ผู้เขียน หัวข้อ: ครับรบกวน บอกการตั่งค่าzidoo X10 ที่ครับ ไม่รู้จะทำไง งง HDMI auto  (อ่าน 4431 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
คือผมซื้อ X10
ใช้กับทีวี sony 4[^_^]00D

ผม ต่อ ผ่าน pioneer LX79

ปัญหาที่สงสัย

x10 > Lx79 > TV  HDMI รองรับ4k เพราะทดสอบแล้ว

ผมตั้งค่า x10  HDMI เป็น AUTO  ครับ แต่ X10 ส่งทุfiles ที่เล่นเป็น 1080p  ทั้งหมด ถ้าเปิด auto 24p เครื่องก็จะขึ้น
แต่ พอfiles ที่เป็น
1 files  480p 720p มันดันส่งออกมาเป็น1080p ทั้งหมดทั้งๆ ที่ตั้ง auto ไว้ มันควรจะเป็น direct ตามfiles ไม่ใช่หรือครับ
2 ผม เล่น4k clip 4k movies มันก็จะออกมาเป็น1080p คือ ไม่ ออกเป็น4k ทั้งหน้าเครื่องx10 และTV ก็แสดงผล ว่าเป็น1080p ครับ

มันควรจะauto

ผมลองต่อตรง ไม่ผ่านamp ก้เหมือนเดือมครับ

ไม่ทราบว่าตัองตั้งอย่างไ ร หรือเครื่องมันมีปัญหาผมจะได้แจ้งทางร้านครับ

ผมได้ลองหาดูก็ไม่มี อะไรผิดแต่ก็ยังสงออกมาเป็น1080p ตลอด ครับ ก็เท่ามันไม่Auto  ทั้งที่ตั้งHDMI auto ครับ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ปล

เล่นclip 4K HDR ที่ฌหลดมาเทส ก็เหมือนกัน ครับแสดง1080p  อ้อdisplay ที่x10 แสดง1080p และก็HDR ก็แสดงด้วย มันเป็นไปได้ไง  ครับ
หรือเครื่องมีปัญหา
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ naiyee

• Flat TV member
  • *
ถ้าคุณมั่นใจว่า ได้ตั้งค่าที่ ทีวี เครื่องเสียง และ เครื่องเล่น  อย่างถูกต้องแล้ว อยากให้ดูเรื่องสาย hdmi ด้วยนะครับ เพราะบางเส้น เพราะกรณีของผม มีเส้นนึ่ง ใช้งาน ภาพกระตุกมาก แต่พอเปลี่ยน เป็นเส้นใหม่หาย เอาเส้นที่มีปัญหา ไปใช้งานอีกเครื่องนึ่ง  ไม่เป็น .....สรุป สาย hdmi บางทีมันก็เลือกเครื่องเล่น เหมือนกันนะครับ.... ผมก็ไม่ทราบ เป็นเพราะอะไร

ขอบคุณมากครับ

มั่นใจครับว่าset ถูกต้องแล้ว และผมได้ทดสอบการต่อตรงกับtv  ด้วย ทั้งต่อตรงและ กับสายที่เล่นตอนนี้
 แล้วมีzap mini ก็ลองต่อในแบบเดียวกันก็แสดงผล 4k ครับ  เครื่อง สาย เส้นเดิม แต่เปลี่ยนกล่องทำไมมันแสดงวผล4k ละ ครับ
สายนะ ไม่มีปัญหาเพราะ zap ก็แสดงผล 4k ครับ และสายเคยใช้เล่น กับ203 + 65E6  ด้วย

จริงๆ สายมาตราฐานโดยส่วนใหญ่ รวมถึงสายแถม อย่างอขงOppo ถ้าไม่ยาวมาก ไม่เกียวกับสายที่ระบุว่ารองรับ ว่า4kหรือไม่เลย  หรืออะไรมันก็ไม่เกียวกับสาย ในแต่ละversion เท่าไหรครับ เพราะ ผมทดสอบมาแล้ว สายที่ใช้ ในsystem ก็ลอง4k แล้วว่าผ่านหมดทุกเส้น
ก่อนใช้ กับx10 ทดสอบมาแล้ว และต่อผ่าน LX79  ก็by pass ออกมาเป็น4k ครับ
HDMI ที่เล่นๆ อยู่ ในระบบตอนนี้
WW sliver 6 ใช้ทดสอบกับoppo 203  + 65E6 ผ่าน
[^_^] Audio - HD-24PCใช้ทดสอบกับoppo 203  + 65E6 ผ่าน
Palic diamond 8800 เส่นเส้นแรกเจอdetect แต่ทางร้านส่งมาให้ใหม่ ใช้ได้กับ4k ปรกติ  ครับ ทดสอบแล้ว 
ไม่ได้ใช้สายแถม และไม่เคย ใช้ สาย แถมเลยในระบบ ครับ

