ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ!!! ซับ SKW-658 ใน HTIB Onkyo HT-S7805 ไม่ค่อยทำงาน  (อ่าน 2307 ครั้ง)

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
ไม่เข้าใจเรื่องการทำงานซับ SKW-658 กับ AVR HT-R695 ใน Onkyo HT-S7805 คือ ช่องต่อ Sub Out ทั้ง 2 ช่อง ถ้าดูทีวี/ภาพยนตร์ (HD Player) ต้องดัน Volume ไปถึง 40 ขึ้นไป Sub ถึงทำงานไฟสีฟ้าจะติด แต่ถ้าระดับ Volume ต่ำกว่า 40 Sub จะไม่ค่อยทำงาน ยิ่งถ้า Preout Sub ช่องบนสุดอันนั้นบางทีต้องดัน Volume ไปถึง 50 จะทำงาน เลยเปลี่ยนมาใช้ Preout Sub ช่องด้านล่างสุด เกี่ยวกันมั้ยที่ผมตั้ง Crossover ใน AVR คู่หน้าเป็น Fullband เพราะลำโพงคู่หน้าตั้งพื้นของผมค่า Frequence 40-20000Hz หรือว่าตั้งค่าผิดอะไรหรือเปล่า หรือว่า Crossover ควรจะเป็น 80 แล้วที่ LFE ผมตั้งที่ 80 หรือว่าเป็นที่สาย Sub Ixos XHK506 ยาว 5 เมตรครับ งงมาก ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

ออฟไลน์ iammynonny

• LCD TV member
  • **
ช่อง Subwoofer out ทั้ง 2 ช่องเป็น pre out เหมือนกันหมดครับ ตัว 7805 ซับจะทำงานเฉพาะเวลาที่มีสัญญาณ Lfe ส่งไปที่ตัวซับครับ บางช่วงไม่มีมันก็ตัด ไม่เกี่ยวกับ volumn ซึ่งตัว lfe เนี่ยไม่เกี่ยวกับตั้ง crossover ของคู่หน้าครับ lfe จะเป็นอีกแทรคแยกต่างหาก

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

ให้เพิ่มระดับความดังของซับที่ตัว avr เพื่อให้มีสัญญาณส่งไปแรงขึ้น