ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา zidoo x10 หน่อยครับ  (อ่าน 2743 ครั้ง)

ออฟไลน์ Theponk

• *
สอบถามปัญหา zidoo x10 หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 05:28:55 pm »
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
คือผมมี x10

แล้วต่อสายhdmi(ที่แถมมาจากx10) ไปยังonkyo nr555 ในช่องที่เป็น hdcp 2.2 ด้านหลัง

แล้ว ต่อเข้า tv samsung ks9000 ผ่านช่อง Arc

ซึ่งก็ใช้งานได้ปกติดีทุกอย่างครับ

แต่ปัญหาอยู่ที่

ผมไปซื้อสาย hdmi มาใหม่ แล้วมาเปลี่ยนแทนของเดิม ของx10

ผลปรากฎว่า ภาพมาครับ แต่เสียงมันเหมือนไม่สามรถconnectได้ คือเสียงจะไปออกที่ตัว tv  ท่าเดียวเลย

และผมได้นำสายhdmi อันใหม่นี้ไปลอง ต่อกับps4ผ่านonkyoแล้วออกtvดู ซึ่งก็ใข้งานได้ปกติ ภาพ/เสียง มาครบ ไม่งอแง

**ในกรณีนี้ เหมือนว่าสายhdmiเส้นใหม่จะใช้งานได้ปกติดีใช่มั้ยครับ**

จากที่เล่ามาทั้งหมด ปัญหามันเกิดจากอะไรครับ คือผมไม่ทราบจริงๆ

หรือเป็นเพราะ x10 มันเลือกสายhdmi
หรือเป็นเพราะ onkyo nr555 ผมพัง

วอนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ผมบู๊กับมันมาหลายคืนละ นอนไม่หลับเลย555

ปล. พอผมเปลี่ยนเป็นสายแถมที่มากับx10กลับมาใช้ดังเดิม ทุกอย่างก็กลับมาเป็นปกติครับ ภาพ/เสียง มาครบ ปกติทุกสิ่ง

***โพสถามครั้งแรก ผมอาจจะใช้คำพูดที่เข้าใจยากหน่อยนะครับ  ผมมือใหม่มากๆครับ แทบไม่รู้อะไรเลย***

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะครับผม
 :'( :'(

ออฟไลน์ naiyee

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามปัญหา zidoo x10 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 07:13:32 pm »
กรณีของผมก็เคยเป็นครับ เรื่องเกี่ยวกับ สาย hdmi มันเลือกเครื่อง หรือเครื่องมันเลือกสาย แต่หลายท่านก็แย้งว่าไม่น่าเกี่ยวกัน เอาเป็นว่า ลองหายืมจากหลายๆคนที่มี สาย hdmi  แล้วเอามาต่อดูครับ  อย่าพึ่งไปคิดว่าเครื่องเสียเลย และถ้าสายเเถมใช้งานได้ ก็ใช้สายแถมไปครับ เอาสายเส้นใหม่ไปใช้กับเครื่องอื่น

....ต้องลองๆหลายวิธีครับ

• *
Re: สอบถามปัญหา zidoo x10 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 09:07:39 pm »
ขอบคุณนะครับผม

ตอนนี้ลองเปลี่ยน มา3สายแล้วครับ ก็ยังไม่หายเลย

หรือว่าผมต้องลอง รีเซ็ต onkyo ดูครับ แต่กลัวว่าจะยิ่งไปกันใหญ่ กลัวจะหนักกว่าเก่าอ่ะครับ คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ

คิดไม่ออกจริงๆครับ ลองมากลายวิธี จนเริ่มจะถอดใจแล้วครับ สายhdmiก็หลักพัน นึกแล้วก็เสียดาย

แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็คงต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ windsaint

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 11:26:07 am »
ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับ onkyo555 นะครับ ผมใช้สายhdmi ไม่ได้รับอนุญาต3รุ่นถูก ใช้ตั้งแต่ที่แรกที่ได้เครื่องมาไม่ได้ใช้สายแถม

ก็ใช้ได้ปกติครับ ผมใช้x9s นะครับ 

ลองเข้าไปดูว่าตั้งค่า hdmi ที่ x10 เป็น2.0หรือ 1.4 แล้วที่ 555 เป็น 2.0 ด้วยหรือป่าวนะครับ

ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาที่ตัวเครื่องทั้งสองเครื่อง อาจจะเป็นแค่เพียงการตั้งค่าก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 03:38:22 pm »
ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับ onkyo555 นะครับ ผมใช้สายhdmi ไม่ได้รับอนุญาต3รุ่นถูก ใช้ตั้งแต่ที่แรกที่ได้เครื่องมาไม่ได้ใช้สายแถม

ก็ใช้ได้ปกติครับ ผมใช้x9s นะครับ 

ลองเข้าไปดูว่าตั้งค่า hdmi ที่ x10 เป็น2.0หรือ 1.4 แล้วที่ 555 เป็น 2.0 ด้วยหรือป่าวนะครับ

ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาที่ตัวเครื่องทั้งสองเครื่อง อาจจะเป็นแค่เพียงการตั้งค่าก็ได้ครับ

ที่x10 ตั้งเป็น 2.0 ครับ ส่วนที่ 555 ผมหาไม่เจออ่ะครับว่าอยู่ตรงไหนอ่ะครับ :'(