ผู้เขียน หัวข้อ: เบสดีมากตอนยืน แต่พอนั่ง ในตำแหน่งเดียวกัน กลับไม่มีเบส น่าจะเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 6204 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
ตอนนี้ ซับวางอยู่ตรงกลางระบบเลยครับ แต่ถึงจะขยับซ้ายหรือขวานิดหน่อยก็ค่าเท่ากัน

ถ้ายืนฟัง เบส มาครบและถูกใจมาก แต่พอนั่งลงก็หายเกลี้ยงเลย ทั้งที่อยู่ในตำแหน่งเดิม ต่างแค่ความสูง90cm ในการฟัง
พอช่วยวิเคราะห์ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eaks1984

• **
ตอนนี้ ซับวางอยู่ตรงกลางระบบเลยครับ แต่ถึงจะขยับซ้ายหรือขวานิดหน่อยก็ค่าเท่ากัน

ถ้ายืนฟัง เบส มาครบและถูกใจมาก แต่พอนั่งลงก็หายเกลี้ยงเลย ทั้งที่อยู่ในตำแหน่งเดิม ต่างแค่ความสูง90cm ในการฟัง
พอช่วยวิเคราะห์ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

โอ้ว! ตอนนี้ห้องผมเป็นแบบนี้เลย
ผมวางซับตรงกลาง Ultracube 10
ยืนฟังนี่แน่นปึก พอนั่งฟัง หายไปเลยความแน่น
อาการแบบเดียวกันเป๊ะเลย
( ห้องผมเป็นตัว L )

ขออนุญาต รอฟังทางแก้ปัญหาด้วยคนครับ

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
ผมก็เหมือนกันครับ onkyo ชุดนี้ ในห้องนอน setup เสร็จ เบสตรงที่นั่งฟัง. ไม่มี แต่ไปตึบๆตรงที่ไม่ใช่นั่งฟัง. สุดท้าย ใช้วิธี set แบบ ใช้ไมค์ set ด้วย  และปรับตั้งด้วยมือ ด้วย
และมีการขยับ sub ด้วย (หลังจาก set ด้วย ไมค์) เบสถึงจะมาตรงที่นั่งฟัง

ทุกวันนี้ ก็ยังไม่ทราบเลย. ว่าเกิดจากอะไร

ออฟไลน์ Nueng1621

ปัญหาการวางตำแหน่งซับครับ ยังเช็ตไม่ได้ที่ ให้ลองขยับทีละน้อยๆ เดินหน้า ถอยหลัง ซ้าย ขวา ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ bonsai007

ปัญหาการวางตำแหน่งซับครับ ยังเช็ตไม่ได้ที่ ให้ลองขยับทีละน้อยๆ เดินหน้า ถอยหลัง ซ้าย ขวา ใจเย็นๆ
+1ใช่เลยครับ จากตำแหน่งตั้งซับถึงตำแหน่งที่นั่งฟัง แค่ตั้งซับเอียงไม่กี่องศา เดินหน้าถอยหลังนิดหน่อยเสียงก็ต่างแล้วครับ ทั้งความแน่นลึกของเบสที่สะท้อนออกมา ปรับซับนี่ต้องใจเย็นจริงๆครับ

ออฟไลน์ Avril

• **
คงต้องปรับไปเรื่อยๆ  ทั้ง phase และ distance

• **
ขยับจนไ้ด้ตำแหน่งที่รู้สึกว่าเบสดีแล้วครับ จะอยู่ทางขวา ของลำโพงข้างขวา
แต่ตอนฟังจะรู้สึกได้ว่าเบสมาจากทางขวา ไม่เนียน เป็นปกติไหมครับ หรือต้องหาตำแหน่งใหม่ครับ

บางทีต้องทำใจเหมือนกันครับ ซับตัวเดียว ( ผมก็เล่นตัวเดียว) แต่แนะนำว่าตัดความถี่ที่ซับให้ต่ำ และvol ซับให้ความดังไม่เด่นกว่าคู่หน้า คงพอทำให้ซับหายจากตำแหน่งไปได้บ้างครับ

• **
ใช่ครับ ปรับลงนิด ก็จะเนียนขึ้นหน่อย
แต่สงสัยว่ามีทางไหนไหมที่ให้เปิดได้เยอะ แต่เสียงกลมกลืนกัน 
เปลี่ยนเป็น sub ยิงลงจะดีขึ้นไหมครับ

