ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038242 ครั้ง)

ออฟไลน์ mugaman

• *
รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 06:16:11 pm »
ขออนุญาติตั้งกระทู้นี้เพื่อเป็นพื้นที่รวมพลคนรัก Sharp แบรนด์ญี่ปุ่นสุดคลาสสิคแบรนด์นี้ครับ

ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
http://www.lcdtvthailand.com/spec/brand-spec.asp?sele_brand_id=7

มาแลกเปลี่ยนพูดคุยถึงการใช้งานได้เลยครับ

--------------------------------------------------

พ่อซื้อมาเพราะได้ตังค์มาจากการถูกหวย 3ตัวตรง sharp lc-32a37m โดยส่วนตัวผมไม่ชอบ lcd tv เท่าไร เพราะมันดู ฟรีทีวีไม่ชัด แต่เมื่อได้มาแล้ว ก็ต้องทำให้มันดูให้ได้ ผมมีคำถามตามประสามือใหม่ดังนี้ครับ
1. ทำไงให้มันดู ฟรีทีวีชัด ๆ ครับ นอกจากการติดจาน ต้องซื้ออุปกรณ์ตัวไหน
2. ดู dvd ภาพไม่ดีเลยครับ เมื่อก่อนดูจอแก้ว21นิ้ว ภาพดีกว่าเยอะเลย ผมต้องใช้อุปกรณ์อะไรดีครับ เครื่องเล่น dvd เป็นของ lg ใช้มา3ปีแล้ว อ่านข้อมูลเก่าเห็นว่าต้องใช้สาย hdmi คืออะไร ใช้ยังไงครับ  มันจะใช้กับ เครื่องเล่นของผมได้ไหม
  ขอรบกวนเท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณในทุกคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 08:56:52 am โดย Roman »

ออฟไลน์ audioboy

• Edge LED TV member
Re: มือใหม่กับ lcd เครื่องแรกในชีวิตครับ sharp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 12:14:09 am »
1.ลดสี ลดแสง เพิ่มความคมชัด ถ้าเสาดีๆ ชัดกว่าจานนะครับ
2.ถ้า dvd มีช่อง hdmi ก็ชื้อสายมาเสียบได้เลยครับ แต่ถ้าไม่มี ให้ต่อภาพ ทางช่อง คอมโพแน้นท์ ที่มี 3 สี
ภาพก็จะออกมาดีกว่า ต่อทางช่องสีเหลืองครับ

ออฟไลน์ mugaman

• *
Re: มือใหม่กับ lcd เครื่องแรกในชีวิตครับ sharp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 09:00:35 pm »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ RisSie

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:23:42 pm »
ใช้รุ่นเดียวกันนี้เลยแต่ซื้อทิ้งไว้ที่คอนโด

ดูทีวีชัดกว่ายี่ห้ออื่นๆนะ (ไปซื้อที่พาวเวอร์บายยืนเทียบภาพอยู่ชั่วโมง) ให้ชัดเท่าจอแก้วไม่ได้แล้ว ต่อเสาอากาศแบบก้างปลาชัดกว่าทรูวิชั่น
ถ้าดูดีวีดีให้ต่อแบบHDMIและมีUpscaling ช่วยได้เยอะมากๆๆ ไม่เท่าบลูเรย์แต่ก็ชัดขึ้น สวยขึ้น
แนะนำ Toshiba XDE แพงหน่อยแต่ Upsclae ดีมาก ไม่ก็ Pioneer รุ่น 400 ขึ้นไป ถ้าได้ 610 จะดีมาก

ตอนนี้ซื้อ 52 นิ้วมาใช้แล้วติดใจยี่ห้อนี้ แต่ปลายปีกะจะซื้อพลาสม่าSS หรือ Pana ไว้ห้องนอน

ออฟไลน์ PCerror

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 03:18:46 pm »
พอดีใช้ AQUOS ของ SHARP
รุ่น LC-19A35M-BK อยู่น่ะค่ะ

ใช้งานแทนหน้าจอ PC อย่างเดียว ไม่ได้เอามาดูทีวี
แล้วต้องการปรับหน้าจอ
คลิกขวา Properties >> Settings >> เลือกค่าหน้าจอตามต้องการ
แต่มันมีปัญหาว่าจอมืดไป แล้วขึ้นคำว่า "Not compatible with this signal"
จริงๆกด Esc มันจะกลับไปหน้าจอเดิม
แต่ทีนี้คุณแม่ดันไปรีสตาร์ทเครื่องแทน
พอเราจะมาแก้ มันก็แก้ไม่ได้แล้ว

ไม่รู้จะทำยังไงดี
รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ PCerror

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 04:11:23 pm »
พอดีใช้ AQUOS ของ SHARP
รุ่น LC-19A35M-BK อยู่น่ะค่ะ

ใช้งานแทนหน้าจอ PC อย่างเดียว ไม่ได้เอามาดูทีวี
แล้วต้องการปรับหน้าจอ
คลิกขวา Properties >> Settings >> เลือกค่าหน้าจอตามต้องการ
แต่มันมีปัญหาว่าจอมืดไป แล้วขึ้นคำว่า "Not compatible with this signal"
จริงๆกด Esc มันจะกลับไปหน้าจอเดิม
แต่ทีนี้คุณแม่ดันไปรีสตาร์ทเครื่องแทน
พอเราจะมาแก้ มันก็แก้ไม่ได้แล้ว

ไม่รู้จะทำยังไงดี
รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ไม่รบกวนแล้วค่ะ
แก้ได้แล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Matrix TriLogy

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 12:37:06 am »
ญี่ปุ่นสู้เกาหลีให้ได้นะ ตอนนี้เค้านำเทคและราคาไปแล้ว

