ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง OLED TV ปี 2017 ครับ  (อ่าน 9352 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
สอบถามเรื่อง OLED TV ปี 2017 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:56:25 am »
OLED LG C7 ภาพแตกต่างกันมากไม่ถ้าเทียบกับ E7,G7 ตอนนี้สนใจ 55 นิ้วแต่รอราคาลดลงมาอีกหน่อยครับ 

ออฟไลน์ TheJia

• **
Re: สอบถามเรื่อง OLED TV ปี 2017 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:07:44 am »
จากที่อ่านมา LG OLED 2017 ได้ panel เหมือนกันหมดทุกรุ่น ตั้งแต่บนสุด W ลงไป G E C B ดังนั้นเรื่องภาพไม่มีอะไรต่างกันเลย ที่จะต่างก็พวก ดีไซน์, ลำโพง, ขาตั้ง และราคา ....

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามเรื่อง OLED TV ปี 2017 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:12:01 am »
oled LG 2017 ทุกรุ่นใช้จอและชิปตัวเดียวกันหมด

เพียงแต่ในรุ่น E7 G7(รวมถึงปี 2016 รุ่น E6 ด้วย) จะคัดสรรเกรดวัสดุสายไฟ IC วงจรภายในที่ดีกว่า
หากลองสังเกตดูภาพที่ได้จากรุ่น E7 G7 จะมีความอิ่ม หนา มิติดูหลุดลอยมากกว่า รุ่น C7 เล็กน้อย
หากเทียบ B6 C6 กับ E6 ก็จะเห็นผลดังกล่าวเช่นกันครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 01:52:38 pm »
oled LG 2017 ทุกรุ่นใช้จอและชิปตัวเดียวกันหมด

เพียงแต่ในรุ่น E7 G7(รวมถึงปี 2016 รุ่น E6 ด้วย) จะคัดสรรเกรดวัสดุสายไฟ IC วงจรภายในที่ดีกว่า
หากลองสังเกตดูภาพที่ได้จากรุ่น E7 G7 จะมีความอิ่ม หนา มิติดูหลุดลอยมากกว่า รุ่น C7 เล็กน้อย
หากเทียบ B6 C6 กับ E6 ก็จะเห็นผลดังกล่าวเช่นกันครับ
มีแหล่งข้อมูลอ้างอิงไหมครับ ว่าวัสดุสายไฟ ic วงจรภายในดีกว่า ?, คือราคามันต่างกันเยอะ มันก็ควรจะทำมาดีกว่านะ ผมก็พยายามหาว่ามันต่างกันยังไงบ้าง แต่เท่าที่อ่านเว็บต่างๆกลับบอกว่าเหมือนกัน, แม้แต่ product manager ของ lg ยังบอกเองว่า "same picture quailty" (ในคลิปด้านล่างครับ), ซึ่งผมว่าถ้าเขาทำวงจรมาดีกว่า ได้ภาพที่ดีกว่า ก็น่าจะชูเป็นจุดขายของรุ่นสูงกว่านะ ว่าให้ภาพที่ดีกว่ารุ่นล่าง ไม่ควรจะบอกว่าเหมือนกัน

LG 2017 OLED TV (W7, G7, E7, C7, B7): CES Interview
https://youtu.be/3Hu85u6oETw?t=2m20s

ออฟไลน์ 3D

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 09:39:44 am »
ดีเลยครับถ้าเรื่องภาพไม่ต่างกันมากรึไม่ต่างเลย ต่างกันแค่ร่างเทพที่พรีเมี่ยมกว่า จะได้ไม่ต้องลังเลนาน แต่ว่า LG ออกจะติดโทน Dark หน่อยๆ ถ้าเทียบกับ Sony A1 รึว่า Panasonic Oled ก็ตาม ยอดหญ้าฟ้าครามอาจจะเรียบๆกลืนๆไปนิดไม่สดเท่าสองแบรนด์ดังกล่าว แต่คาดว่าอีกสักพักราคาดีแน่นอน รอเลยครับ รอครับ รอเธอที่ท่าน้ำ [รัก] ขอคุณมากครับ
เทียบ HDR
https://www.youtube.com/watch?v=Lt6IflKAmWg
A1 VS G7
https://www.youtube.com/watch?v=dpA-Vu8pupg&t=104s
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 09:42:50 am โดย 3D »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 10:43:46 am »

