ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพอดีจะซื้อทีวี เน้นดูหนังอย่างเดียว  (อ่าน 2208 ครั้ง)

ออฟไลน์ damaji

• Flat TV member
  • *
กระทู้ไม่เหมาะสมขออภัยด้วยครับ

พอดีผมกำลังตัดสินใจจะซื้อทีวี 55 นิ้ว ใช้สำหรับดูหนัง 2D แบบ FHD โดยเฉพาะ ไม่เน้นเล่นฟั่งชั่นอื่นพวก curved & smart & digital (แต่ 2 อย่างหลังมีก็โอเค) งบ ไม่เกิน 18  การใช้งานส่วนมากจะต่อหนังผ่าน HDMI จาก PC และ HD player เข้า TV

หลักๆ ที่ต้องการ รายละเอียดภาพ-สี (เพราะเน้นดูหนัง) กับ อายุใช้นานที่สุด (เพราะห้องตอนนี้ ติดตั้ง ได้สูงสุดแค่ 55 นิ้ว คงจบแค่นี้) เลยอยากสอบถามผู้รู้ และ ผู้เล่น ทีวี ช่วยแนะนำยี่ห้อด้วยครับ

ตอนนี้ที่ผมอ่านๆมา ในใจ มี สองยี่ห้อ คือ

Samsung ภาพสีสด แต่ มีปัญหาเรื่องจอภาพบ่อย
LG สีไม่เด่นเท่า Sansung แต่กำลังดี และ มีอายุการใช้งานมากกว่า
หรือใครจะแนะนำยี่ห้ออื่นก็ได้นะครับ

ตามงบที่ผมได้บอกมา และถ้าเป็นสองยี่ห้อที่ผมยกตัวอย่างมา มีตัวไหนน่าเล่นไหมครับ ในตลาดตอนนี้ ผมเจอตัวหนึ่ง ราคาโอเคเลย LG 55 นิ้ว LED TV รุ่น 55LH600T SMART Full HD webOS 3.0 (16,490.-) แต่พอค้นหาตามเว็บ มีคนบอก เป็นรุ่น คุณภาพจอต่ำกว่า Samsungมาก เลยชะงัก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: สอบถามพอดีจะซื้อทีวี เน้นดูหนังอย่างเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:35:56 pm »
เน้นดูหนัง LG LED คงไม่ใช่คำตอบแน่ๆ ครับ ไม่ว่าจะรุ่นไหนก็ตามเพราะเจ้านี้ใช้จอ IPS ที่ให้ contrast ต่ำมาก
ข้อดีขอจอประเภทนี้หลักๆ คือมุมมองกว้าง(แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร)

ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องเป็น 55 นิ้วลองดู Sony W66E W75E ทั้งสองรุ่นใหญ่สุดที่ 49 นิ้ว
ทั้งคู่เป็น HDR แถมตัว 75 ยังได้ Triluminos กับดู netflix ได้ด้วย
https://www.youtube.com/watch?v=3fsXC2biXVY

ส่วน Samsung M5500 55 นิ้วราคา 19k สเปกไม่ขี้เหร่ครับ แต่ระบบประมวลภาพดูจะเป็นรอง Sony WE75   

• *
Re: สอบถามพอดีจะซื้อทีวี เน้นดูหนังอย่างเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:52:04 pm »
เน้นดูหนัง LG LED คงไม่ใช่คำตอบแน่ๆ ครับ ไม่ว่าจะรุ่นไหนก็ตามเพราะเจ้านี้ใช้จอ IPS ที่ให้ contrast ต่ำมาก
ข้อดีขอจอประเภทนี้หลักๆ คือมุมมองกว้าง(แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร)

ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องเป็น 55 นิ้วลองดู Sony W66E W75E ทั้งสองรุ่นใหญ่สุดที่ 49 นิ้ว
ทั้งคู่เป็น HDR แถมตัว 75 ยังได้ Triluminos กับดู netflix ได้ด้วย
https://www.youtube.com/watch?v=3fsXC2biXVY

ส่วน Samsung M5500 55 นิ้วราคา 19k สเปกไม่ขี้เหร่ครับ แต่ระบบประมวลภาพดูจะเป็นรอง Sony WE75    

พอดีในห้องผม ได้สูงสุดที่ 55 นิ้วน่ะครับ ตอนนี้ใช้ 39 นิ้วอยู่ ดูหนังแบบ ซาวแทรกมองไม่เห็นอักษรเลย (ปัญหาสายตาสั้น) เลยต้องการใหญ่ๆไว้ก่อน ซึ่งได้สูงสุด 55 นิ้วน่ะครับ ถ้า LG ไม่เหมาะ พี่มีตัวไหนนอกจาก SS ตัว 19K แนะนำอีกบ้างไหมครับ งบสำหรับงบไม่เกิน ไม่เกิน 20K อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 11:25:32 pm โดย damaji »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 12:50:37 am »

สองตัวนี้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เกาหลี vs ญี่ปุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2017, 12:54:01 am โดย damaji »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 01:55:04 am »

สองตัวนี้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เกาหลี vs ญี่ปุ่น

panasonic C300T เป็นfull HD รุ่นบ๊วย ปี 2015 บอกได้เลยว่าภาพโคตรกากครับ

ซื้อรุ่นอื่นคุ้มกว่าถูกกว่าและภาพดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 07:01:08 pm »
แล้วยี่ห้อ TCL 55 นิ้ว ในราคา 17-18K ที่มีระบบ HDR 4K ด้วยถือว่าน่าเล่นบ้างไหมครับ

ยกตัวอย่าง (ประกันจอ 3 ปีด้วย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2017, 07:01:55 pm โดย damaji »