ผู้เขียน หัวข้อ: A5 ต่อ OLED เล่น HDR มีปัญหาในการตั้งค่าจากA5  (อ่าน 3561 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
A5 ต่อ OLED เล่น HDR มีปัญหาในการตั้งค่าจากA5
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 12:49:01 pm »
A5 ต่อ OLED 201665E6 มีปัญหา เรื่องสีเวล่เล่นfiels HDR10 10bit ครับ เราจะตั้งยังไง เพราะ TV จะถามเข้าโหมด Deep colorที่TV จะตรง พอเสร็จแล้วสีเน่า ครับ แต่HDDตรง ทีวีต่อHDR ทางusb ไม่มีปัญหา เราต้องตั้งค่า ที่ player ยังไงครับ พอ A5 เล่นไปสักพัก พอเราเปลี่ยนfiles ที่เป็นHDR A5 จะไม่กลับนะครับจะยังคงส่งHDR มันทำได้ไง อ่ะ files มันไม่ใช่HDR files ที่เล่นจะเป็น Semo HDR แท้ ครับ

เราควรตั้งค่าA5 อย่างไง ครับ

files เล่นจาก OPPO 203 ไม่มีปัญหา ครับ คือสีไม่เพี้ยน เหลืองไม่ออกส้มแดงอย่าง A5
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ stableman

Re: A5 ต่อ OLED เล่น HDR มีปัญหาในการตั้งค่าจากA5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 10:05:52 pm »
A5 ต่อ OLED 201665E6 มีปัญหา เรื่องสีเวล่เล่นfiels HDR10 10bit ครับ เราจะตั้งยังไง เพราะ TV จะถามเข้าโหมด Deep colorที่TV จะตรง พอเสร็จแล้วสีเน่า ครับ แต่HDDตรง ทีวีต่อHDR ทางusb ไม่มีปัญหา เราต้องตั้งค่า ที่ player ยังไงครับ พอ A5 เล่นไปสักพัก พอเราเปลี่ยนfiles ที่เป็นHDR A5 จะไม่กลับนะครับจะยังคงส่งHDR มันทำได้ไง อ่ะ files มันไม่ใช่HDR files ที่เล่นจะเป็น Semo HDR แท้ ครับ

files เล่นจาก OPPO 203 ไม่มีปัญหา ครับ คือสีไม่เพี้ยน เหลืองไม่ออกส้มแดงอย่าง A5
ท่าน Tony ใน กลุ่ม Egreat A5 ใช่ไหมครับนี่ ผม "ตัวตนในด้านมืด" เองครับ

Re: A5 ต่อ OLED เล่น HDR มีปัญหาในการตั้งค่าจากA5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 10:26:34 pm »

ท่าน Tony ใน กลุ่ม Egreat A5 ใช่ไหมครับนี่ ผม "ตัวตนในด้านมืด" เองครับ

ใช่ครับผมเป็นคนตั้งกระทู้เองครับ
เดี๋ยวจะหาข้อมูลใน Eg world ครับจริงๆผมเล่นในavforums.com ด้วยครับ

แต่เข้าใจว่าประเด็นคือ น่าจะbug จากเครื่องA5 มากกว่าเพราะ ลองยังไงๆ มันก็นากับ Zap mini HDR oppo 203 ครับ แต่ x10 ผมคืนทางร้านไปด้วยเรื่อง1080p แถมเวลาเล่น files 4k เค้า ก็ ยังdown scale ลงไปครับ

ร้านที่ผมซื้ออาจจะตอบช้าไม่ทันใจแต่ทางร้านแสดงความรับผิดชอบกับผมดีมากครับ ผมซื้อที่ร้าน จัส(thaimXx) ครับ 3 เครื่อง 3 รุ่น 3 ยี่ห้อ

แต่วันนี้ผมคงไม่ได้ลองคิดว่าอาทิตย์หน้า น่าจะ ได้มีเวลาลองเล่นครับ

ตอนนี้ผมมี
 Dune Base 3 ตัวเก่า
Mer 1000 3D ตัวเก่า
Zap mini HDR
Egreat A5 
Zidoo X10 คืนร้านไปเพราะ เรื่อง display 1080p เดี๋ยวรอดูรุ่นใหม่ครับ