มีแหล่งข้อมูลอ้างอิงไหมครับ ว่าวัสดุสายไฟ ic วงจรภายในดีกว่า ?, คือราคามันต่างกันเยอะ มันก็ควรจะทำมาดีกว่านะ ผมก็พยายามหาว่ามันต่างกันยังไงบ้าง แต่เท่าที่อ่านเว็บต่างๆกลับบอกว่าเหมือนกัน, แม้แต่ product manager ของ lg ยังบอกเองว่า "same picture quailty" (ในคลิปด้านล่างครับ), ซึ่งผมว่าถ้าเขาทำวงจรมาดีกว่า ได้ภาพที่ดีกว่า ก็น่าจะชูเป็นจุดขายของรุ่นสูงกว่านะ ว่าให้ภาพที่ดีกว่ารุ่นล่าง ไม่ควรจะบอกว่าเหมือนกัน

LG 2017 OLED TV (W7, G7, E7, C7, B7): CES Interview
https://youtu.be/3Hu85u6oETw?t=2m20s

อยู่ใน avsforums หน้าใดหน้าหนึ่งสักกระทู้ครับ ผมคงหาไม่เจอแล้ว เพราะเวปนี้คุยกันทีเป็นร้อยๆหน้า
น่าจะเป็นรีวิวของคนชื่อ scott ถ้าจำไม่ผิด

เรื่องวงจรจริงหรือไม่อันนนี้ไม่ทราบเพราะทางโน้นเขาเองก็ไม่มีภาพยืนยัน

แต่เรื่องภาพผมดูยังไงก็ต่างตามที่ผมอกไปครับว่ารุ่น E ภาพจะดูอิ่มหนามิติลอย เด้ง กว่า B และ C ทั้งๆที่ใช้จอและชิปตัวเดียวกัน
ตอนแรกที่ผมเห็น E ภาพเด้งกว่า C ผมยังคิดว่าเพราะ E เป็นจอกระจก แต่พอเข้าไปดูใกล้ๆก็พบว่า E เป็นจอเคลือบฟิล์มใสแบบเดียวกับ B C
ในส่วนกระจกนั้นเป็นเพียงดีไซน์ของรุ่น E ที่ใช้กระจกเสริมด้านหลังให้ตัวเครื่องดูหรูสวยงาม ไม่ได้เป้นกระจกปิดจอด้านหน้า จึงไม่มีผลต่อภาพแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 10:49:32 am โดย ไม่ตอบแล้วโว๊ยยยยยย เบื่อ!!! »

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 01:23:57 pm »
OLED 2016  pannel เดียวกัน chipset ต่างกัน
2017 pannel  เดี่ยวกัน chipsetประมวลภาพ เดียวกัน ไม่ใช่ แค่pannel

ผมเห็นด้วยกับ เจ๊เบื่อครับว่าต่างกันแบบที่เจ๊เบื่อว่าครับ
ผมเชื่อว่าเพราะ เห็นมากับตายืนดู อยู่นานเพราะ อยากทราบว่ามันไม่ต่างกันอย่างที่เค้าว่าหรือเปล่า
ภาพE7 B7/C7 ต่างกัน ในส่วนย่อย OUT the box E7 ทำได้ดีกว่า B7  The E7 was more accurate out-of-the-box than the B7 ข้อความนี้avforum reviewer Steve คนดังของเวปครับ ส่วนคนที่ถาม ลองหาดูนะครับ ก็คงเจอว่าข้อแต่กต่างยังไง ก็พอจะบอกในๆ ได้ว่าเพราะ อะไร แต่ข้อมูลsupport คงต้องแบบแกะเครื่องไส้ในดูกัน แบบoppo หรือเปล่า  [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ผมเองก็เคยหาข้อมูลเพราะสนใจ แต่ตอนนี้ผมเบื่อLG
ฝรั่งที่บอกว่าเหมือนๆ กันก็ฟังๆ เค้ามาเหมือนกันแหละ ต้องดูด้วยตาตัวเอง ว่าคิดยังไง นะครับ

