ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเครื่อง HD player เน้นดูแค่ file ที่โหลดจาก bit ครับ  (อ่าน 2054 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doraemon31

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆ  :)

อยากขอคำแนะนำเลือกซื้อเครื่อง HD player หน่อยครับ  ;)

เดิมผมเคยใช้ Popcorn C200 ใช้ได้ซัก 2 ปีมันก็พังแล้วครับ แล้วก็หาที่ซ่อมไม่ได้ ต่อมาก็ได้ซื้อตัว A410 มาใช้เมื่อต้นปี 58 แต่ตอนนี้เครื่อง A410 ก็ได้ลาโลกไปเรียบร้อยแล้ว  [ร้องไห้] เปิดไม่ติดเลยครับ สาเหตุคิดว่าวันก่อนเกิดฟ้าผ่าแถวบ้านผมแล้วโทรศัพท์,router ก็พังไปด้วย รวมถึงเจ้าตัว A410 ก็เปิดไม่ติดครับ

HD player เครื่องใหม่ที่อยากจะได้นั้น (งบประมาณ บวกลบ 5,000 บาทครับ ถ้าจะเอา Popcorn a500 ก็แพงไปหน่อย) ...

1.เน้นดูหนัง MKV ที่โหลดจากเวปบิตอย่างเดียวครับ
2.หนังดูแต่ 2d ครับ
3.หนัง 4k คงไม่ได้ดูครับ ดูแค่ 1080p เพราะว่าจอที่บ้าน 40 นิ้วเอง คิดว่าระหว่าง 4k กับ 1080p คงไม่ต่างกัน (ไม่แน่ใจเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ)
4.อยากได้เครื่องที่ไม่มีปัญหาเรื่อง format ของ subtitle ครับ (จำได้ว่าตอนใช้ C200 ถ้าเป็นซับบางประเภทจะเปิดไม่ติด ต้องมาแปลงซับ แต่ตัว A410 ค่อนข้างเปิดได้หมด)
5.อยากได้คุณภาพใกล้เคียงกับ Chip sigma ครับ (ส่วนตัวตอนนั้นก็เห็นคนเชียร์กันว่า sigma ดีกว่า realtek ก็เลยเอาตัว popcorn เพราะเป็น sigma ครับ แต่จริงๆตอนนั้นผมก็ไม่ได้ลองดูของ realtek นะว่าเป็นอย่างไร 555)
6.เรื่องเสียงผมต่อ pass through AVR ครับ
7.อยากได้ยี่ห้อที่สามารถหาอะไหล่ได้ง่ายถ้าเกิดเสียครับ
8.function อื่นๆ เอาแค่ดู youtube ได้ก็พอแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Zidoo X8 ก็ใช้ได้ครับ รุ่นยอดนิยมอะไหล่หาง่าย ภาพอาจจะดรอปจาก Sigma แต่ดู YouTube ได้ดี
https://www.digilifegadget.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2017, 08:50:11 am โดย suvej »