แต่ผมhappy กับ 203 เพราะ ระบบเสียงและภาพที่ดีกว่า แต่การใช้งานไม่สามารถตอบได้หมดเหมือนmedia box ครับ
แต่ผมเชื่อว่าทุกเครื่องมีจุดอ่อนจุดแข็งครับ เอาfuction การใช้งานเป็นหลักดีกว่า

ยังไงแลกแชร์ความรู้กันครับ ส่วนตัวไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้มากนักครับ
ยังไงฝากเนื่อฝากตัวด้วยครับ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ Khwankhun

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 05:33:07 am »
จำไว้เลยครับ Andriod Player ไม่เหมาะที่จะเล่น HD ครับ มีปัญหาทุกยี่ห้อ ที่สำคัญแก้ไขไม่ได้ด้วย ภาพของ Chip Hisilicon สู้ Chip Realtek ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ egreat555

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 07:31:08 am »
Chip Hisilicon ด้อยกว่า Chip Realtek อันนี้ผมเห็นด้วย
แต่ส่วนอื่นๆ ผมไม่เห็นด้วยกับคุณนะ
ดูยังไง A5,A10 คือ HDPlayer ที่มีแอนดรอยด์เป็นของแถม
 [ม่ายยย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 07:33:08 am โดย egreat555 »

ออฟไลน์ Khwankhun

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 08:10:39 am »
Chip Hisilicon ด้อยกว่า Chip Realtek อันนี้ผมเห็นด้วย
แต่ส่วนอื่นๆ ผมไม่เห็นด้วยกับคุณนะ
ดูยังไง A5,A10 คือ HDPlayer ที่มีแอนดรอยด์เป็นของแถม
 [ม่ายยย]

บอกตรงๆครับ Egreat ผมเล่นมาไม่ต่ำกว่า 5 รุ่นทั้งรุ่น Top ในอดีต ห่วยครับ ส่วน A10 ดีอย่างเดียวสำหรับผมคือวัสดุครับ ขายทิ้งไปถูกๆ 6,000 เอง

ออฟไลน์ egreat555

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 09:11:22 am »
คุณไม่ชอบ A10 ขายทิ้งถูกต้องล่ะ คนที่ชอบซื้อไปใช้ต่อได้
ซื้อมาเกือบหมื่น ขายแค่ 6,000 บาท เงินหายไปหลายบาทน่าเสียดาย
เอาเป็นว่าไม่ต้องไปวิจารณ์ยี่ห้อนี้อีก จบ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 02:52:51 pm »
จำไว้เลยครับ Andriod Player ไม่เหมาะที่จะเล่น HD ครับ มีปัญหาทุกยี่ห้อ ที่สำคัญแก้ไขไม่ได้ด้วย ภาพของ Chip Hisilicon สู้ Chip Realtek ไม่ได้เลย

ขอบคุณมกาครับ
 ผมเห็นด้วย จากที่เล่นมา บ้างแล้ว
คงต้องดูว่าอะไรที่เราใช้งาน และเหมาะกับเราใช้งาน
คงขายEgreat A5 ทิ้ง เร็วๆ นี้ครับ

ออฟไลน์ IiouDroid

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 02:21:36 pm »
การตั้งค่าเครื่องเล่นกับ TV HDR นะค่ะ

Resulution       2160P 60Hz
Deep Color      YCbCr420 10Bit   

ลอง 2 จุดก่อนนะค่ะในส่วนอื่นไม่แน่ใจเพราะไม่มี A5 แต่การตั้งค่าเครื่องเล่นกับ TVHDR คงวิธีเดียวกัน    [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nikom2008

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 02:46:53 pm »
 [ปลื่ม]
การตั้งค่าเครื่องเล่นกับ TV HDR นะค่ะ

Deep Color      YCbCr420 10Bit   

ลอง 2 จุดก่อนนะค่ะในส่วนอื่นไม่แน่ใจเพราะไม่มี A5 แต่การตั้งค่าเครื่องเล่นกับ TVHDR คงวิธีเดียวกัน    [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 03:23:35 pm »

[ปลื่ม]
[ปลื่ม]