อาจจะบอกอะไรไม่ได้มากเพราะ ข้อมูลขัดแย้งมันเยอะจัดแต่ลองหาอ่านได้ครับ มีอยู่ครับ

วันงานVVIP คำเดียวว่า B7 ภาพหยาบกว่า E7 G7 เมื่อตั้งไว้ให้เห็น ข้างๆ กัน  ผมชี้ประเด็นนี้ให้LCDTVthailand  แต่เชื่อว่าถ้าถูกปรับแต่งค่าด้วยเครื่องมือ นั้นคนเล่นต้องจ่ายอีก3000-6000  บาทนะครับ เพื่อภาพสีสรรโดยรวมจะได้ออกมาพอๆ กันครับ
ในavsforum เมกาก็เช่นกันครับ C7 vs E7 G7  เค้าก็พูดและถามๆ กันเช่นกับแต่ส่วนใหญ่นิยมของถูก คุ้มตังก็ไปC7 ครับ มีคนหนึ่งจำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน พูดในกระทู้ช่วงที่ออกมาใหม่ๆ มาพูดแต่ไม่ใช่ reviewer Brandname เช่นกันว่า จากข้อมูล bra bra ไส้ใน ย่อยต่างกันอยู่บ้าง

จริงๆ อันนี้ ถ้าไม่แกะเครื่องยันคงพูดอยากแต่ด้วยสายตาที่เห็นเข้าจริงๆ มันต่างครับ ไม่ก็ลอง ไปเดินดู ด้วยตัวท่านเอง จะรู้คำตอบครับ

ตอนได้มีโอกาสเห็นC7 vs E7 ในห้างบ้านเรา ผมบอกเลยว่าE7 ภาพ เด้งกว่าครับ ดูสะอาด มีพลังกว่าC7 แบบเห็นได้ด้วยตาเปล่า  แต่ไม่ได้ทิ้งกันแบบ ราคา
ผมได้มีโอกาส ได้เทียบ งานVVIP LG ต้นเดือนที่ผ่านมา ที่paragon และ power buy Central Rama9 ครับ

เครื่องเครา การออกแบบวัสดุ สายไฟหรืออะไรต่อมิอะไร ต้องมีอะไรแตกต่างในนั้นแน่นอน ไม่ใช่แค่ soundbar  E7 G7 (ส่วนตัวผมรู้สึกว่าเสียงดีกว่า  Surface  A1 ) ส่วนQCวัสดุที่ใช้คิดว่าไม่ผิดครับ ขัดเกรดกว่ารุ่นประหยัดแน่นอน
แต่ผลที่ได้ตามกำลังเงินครับ ต่างกันนิดหน่อย ก็ถือว่าต่างสำหรับบางคน ถ้าเงินไม่ใช่objective ขอให้เลือกตามชอบ ตามงบครับ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 01:38:12 pm »
ผมเองก็เคยหาข้อมูลเพราะสนใจ แต่ตอนนี้ผมเบื่อLG
ฝรั่งที่บอกว่าเหมือนๆ กันก็ฟังๆ เค้ามาเหมือนกันแหละ ต้องดูด้วยตาตัวเอง ว่าคิดยังไง นะครับ
ผมว่าคงโทษฝรั่งที่เค้าฟังมาไม่ได้นะครับ เพราะคนที่บอกว่าเหมือนกันก็คือ Product Manager ของ LG เอง, ประมาณว่าผู้ผลิตบอกมา ก็เลยเชื่อ ผมก็ไปเชื่อตาม

ส่วนลุง Scott Wilkinson แกก็หมกเม็ดอีก เห็นเขียนบทความทั้ง W7 และ C7 แต่ไม่ยอมลงรายลเอียดเรื่องคุณภาพภาพว่ามันต่างกัน/ ไม่ก็อาจเป็นเพราะที่ต่างคือต่างเวลาเปิดกล่องออกมาแล้วเปิดดูเลย ส่วนลุงแก calibrate ก่อนดู เลยไม่ต่างเท่าก็ไม่รู้ จึงไม่ลงไว้
http://www.avsforum.com/lg-w7-oled-tv-hands-on/
http://www.avsforum.com/lg-65c7-4kuhd-hdr-oled-tv-review/

LG has been making large-screen OLED TVs for several years now, and they get better with each new generation. The 2017 lineup includes five series; from least to most expensive, they are the B7, C7, E7, G7, and W7. The B7, C7, and E7 are available in 55″ and 65″ screen sizes, while the G7 and W7 come in 65″ and 77″ sizes.

