ผู้เขียน หัวข้อ: ++ คุณภาพแผ่น Bluray สะพานเหล็ก ? ++  (อ่าน 16973 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaninjim

• Flat TV member
  • *
++ คุณภาพแผ่น Bluray สะพานเหล็ก ? ++
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 11:13:53 am »
เพิ่งได้เครื่องเล่น Bluray 3D มา ขอถามดังนี้ครับ
1. แผ่น BD BD/3D บ้านหม้อ/สะพานเหล็ก คุณภาพด้อยกว่าแผ่นแท้มากไหมครับ
2. แผ่นแท้ราคาย่อมเยาว์ หาซื้อกันที่ไหนครับ หนังเก่าก็ได้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: ++ คุณภาพแผ่น Bluray สะพานเหล็ก ? ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 05:03:03 pm »
ต่างเยอะครับ แผ่นแท้ราคาสูงแต่ได้คุณภาพมี่มากกว่า ระบบเสียงได้ถึงatmos ร้านจำหน่ายที่มีมากๆ ก็มูมเมอแรง ไงครับ ทุกห้างน่าจะมีshop

ออฟไลน์ chaninjim

• *
Re: ++ คุณภาพแผ่น Bluray สะพานเหล็ก ? ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 02:04:07 pm »
ต่างเยอะครับ แผ่นแท้ราคาสูงแต่ได้คุณภาพมี่มากกว่า ระบบเสียงได้ถึงatmos ร้านจำหน่ายที่มีมากๆ ก็มูมเมอแรง ไงครับ ทุกห้างน่าจะมีshop
อ่อ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Aahulasa

• *
    • «×éÍËÇÂÍ͹äŹì
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 02:11:20 pm »
เดี๋ยวจะไปลองใช้ดูว่าเป็นยังไง

ออฟไลน์ Nueng1621

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 09:31:05 am »
หัวอ่านจะพังเร็วมากครับ เล่น file ยังดีกว่าครับ แผ่นกุ๊กกู๋ อย่าลองเลยครับ ได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 12:11:41 pm »
- มันมีหลายร้านหลายเกรด  วิธีโมดิฟายมาจากแผ่นจริงก็ต่างกันครับ มันจะมีการเอา sub จาก dvd มาลง bd ก็มี  สมกับเทคนิคผีจริงๆ สำหรับภาพนั้นเคยเทียบ transformer แผ่นผี noise เยอะกว่า 5-10% ไม่เพ่งนี่แทบไม่รู้  ส่วนเสียงแผ่นผีไดนามิคไม่ clear แผ่นจริงเจ๋งกว่ามาก ไดนามิคเปิดโล่ง  ส่วนอันไหนทำให้หัวอ่านพังเร็ว ยืนยันล้าน%แผ่นผีนี่แหล่ะครับทำให้ bd มันพังง่าย รวมทั้งพวกแผ่น audio cd (แม่สาย) ด้วย   ส่วนแผ่นผีพานเหล็กกะแผ่นผีแม่สายนั้น  แผ่นแม่สายกินขาดเพราะปัํีมมาจากโรงงาน ทั้งปกทั้งสกรีนหรือการอ่านแผ่นติดฉลุยดีกว่ามาก  เครื่องยี่ห้อไหนจะอ่านหมด   ส่วนแผ่นผีพานเหล็กเวลาสกรีนแผ่นเห่ยมากๆ เหมือนเอา แผ่น bd - r เปล่าๆมาอัดไฟล์หนังแล้วสกรีนด้วยเครื่องสกรีนแบบบ้านๆดูคลับคล้ายเหมือนเอากระดาษมาแปะแผ่น น่าจะทำกันเองในนี้แหล่ะ (  สมัย dvd ก็เป็นแบบนี้เช่นกัน ) และเครื่องเล่นก็อ่านได้บ้างไม่ได้บ้างแล้วแต่มัน ขึ้นกับปัจจัยอะไรก็ไม่รู้ งงๆเหมือนกัน  ( มี 6 ยี่ห้อ เคยเอามาลองทดสอบแล้ว อ่านเพียง 2ยี่ห้อ ก็มี บางคนเพิ่งหัดเล่นหาว่าแผ่นเจ๊งเอาไปเปลี่ยนเรื่อยๆจนแทบจะชกกะคนขายก็มี555 ) เล่าซะยาว  ขอบคุณครับ สรุปมีตังค์เหลือก็ซื้อแผ่นจริงเถอะครับ [ไม่พูด]
- ส่วนหนังถูกๆเก่าๆหาเวลาตามงาน sale   เช่น  ลดราคาที่โกดังหนังค่าย united แถวแจ้งวัฒนะ  หรือลดราคาตามร้าน b........(ตามห้าง) ซื้อ 2แถม 1 ไรเงี๊ยะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2018, 12:15:43 pm โดย ronnawut »

ออฟไลน์ Thetide

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 04:49:37 pm »
 [จุ๊บ] [จุ๊บ] [จุ๊บ]