ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038234 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEET (S)

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 10:30:41 am »
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ คือที่ SHARP เค้าใช้คำว่า AQUOS นี่ มันมีที่มายังไงครับ มันมีอะไรเกี่ยวกับน้ำเหรอครับ?

แล้วหน้าจอของ LE830-35 นี้ เป็นเป็นหน้าจอชนิดไหนครับ เป็นพลาสติกหรืออะไรเหรอครับ แล้วเหมือนเคลือบสารอะไรไว้รึเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ samart090

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:56:25 am »
เอ่อ [กระดึบ] ผมจะดีใจดีรึเปล่าครับ ท่าน samart090  [หื่น] ไอ้อาการแสงรั่วนี้ ยิ่งจอใหญ่ยิ่งมีโอกาสเห็นแสงรั่วชัดมากขึ้น แต่ถ้าเปิดไฟดูไม่ทีปัญหาใช่มั้ยครับ แล้วโหมดอื่นก็ไม่เป็นใช่มั้ยครับ[ม่ายยย] แล้วพอมจภาพป่าวเอ่ย [ปลื่ม]
ไอ้เรื่องแสงรั่วมันก็ขึ้นอยู่กับเราล่ะครับ ว่ารับได้ไม่ได้มากแค่ไหน ยิ่งถ้าเป็นรุ่นที่กำลังจะตกรุ่นนี่ต้องทำมจเลยครับ เพราะไม่รู้ว่าจะมีของเปลี่ยรรึเปล้า บางทีต้องซ่อมหรือเปลี่ยนพาแนลอย่างเดียวเลย
ปล. ผมซื้อทีวี edge led มาผมก็ทำใจระดับนึง แล้วล่ะครับ ขอให้ดูทีวีอย่างมีความสุขครับ [ปลื่ม]
ปกติก็ดูกลางวันครับ เลยไม่ค่อยเดือดร้อนพอทนได้ และกลัวว่าพอซ่อมแล้วไม่ดีกว่าเดิมจะเสียความรู้สึกใหญ่ ให้มันเสียสภาพเดิมดีกว่า โดยภาพรวมในเรื่องของภาพชอบมากครับ ต้องขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยแนะนำ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ boyopo

• *
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 09:06:02 pm »
แสงอาจไม่รั่วก้ได้นะครับ ลองถอยออกมาไกลๆ แล้วมองแบบภาพ รวม

เครื่องของผม ถ้า เดินเข้าไปไกล้ หน้าจอ จะมีแสงสีขาวเหลือบไปเหลือบมา ลองเดินขยับซ้ายขวาดู ก็มีแสงสีขาววูบๆ ครับ

ผมเลยคิดว่าเป็นแค่มุมมองมากกว่า

เพราะ ผมปิดไฟทั้งห้อง แล้วเลือกฉากสีดำทั้งฉาก แล้วถอยๆ ไกลๆ ออก ปรากฏว่า ไม่เป็นนะครับ สีดำสนิททั่วจอ

แสงรั่วที่ผมเคยเจอคือ เครื่องเก่าผม LG 55LM7600 รั่วสีขาวเห็นชัดตามขอบจอเลย แย่มากๆ ไม่ว่าจะขยับไปทางไหนก็ขาวเด่นชัด
ผมทนไม่ไหว ส่งคืน LG โชคดีมาก LG รับผิดชอบ แล้วก็มาถอย SHARP 60le640x จบเลยครับ แจ่ม QC ผ่าน รู้สึกใช้ของมีคุณภาพ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 09:40:15 pm »
แสงอาจไม่รั่วก้ได้นะครับ ลองถอยออกมาไกลๆ แล้วมองแบบภาพ รวม

เครื่องของผม ถ้า เดินเข้าไปไกล้ หน้าจอ จะมีแสงสีขาวเหลือบไปเหลือบมา ลองเดินขยับซ้ายขวาดู ก็มีแสงสีขาววูบๆ ครับ

ผมเลยคิดว่าเป็นแค่มุมมองมากกว่า

เพราะ ผมปิดไฟทั้งห้อง แล้วเลือกฉากสีดำทั้งฉาก แล้วถอยๆ ไกลๆ ออก ปรากฏว่า ไม่เป็นนะครับ สีดำสนิททั่วจอ