ออฟไลน์ 50lcdtv

• *
    • 50 lcd tv
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 05:58:37 am »
ห้องนี้สมาชิกน้อยจัง  ;D

ออฟไลน์ Firstyle

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 10:37:52 am »
อยากได้รีวิว LC-32L400M  มากเลยครับ กำลังติดสินใจอยู่ตัวนี้กับของ Sony BX300

ออฟไลน์ rockarythm

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 09:46:38 pm »
เพิ่งถอย 40LE820M มาครับ
ไม่ได้ศึกษา spec มาก่อน แต่ดูภาพแล้วชอบ งบถึงพอดี ก็เลยจัดมาเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 04:13:12 pm »
ทำไมจ๊าบเงียบจังเลย

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 08:59:30 pm »
ถ้า Sharp ปรับราคาลงอีกนิดผมว่าคนซื้อตรึมแน่ครับ ขอเค้าดีแต่ราคาสูงไปครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:16:02 am »
หลังจากคลุกคลีกับ 40LE820M มา 1 สัปดาห์ ความรู้สึกเสียดายตังค์เริ่มน้อยลง
ความรู้สึกว่าคุ้มตังค์เริ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ ครับ ภาพสีสวยสุด ๆ เสียแต่เสียงยังกะมดนี่แหละ
แต่ไม่ค่อยใส่ใจ เพราะส่วนมากดูหนัง hi def จะฟังเสียงจาก AVR
สุดยอดมากครับ ไม่ผิดหวังเลย

ออฟไลน์ mamamaya

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:28:03 am »
ได้มีโอกาสไปชม SHARP รุ่น 40LE820มาเหมือนกันครับ  กำลังจะคิดจะเพิ่ม LED ไว้ซักตัว ไปเดินห้างไปเจอเจ้า LE820 ภาพเข้าตามากๆ  สีสวย ดูเป็นธรรมชาติมากๆ ภาพมันลึกมีมิติออกมาจากชั้นของสี เลยเข้าสอบถามได้ความว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ของชาร์ปที่หน้าจอมีแม่สีหลักเพิ่มเป็น 4 สี จากที่หน้าจอปกติ มีเพียง 3 สีคืด เขียว แดง และน้ำเงิน  เจ้าตัว LE820ตัวนี้เพิ่มแม่สีเหลืองเข้ามา ทำให้เฉดสีนี้เข้าไปผสมกับแม่สีอื่นๆได้เฉดสีที่หน้าจออื่นๆสร้างไม่ได้ คนขายเปิดเทียบกับจอLEDของชาร์ปเองที่เป็น FULL DIRECT รุ่นไรจำไม่ได้เหมือนกับที่มีบลูเรย์บิวส์อินอ่ะ  แต่มีแม่สีสามสีปกติ ผลปรากฎว่า เรื่องสีดำและขาว ตัว FULL DIRECT ทำสีดำได้ดำสนิทกว่า สีขาวก็สะอาดกว่า  แต่พอมองไปที่เฉดสีแล้วตัว LE820 การให้สีตัวนี้กินขาดเลยครับ เค้าเปิดเรื่อง alice in the wonderland ให้ดู สีผิวดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น พวกเครื่องทองอุปกรณ์โลหะต่างๆดูดีชึ้นมาจริงๆครับ คนขายบอกว่าเป็นสีทองที่ทีวียี่ห้ออื่นสร้างไม่ได้เพราะไม่มีแม่สีเหลือง ซึ่งโดยปกติสีเหลืองจะเกิดจากการผสมระหว่างสีเขียวและแดง ซึ่งผมได้มองโดยรวมๆจากที่ยืนดูอยู่ซักพักภาพดีกว่าจริงๆ  มันมีไรที่มากกว่านี้แหละในความรู้สึกของผมจากที่เดินสำรวจกับทีวีหลายๆยี่ห้อ แต่มันอธิบายไม่ถูก ยังไงก็ลองแวะๆไปดูๆกันครับ สำหรับตัวนี้ โดยส่วนตัวผมคงเอาตัวนี้แล้วแหละ LED ตัวแรกในชีวิตผมหลังจากที่ไปดูจอLED บ้านเพื่อนมานาน แต่ราคานี่ออกตัวแพงจัง 6หมื่นกว่าแน่ะ คงรอช่วงPromotionสิ้นปีละ จะหวดตัวนี้มาไว้ในอ้อมใจซักตัว ขอให้เหลือซัก 5หมื่นเถ๊อะ ซ๊าธุจะยอมกัดฟันหวด เป็นสาวกชาร์ปกะเค้าดูซักที  ฮิฮิ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 08:50:32 am »
40LE820 ผมได้มา 4ถ้วน เองครับท่าน ราคาเงินสดร้านนอกห้างจ้า
เรื่องภาพนี่ยิ่งดูยิ่งชอบครับผม
ติดเรื่องการตอบสนองเมนูมันหน่วง ๆ นิด ๆ แต่ก็นาน ๆ ปรับที หวังว่าคงมี fw แก้ไขเนาะ

ออฟไลน์ mamamaya

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:20:08 am »
โอ้วถ้าราคานี้มีหวดแน่นอนครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:08:27 am »
ไปงาน homepro expo ที่เมืองทองมา sharp ยังคงแพงเว่อร์ ไม่มีโปรอะไรน่าสนใจ
หาตามร้านข้างนอกดีกว่าครับ

ล่าสุดดูหนังจาก DVD 5 ยังชัดเลยครับ ยิ่งดูยิ่งชอบจริง ๆ

ออฟไลน์ porkoong

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:19:41 pm »
รบกวนคุณ rockarythm ช่วยชี้เป้าบอกชื่อร้านที่ได้ราคานี้หน่อยครับผม