• *
ผมตั้งค่า x10  HDMI เป็น AUTO  ครับ แต่ X10 ส่งทุfiles ที่เล่นเป็น 1080p  ทั้งหมด ถ้าเปิด auto 24p เครื่องก็จะขึ้น
1 files  480p 720p มันดันส่งออกมาเป็น1080p ทั้งหมดทั้งๆ ที่ตั้ง auto ไว้ มันควรจะเป็น direct ตามfiles ไม่ใช่หรือครับ
2 ผม เล่น4k clip 4k movies มันก็จะออกมาเป็น1080p คือ ไม่ ออกเป็น4k ทั้งหน้าเครื่องx10 และTV ก็แสดงผล ว่าเป็น1080p ครับ

ผมลองต่อตรง ไม่ผ่านamp ก้เหมือนเดือมครับ

ไม่ทราบว่าตัองตั้งอย่างไ ร หรือเครื่องมันมีปัญหาผมจะได้แจ้งทางร้านครับ

และเคยลองไม่ตั้ง auto มั้ยครับ หมายความว่า ทุกอย่าง ที่แต่ละ system ที่มี ตั้งค่าการใช้แบบ สูงสุด หรือ เท่ากัน อย่างเช่น ถ้าทุกอย่างก็รองรับ 4k หมด ก็ตั้งมันเป็น 4k ทั้งหมด ผมขอเอาตัวอย่างของผม แล้วกันนะครับ ผมใช้ ziddo 9s +samsung ku6000+onkyo ht-s5805 ซึ่งทั้งหมด ผมตั้งเป็น 4k ทั้งหมด เวลาfile ที่เป็น FHD เข้ามา มันก็รู้จักกัน ทั้งหมด หรือ file ที่เป็น 4K มันก็รู้จักกันทั้งหมด  ผมไม่เคยตั้งเป็น auto เลย มีหลายคน แนะนำเหมือนกัน ว่า ให้พวก system ตั้ง auto แล้วให้มันไปปรับกันเอง แต่ของผมใช้แบบนี้ มันก็โอเค ก็เลย ไม่ไปตั้ง auto ครับ

เพลีย  [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

และเคยลองไม่ตั้ง auto มั้ยครับ หมายความว่า ทุกอย่าง ที่แต่ละ system ที่มี ตั้งค่าการใช้แบบ สูงสุด หรือ เท่ากัน อย่างเช่น ถ้าทุกอย่างก็รองรับ 4k หมด ก็ตั้งมันเป็น 4k ทั้งหมด ผมขอเอาตัวอย่างของผม แล้วกันนะครับ ผมใช้ ziddo 9s +samsung ku6000+onkyo ht-s5805 ซึ่งทั้งหมด ผมตั้งเป็น 4k ทั้งหมด เวลาfile ที่เป็น FHD เข้ามา มันก็รู้จักกัน ทั้งหมด หรือ file ที่เป็น 4K มันก็รู้จักกันทั้งหมด  ผมไม่เคยตั้งเป็น auto เลย มีหลายคน แนะนำเหมือนกัน ว่า ให้พวก system ตั้ง auto แล้วให้มันไปปรับกันเอง แต่ของผมใช้แบบนี้ มันก็โอเค ก็เลย ไม่ไปตั้ง auto ครับ

• *
ไม่ทราบว่า "เพลีย นี่คืออะไรเหรอครับ "
ผมพูดอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ

ไม่ทราบว่า "เพลีย นี่คืออะไรเหรอครับ "
ผมพูดอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ

ตกลง ทางร้านรับคืน เครื่องครับ  [โขก]  [โขก]

ออฟไลน์ windsaint

• LCD TV member
  • **
ปัญหานี้ผมก็เคยเป็นครับ ตั้งauto แล้วเป็นแบบเจ้าของกระทู้เลย

เลยมาตั้งค่าที่กล่องzidoo ตามทีวีที่ 3840x2160p ปรากฏว่า ภาพที่ได้เป็น ขนาดตามที่ตั้งไว้ครับ

แต่ผมก็พอใจครับ ดีกว่าตั้งauto เพราะจะได้แค่ 1080p ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 11:59:01 am โดย windsaint »