แสงรั่วที่ผมเคยเจอคือ เครื่องเก่าผม LG 55LM7600 รั่วสีขาวเห็นชัดตามขอบจอเลย แย่มากๆ ไม่ว่าจะขยับไปทางไหนก็ขาวเด่นชัด
ผมทนไม่ไหว ส่งคืน LG โชคดีมาก LG รับผิดชอบ แล้วก็มาถอย SHARP 60le640x จบเลยครับ แจ่ม QC ผ่าน รู้สึกใช้ของมีคุณภาพ

ผมเป็นคนนึงที่พอมาใช้ sharp แล้วสัมผัสได้ว่าทีวีเค้ามีคุณภาพจริงๆครับ ติดใจยี่ห้อนี้มากๆ ครับ ไม่อยากใช้ยี่ห้ออื่นอีกเลย

ออฟไลน์ soonv2

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #526 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:33:25 pm »

ผมเป็นคนนึงที่พอมาใช้ sharp แล้วสัมผัสได้ว่าทีวีเค้ามีคุณภาพจริงๆครับ ติดใจยี่ห้อนี้มากๆ ครับ ไม่อยากใช้ยี่ห้ออื่นอีกเลย
ทุกวันนี้มีความสุขอยู่กับ60LE835M ก็เพราะได้อ่านรีวิวของคุณนี่แหละครับ

ออฟไลน์ samart090

• *
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 09:43:20 am »

ทุกวันนี้มีความสุขอยู่กับ60LE835M ก็เพราะได้อ่านรีวิวของคุณนี่แหละครับ
ผมก็เช่นเดียวกันครับ ต้องขอบคุณทุกท่านอีกครั้งหนึ่ง โดยเฉพาะท่าน sirota

ออฟไลน์ gforce.w

• *
« ตอบกลับ #528 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:58:38 am »
ได้เครื่องใหม่แล้วครับ พอใจมากกกกกครับ ภาพสุดยอดไปเลยครับ ต้องขอขอบคุณทุกคนมากครับ โดยเฉพาะคุณ Sirota
ผมก็อีกคนนึงครับที่ได้อ่านรีวิวของคุณ Sirota แล้วก็มาเป็นสาวก Sharp LE835 คร้าบ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ saintglad

• *
« ตอบกลับ #529 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 05:51:10 pm »
ฝากตัวด้วยครับ ถอย LC39LE440M มาคร้าบผม รุ่นนี้พอฟัดกับ Sony 40EX430 ไหวไหมคร้าบ [หื่น]

« ตอบกลับ #530 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:46:02 pm »
ฝากตัวด้วยครับ ถอย LC39LE440M มาคร้าบผม รุ่นนี้พอฟัดกับ Sony 40EX430 ไหวไหมคร้าบ [หื่น]
ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ  [หื่น]
เรื่องภาพ sony 40ex430 ภาพดีกว่าครับ (แต่ไม่มาก)  และ sharp รุ่นนี้ usb เล่นไฟล์หนังต่อผ่าน ext hdd ได้เลยครับ (sony ยังไม่รองรับ)  แต่สเปคโดยรวมแล้ว sharp ราคาถูกกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 11:06:26 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 11:32:42 pm »
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ คือที่ SHARP เค้าใช้คำว่า AQUOS นี่ มันมีที่มายังไงครับ มันมีอะไรเกี่ยวกับน้ำเหรอครับ?

แล้วหน้าจอของ LE830-35 นี้ เป็นเป็นหน้าจอชนิดไหนครับ เป็นพลาสติกหรืออะไรเหรอครับ แล้วเหมือนเคลือบสารอะไรไว้รึเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]
วันนี้ลอง search ดูใน google เจอครับ
http://www.ryt9.com/s/prg/160309

AQUOS เป็นชื่อที่มาจากคำว่า Aqua และ Quality ซึ่งสามารถสื่อถึงผลึกของเหลว Liquid Crystal ชาร์ป ซึ่งเป็นผู้นำเทคโนโลยี LCD ได้นำชื่อ AQUOS มาใช้เรียก LCD TV รุ่นใหม่ ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของทีวีสำหรับศตวรรษที่ 21 ที่ให้ประสิทธิภาพในการทำงานและคุณภาพที่ดี และยังมีผลดีต่อสภาพแวดล้อมของโลกที่มีความสวยงาม