เท่าทราบมา การเล่นซับให้ได้ประสิทธิถาพสุดๆ นอกจากซับต้องดี การเช็ตดี สภาพห้องเป็นส่วนที่สพคัญมากๆ ครับ ตรงนี้ถ้าไม่ได้ทำห้องเฉพาะ บอกเลยยากมากๆครับ ที่จะฟังกันให้เต็มๆเสียง ทำใจครับ รวมถึงตัวผมด้วย เพราะเราทำห้องเฉพาะๆ ยากในชีวิตจริง

• **
หรือจะสรุปง่ายๆก็คือ ถ้างบไม่ถึงแบบจ่ายได้ไม่อั้นจริงๆ ก็คงต้องทำใจ ใช่ไหมครับ
 [ร้องไห้]

ออฟไลน์ bounkit

• Flat TV member
  • *
ลองปรับ distance ดูครับ ของซัพ

ผมว่าเล่นเครื่องเสียงตามกำลังทรัพย์ ที่เราไหว และสิ่งสำคัญที่สุดคือ ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เรามีนะครับ และอย่าไปจับผิดเครื่องเสียงเรานะครับว่าด้อยตรงนั้น ตรงนี้ ทำไมฟังของคนอื่นเค้าฟังดีกว่า เพราะมันจะไม่จบไม่สิ้นครับ.    แต่เน้นว่าจะทำอย่างไรให้ของที่เรามีสามารถเรียกความสามารถออกมาได้มากที่สุด เท่าที่มันจะให้ได้ดีกว่า. ครับ

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

เริ่มจากเสียงที่ออกจากลำโพง นั้นจะกระจายออกไปทุกทิศทางเป็นทรงกลม ออกไปกระทบกับผิววัสดุต่างๆ ที่อยู่ภายในห้อง
เช่น ผนัง เพดาน หน้าต่าง ประตู ชั้นวางหนังสือ สิ่งของต่างๆ เกิดการดูดซับแล้วสะท้อนเสียงออกไป
ซึ่งวัสดุแต่ละชนิด ก็มีผลต่อแต่ละย่านความถี่ไม่เท่ากัน
จุดที่ท่านนั่งฟัง เสียงที่ท่านได้ยิน นั้นเป็นผลรวมของเสียง ผลของการเสริมและหักล้างของเสียง ณ ตำแหน่งนั้น...
เสริมมากไปก็บวม หักล้างมากไปก็แบน...

สิ่งที่พอทำได้
1. ขยับลำโพง หาตำแหน่งใหม่
2. ถ้าขยับลำโพง ได้ไม่มาก หรืออยากวางสวยและเสียงดีด้วย ก็ต้องหาอุปกรณ์เสริม anti room mode อย่าง DSPeaker มาใช้
3. ปรับสภาพอะคูสติกของห้อง

ตอนนี้ ท่านได้ปรับตำแหน่งใหม่แล้ว และพบว่าเสียง เด่น มาจากทางด้านขวา
เนื่องจากท่านไม่ได้บอก ขนาดและสภาพห้อง คงบอกไม่ได้ว่าผิดปรกติหรือไม่ แต่ที่แน่ใจคือ ตำแหน่งใหม่ยังไม่แจ่มพอ
เพราะผลรวมของเสียงจากทางด้านไหนเยอะก็จะรู้สึกว่าเสียงมาจากทางด้านนั้น
ว่าแต่ เห็นบอกว่าเสียงไม่กลืนกับคู่หน้าด้วย... ก่อนปรับตำแหน่งซับ ท่านปรับตำแหน่งคู่หน้าหรือยังครับ
จะปรับคู่หน้าตามซับ หรือจะปรับซับตามคู่หน้า ผมว่าท่านต้องขยับใหม่ทั้งหมดล่ะมั้งครับ