All five series use exactly the same OLED panel and video processing. The only differences are the cabinet design and certain features. For example, the W7 is wallpaper-thin and includes a separate soundbar. (For my mini-review of the W7, click here.)

Because all the 2017 LG OLED TVs are virtually identical in terms of performance, I decided to review the C7, the least expensive series available from a wide variety of outlets. (The B7 is essentially the same and available only at CostCo and other big-box retailers.) In particular, I chose the 65″ LG 65C7, which lists for $3500; the 55C7 lists for $2500. (Note: The prices for these two sizes dropped by $1000 and $700, respectively, on June 12.)

Scott Wilkinson

-----------------------

CNET - LG OLEDE7P review
https://www.cnet.com/products/lg-oled65e7p/review/
The E7 OLED TV is awesome TV, but unless you're rich you shouldn't buy it. That's because other, cheaper OLED TVs from LG have the same image quality.
I'm referring to the C7, which currently costs at least $1,200 less. And having tested both side by side, I can confirm that their picture quality is pretty much the same.

-----------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2017, 04:58:22 pm โดย TheJia »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 02:54:00 pm »
เออ ครับ เอาอย่างกันก็ได้
 [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 03:15:59 pm โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2017, 08:31:24 pm »

มีแหล่งข้อมูลอ้างอิงไหมครับ ว่าวัสดุสายไฟ ic วงจรภายในดีกว่า ?, คือราคามันต่างกันเยอะ มันก็ควรจะทำมาดีกว่านะ
ผมก็พยายามหาว่ามันต่างกันยังไงบ้าง แต่เท่าที่อ่านเว็บต่างๆกลับบอกว่าเหมือนกัน,
แม้แต่ product manager ของ lg ยังบอกเองว่า "same picture quailty" (ในคลิปด้านล่างครับ),
ซึ่งผมว่าถ้าเขาทำวงจรมาดีกว่า ได้ภาพที่ดีกว่า ก็น่าจะชูเป็นจุดขายของรุ่นสูงกว่านะ ว่าให้ภาพที่ดีกว่ารุ่นล่าง ไม่ควรจะบอกว่าเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2017, 08:33:11 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 09:57:52 am »
 [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

มีแหล่งข้อมูลอ้างอิงไหมครับ ว่าวัสดุสายไฟ ic วงจรภายในดีกว่า ?, คือราคามันต่างกันเยอะ มันก็ควรจะทำมาดีกว่านะ
ผมก็พยายามหาว่ามันต่างกันยังไงบ้าง แต่เท่าที่อ่านเว็บต่างๆกลับบอกว่าเหมือนกัน,
แม้แต่ product manager ของ lg ยังบอกเองว่า "same picture quailty" (ในคลิปด้านล่างครับ),
ซึ่งผมว่าถ้าเขาทำวงจรมาดีกว่า ได้ภาพที่ดีกว่า ก็น่าจะชูเป็นจุดขายของรุ่นสูงกว่านะ ว่าให้ภาพที่ดีกว่ารุ่นล่าง ไม่ควรจะบอกว่าเหมือนกัน

ออฟไลน์ wut1234

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 10:15:48 am »
LG OLED TV รุ่นปี 2017 จะได้รับโหมดภาพใหม่ "Technicolor Expert" ผ่านการอัพเดตเฟิร์มแวร์

https://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=2818

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 11:56:10 am »
http://www.rtings.com/tv/reviews/lg/e7-oled
สงสัยว่าจะมีเฉพาะโมเดลประเทศไทย ที่ E7, G7 ได้ภาพสว่างกว่า B7, C7 ... โมเดลเมืองนอกไม่ได้รับผลจากภาคจ่ายไฟนี้เลย  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

รวมๆผมว่าส่วนต่างมันเป็นแบบที่เว็บ rtings บอกนะครับ, คือแปรผันไปตามแต่ละ unit ... เอารุ่นเดียวกัน 2 ตัวมาวัดค่า ก็น่าจะได้ค่าต่างกันประมาณนี้ ยังใช้เป็นข้อสรุปไม่ได้