คอนเซปต์เค้าเจ๋งจริงๆ  [yes]

ส่วนประเภทจอ sharp คือจอนิ่มประเภท VA ครับ เคลือบสารสีดำผลึกเหลวอะไรสักอย่าง ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ไอ้สารตัวนี้ล่ะครับทำให้สีสันอิ่มเข้ม ดำสนิท ภาพ crisp clear clean color (อันนี้ผมให้นิยามเอง)  [หื่น] อีกอย่างไอ้จุดพิกเซลสีเหลืองนี่ล่ะครับ เป็นตัวขายของ sharp เลยครับ
จุดอ่อนของจอ sharp รุ่น le835m  คือมุมมอง สะท้อนแสง และราคาแพงครับ อิอิ [หื่น]
ปล. รอเทคโนโลยี Moth eye ที่ sharp คิดมาใหม่ก่อนครับ ว่ากันว่าขจัดปัญหาที่บอกได้ดีขึ้นเยอะมากๆครับ ลดแสงสะท้อนเกือบ 100 % contrast เพิ่มขึ้นดำสนิทขึ้น มุมมองดีขึ้น ใช้พลังงานน้อยลง แต่ตอนนี้ยังใช้เฉพาะที่ JAPAN นะ คงต้องรออีกสักปีสองปี
ปัจจุบัน sharp พัฒนาเทคโนโลยีไปไกลครับ อย่างหน้าจอ IGZO ที่ใช้กับ smartphone จอ full hd หลายๆยี่ห้อ  ซึ่งได้รับการยกย่องว่าเป็นหน้าจอที่ดีที่สุดในโลกในขณะนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 11:54:39 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #532 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:40:37 am »
^
^
^
โอ่ ขอบคุณท่านซิโระตะมากๆครับ ที่อุตส่าห์ไปหาข้อมูลมาให้  [ปลื่ม]

แต่ท่านซิโระตะลืมอะไรไปอย่างนะครับ คือสารเคลือบสีดำผลึกเหลวเนี่ย มันไม่ได้มีเอาไว้ทำให้สีสันอิ่มเข้ม ดำสนิท อย่างเดียวนะครับ
แต่ประโยชน์ของมันอีกอย่างคือ เอาไว้ให้ลูกค้าของ Sharp ได้หวีผม + โกนหนวด + แต่งตัวได้ง่ายขึ้นนะครับ  [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 08:45:34 am โดย PEET (S) »

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:56:54 am »
^
^
^
โอ่ ขอบคุณท่านซิโระตะมากๆครับ ที่อุตส่าห์ไปหาข้อมูลมาให้  [ปลื่ม]

แต่ท่านซิโระตะลืมอะไรไปอย่างนะครับ คือสารเคลือบสีดำผลึกเหลวเนี่ย มันไม่ได้มีเอาไว้ทำให้สีสันอิ่มเข้ม ดำสนิท อย่างเดียวนะครับ
แต่ประโยชน์ของมันอีกอย่างคือ เอาไว้ให้ลูกค้าของ Sharp ได้หวีผม + โกนหนวด + แต่งตัวได้ง่ายขึ้นนะครับ  [คิคิ]
ทุกวันนี้ก็จะใช้แทนกระจกอยู่แล้วครับ  [คิคิ]  ยิ่งกลางคืนที่บ้านมีโคมไฟตรงกลางใกล้ๆทีวี เห็นตัวเองชัดเจนดี [หื่น]
เมื่อวานไปยืนเทียบกับรุ่นใหม่ 840x รุ่น 835m สีอิ่มกว่าชัดเจน ในขณะที่ 840x ภาพ soft กว่า สีไม่อิ่มเท่า แต่ ดูสบายตากว่า ไล่เฉดสีได้เป็นธรรมชาติกว่าเดิม (แต่ถ้าคนชอบสีจัดๆ ภาพคมๆ อาจไม่ชอบ) อาจเนื่องจากเปลี่ยนพาแนลแบบด้าน และชิฟใหม่ อีกอย่างทำให้ไม่สะท้อนด้วยครับ ถ้าใครชอบอารมณ์แบบฟิล์มหนังคงจะชอบรุ่นนี้ครับ