เรื่องการปรับสภาพห้อง
ถ้าในการฟังที่ระดับความดังปรกติหรือมากกว่าสักเล็กน้อย เสียงที่ได้ยิน ไม่เพี้ยนมาก ก็ชะลอโครงการไปก่อนได้
แต่ถ้ามันเพี้ยนมากจนทนไม่ไหวหรืออยากให้เสียงมันแจ่มขึ้น ถ้าลงทุนทำได้มันก็ดีขึ้น
ตอนนี้เอง ตาม home pro ก็มีวัสดุโฟมซับเสียงขายด้วย ราคาไม่แรง ลองซื้อมาเล่นดูได้ครับ

ลองหาแผ่น XLO CD มาปรับลำโพงคู่หน้าดู ในเน็ตมีวิธีการปรับตั้งอธิบายเป็นภาษาไทย เข้าใจง่าย (แต่ทำยาก) อยู่
ปรับคู่หน้าก่อนแล้วค่อยปรับซับ ให้เข้ากับคู่หน้า
เทคนิคก็มีอยู่ว่า ท่านเข้าใจเสียง เข้าใจฟัง ใจเย็น อดทน ปรับตั้งขยับได้ละเอียดแค่ไหน ก็จะได้เสียงที่ถูกใจแค่นั้น...

อยากได้เสียงดี การปรับตั้งตำแหน่งสำคัญมาก

เห็นด้วยเลยครับ ฟังเพลงคู่หน้าสำคัญสุด หากมีซับก็ปรับtonal balance ยากหน่อยแต่ทำได้ครับ ลองทำตามความเห็นทุกท่าน ดีๆ ทั้งนั้นครับ แบ่งปันความรู้แลกเปลี่ยนกันไปครับ

• **
ขอบคุณ คุณ SanDer มากครับ
สำหรับลำโพงต่างๆนั้นไม่สามารถขยับตำแหน่งได้แล้วครับ จะทำได้แค่หมุนซ้ายขวานิดหน่อย
ที่ย้ายไปมาได้ก็มีแต่ซับเนี่ยแหละครับ
ห้องนีไม่ได้ทำไว้สำหรับดูหนังอย่างเดียวคับ จะเอาพวกซับเสียงมาวางมาติดทางภรรยาคนตบดิ้นแน่ครับ
อยากทำให้ได้แค่ดีที่สุดเท่าที่มันจะดีได้ก็พอละครับ

สงสัยก็คงต้องขยับไปมาจนกว่าจะเจอที่ๆดีกว่า

จูนเสียงเพื่อดูหนังมีแผ่นไหนแนะนำให้นำมาใช้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

คงไม่พ้น bluray ครับ จัดไปเรื่องแรก  tranformer 4  ทดสอบการแยกทิศทาง และซับ (ฉากรถชนบนถนน จังหวะคนกระเด็นลอยออกจากรถ มีสะเทือนห้อง หากvol ซับสูงไป ) mad max fury road อันนี้เรียกว่า ทดสอบซับ กับ center โดยเฉพาะ (ฉากพายุหิมะ กับฉากระเบิด) great wall ทดสอบซับ กับภาพ (ฉากระเบิดต้นเรื่อง กับท้ายๆ เรื่อง ) the revenant ทดสอบความเป็นธรรมชาติ เสียงน้ำไหล เสียงสัตว์ เสียงลม เสียงต้นไม้พริ้วไหว avatar ฉากทิ้งระเบิดปูพรมต้นไม้ใหญ่ กับฉากยานบุกสวรรุกชาติท้ายๆ เรื่อง lone surviver ทดสอบเสียงปืน กับเสียงเครื่องฮอลิคอปเตอร์ star trek beyond ทดสอบภาพ กับเสียงเซอร์ราวน์ทั้งหมด (ฉากยานโดนโจมตี)แถมท้าย...... หนังผี. The conjuring2 เรียกว่าเสียงดีมากๆ ขนลุก ทดสอบเสียงความถี่ต่ำ เสียงเซอร์ราวน์ แยกเสียงจนขนลุก. (ควรหามีไว้) และสุดท้ายๆๆ หนังของpeter jackson เรื่อง lord of the ring ทุกภาค กับ the hobbits ทุกภาคครับ ........จริงมีแผ่นหนังอีกมากกว่านี้ แต่ที่แนะนำ คือ ผมชอบส่วนตัว เพราะใช้ทดสอบเสียงได้ดีมากๆ

• **
ขอบคุณครับ คุณ nueng1621 สำหรับ list หนังแนะนำ
เดี๋ยวจะไปลองดูครับ