ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Check SP wire บน Onkyo 737 แก้ยังไงครับ  (อ่าน 4262 ครั้ง)

ออฟไลน์ pingalido

• Flat TV member
  • *
สอบถามครับ Check SP wire บน Onkyo 737 แก้ยังไงครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 03:38:17 pm »
เนื่องจาก ชุด ผม เป็น onkyo 737 + TL 1600 polk ไม่ได้ต่อผิดนะครับ แต่ว่า  ไม่ได้ใช้เป็นเวลานาน มาก

พอเมื่อวานจะกลับมาใช้อีกที เกิดปัญหา ครับ คือมี เสีย พุ๊บ แล้ว ตัว เซนเตอร์ของลำโพงมี พลาสติก ละลายนิดหน่อยตรงแถวๆ ขั่ว ลบ ครับ

คาดว่าน่าจะไหม้ แหละครับ ส่วน ตัว AVR ตอนนี้ ขึ้น check SP wire ตลอดเลย

อย่างนี้ผมแก้อะไรได้ไหมหรือต้องส่งซ่อมอย่างเดียว แล้ว ต่างจังหวัด ส่งซ่อมอย่างไร ครับ แนะนำขนส่งที เพราะของแบบนี้ต้องส่งเซฟที่สุดครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: สอบถามครับ Check SP wire บน Onkyo 737 แก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 09:31:21 pm »
เปิดเครื่องติด แสดงว่าภาคจ่ายไฟยังทำงาน แต่ที่ขั้วแอมป์ละลาย อันนี้ลองใช้งานช่องอื่นได้หรือไม่ ที่ไม่ใช่ช่องcenter ถ้าไม่ได้เลย คือแอมป์เตือนตลอด ลองreset เครื่องก่อน ถ้าทำไม่ได้ เลยสักทาง ส่งซ่อมครับ แผงวงจร อาจจะไหม้ตามไปด้วย **แสดงว่าเกิดการspark ของขั้วสายลำโพง ต้องมีสายที่แตะกัน หรือไม่คุณไม่ได้ใช้banana ในการเชื่อมต่อ แม้ต่อสายถูกแจ่หากสายทองแดงแตะกัน เครื่องจะตัด แต่ถ้าหนักมาก เครื่องคงตัดไม่ทัน ไหม้ครับ

• *
Re: สอบถามครับ Check SP wire บน Onkyo 737 แก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 11:38:11 am »
Reset แล้วก็ กลับ มาเตือนเหมือนเดิมครับ เช็คตามสาย ก็ไม่มีสายไหนรั่วหรือ ขั่ว แตะกันนะครับ

ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้ กด รีเซ็ต ก็กลับมาเตือนเหมือนเดิม

ตอนนี้ รบกวนที ผมอยากทราบว่าถ้าต้องเปลี่ยนแผง กับ 0 จะมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 12:53:23 pm »
ไม่น่าจะแพงมากครับ คิดว่าเกิดจากอุปกรณ์บางชิ้นที่เสียหาย คงไม่ถึงขนาดไหม้ทั้งบอร์ด cpu จริงๆ ฟิวส์น่าจะขาด แต่อันนี้เปิดเครื่องได้ แต่เครื่องขึ้นเตือนข้อความ และดับ อาการนี้ ผมค้น ใน youtube ก็มีคนเป็นนะครับ แต่แก้ไขได้ครับ ส่งเครื่องตรวจเช็คดีกว่า (ระวังมด กับฝุ่นด้วยนะครับ ทำให้เครื่องเสียได้)

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 02:37:00 pm »
ไม่น่าจะแพงมากครับ คิดว่าเกิดจากอุปกรณ์บางชิ้นที่เสียหาย คงไม่ถึงขนาดไหม้ทั้งบอร์ด cpu จริงๆ ฟิวส์น่าจะขาด แต่อันนี้เปิดเครื่องได้ แต่เครื่องขึ้นเตือนข้อความ และดับ อาการนี้ ผมค้น ใน youtube ก็มีคนเป็นนะครับ แต่แก้ไขได้ครับ ส่งเครื่องตรวจเช็คดีกว่า (ระวังมด กับฝุ่นด้วยนะครับ ทำให้เครื่องเสียได้)
ขอบคุณมากเลย นะครับ พรุ่งนี้ เปิดงานจะลองติดต่อ  0 ดูครับ ขอบคุณมากๆ