« ตอบกลับ #534 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:32:06 am »
^
^
^
ชาร์ปรุ่นใหม่ ทำแนวภาพเข้าไปใกล้เคียงกับ โซนี่รุ่นเก่า แต่ โซนี่รุ่นใหม่ ทำแนวภาพใกล้เคียงกับ ชาร์ปรุ่นเก่า......เอ๊ะ ยังไงครับเนี่ย อิๆ [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 09:32:55 am โดย PEET (S) »

ออฟไลน์ vacation

• **
« ตอบกลับ #535 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:03:55 pm »
พึ่งซื้อ sharp 39le440m มาครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆปรับภาพกันแบบไหนถึงให้ภาพที่ดีที่สุดครับ ตอนนี้ผมปรับภาพแบบโทนสี ปานกลาง(มันจะมี เย็น ปานกลาง อุ่น)
แล้วก็พวกตั้งค่าความคมอะไรต่างๆ ด้วยครับ  [yes]

ออฟไลน์ saintglad

• *
« ตอบกลับ #536 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 05:01:37 pm »
อยากรู้เหมือนกันว่าจะปรับแบบไหนดี ของผมปรับตามโทนหนังที่เปิด แล้วก็ Free TV ผ่านจานดำ รู้สึกภาพมันยังไม่ลงตัวเท่าไหร่ [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #537 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 10:47:04 pm »
SHARP 39LE440M !

ทดสอบภาพในโหมดต่างๆครับ

ส่วนตัวผมเองใช้ภาพแบบปรับเองครับ เพราะรู้สึกว่าเจ้าชาร์ปตัวนี้ตั้งค่ามาจากโรงงานภาพจะคมซะเหลือเกิน จนดูเป็นเม็ดๆ เลยต้องลดความคมลงซะหน่อย
(ใครอยากปรับตามผม ตามสบายเลยนะครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์) ^^

จากการ์ตูน สีสันสวยงามครับ

ทรานฟอร์มเมอร์

ฟรีทีวี ผมไม่ได้เป็นตัวแทน AIA นะ พอดีรีบถ่ายจะไปกินข้าว ฮ่า   [ไม่พูด]

ส่วนเรื่องแสงรั่วก็มีนิดๆหน่อยๆ ตามสไตน์ edge led ครับ ถ้าไม่ได้ปิดไฟดูทีวี แล้วมานั่งจ้องจับผิด ผมคิดว่าคุณภาพ ok มากๆเลยครับ

โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นทีวีราคาไม่แพง แต่คุ้มค่าต่อการลงทุนมากครับ สำหรับบ้านใครที่ยังไม่มีทีวีจอแบน(บาง) ผมแนะนำเลยครับตัวนี้  [เท่ห์]

พอดีรีวิวไว้ที่ ocz เลยเอามาให้เพื่อนๆดูเป็นข้อมูลการตัดสินใจครับผม  [หื่น] [หื่น] [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 10:48:45 pm โดย vacation »

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:25:22 pm »
^
^
^
แนะนำให้ปรับ"ความคมชัด"เพิ่มอีกหน่อยครับ ให้อยู่ในระดับสัก 50-80.......แต่ถ้าเกิน 80 แล้วยังไม่กร้านก็จัดเต็มตามสบายเลยครับ  [หื่น]

ระบบ"ลดสัญญานรบกวน" แนะนำให้เปิดที่ระดับ "ต่ำ" หรือ "ปิด" ไปเลยครับ จะทำให้ได้รายละเอียดภาพดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #539 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:35:35 pm »
^
^
^
แนะนำให้ปรับ"ความคมชัด"เพิ่มอีกหน่อยครับ ให้อยู่ในระดับสัก 50-80.......แต่ถ้าเกิน 80 แล้วยังไม่กร้านก็จัดเต็มตามสบายเลยครับ  [หื่น]

ระบบ"ลดสัญญานรบกวน" แนะนำให้เปิดที่ระดับ "ต่ำ" หรือ "ปิด" ไปเลยครับ จะทำให้ได้รายละเอียดภาพดีกว่าครับ
ค่ามาตรฐานมันก็ 50 แล้วอ่ะครับ ความคมชัด แต่ผมว่ามันขึ้นเป็นเม็ดๆเลยครับ เลยลดเหลือตามรูปเอาซอฟต์ๆ อิอิ เดี๋ยวจะปรับลดสัญญาณรบกวนออกครับ ขอบคุณครับผม  [ปลื่ม]