อยครับ SHARP LC-60LE630M การใช้งานเป็นไงบ้างครับดีไหม เห็นมันใหญ่ดีและราคาเอื้อมถึง ส่วน SHARP LC-70LE735M
 อยากได้มากแต่ราคาเห็นแล้ว หนาวจัง  [เศร้า]
SHARP LC-60LE630M ภาพออกแนวสบายตาสีสันเป็นธรรมชาติครับ แต่ระบบ 100hz เป็น backlight scanning ภาพยังไม่ค่อยลื่นไหลเท่าไหร่  [ม่ายยย] โดยรวมแล้วภาพพอใช้ได้ถึงดีครับ แต่ยังสู้ LE735 หรือ LE835 ไม่ได้ครับ ยังห่างชั้นกันเยอะ