ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377207 ครั้ง)

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:15:36 am »
เว็บ Mede8erThai โฉมใหม่ จวนเสร็จแล้วนะครับ

ขออนุญาตโพสลิงก์ไว้ เพื่อความสะดวก ในการประชาสัมพันธ์นะครับผม

www.mede8erthai.com/te/index.html

[yes] [yes]

ออฟไลน์ Sting

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 07:44:57 pm »
ถามหน่อยครับ จะทำยังงัยให้เสียงออก LR ได้ครับ ตอนนี้มันไปออกผ่านทาง HDMI ครับ (ผม set TV ให้ผ่านเสียงมาที่ Amp อีกที)

Amp ผมเป็นตัวเก่า รับได้เฉพาะ LR กับ 5.1 Analog เท่านั้นเอง ลองเข้าไป set HDMI passthougth ก็ไม่เห็นมีผลอะไรเลยครับ

ปกติถ้าต่อออกจอให้เซ็ตเป็น HDMI Downmix ครับ

ส่วนตอนต่อออก LR ให้ ต่อเป็น mini jack (รูเดียว) ไปออก LR ของ amp ได้ครับ 

ต่อเป็น mini jack ต่อยังงัยครับ ไม่เห็นมีช่องเสียบเลย

ออฟไลน์ ottonm

• *
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:20:49 pm »

Mini jack ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 10:48:02 pm โดย ottonm »

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:05:35 am »
ไม่ทราบว่า Mini jack จะเสียบช่องไหนของ 500X2 ครับ นึกไม่ออกเลยครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:33:30 pm »
ไม่ทราบว่า Mini jack จะเสียบช่องไหนของ 500X2 ครับ นึกไม่ออกเลยครับ

ถ้าต่อ HDMI ผ่านทีวีอยู่แล้ว เสียบเป็น Mini Jack ของช่องทีวี ไปออกลำโพง LR ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:09:02 pm »

ถ้าต่อ HDMI ผ่านทีวีอยู่แล้ว เสียบเป็น Mini Jack ของช่องทีวี ไปออกลำโพง LR ได้ครับ

งั้นเอาใหม่นะครับ เอาคำถามเริ่มต้นเลย ผมอยากจะต่อ LR จาก 500X2 ไปที่ Amp เลย โดยไม่ผ่าน TV
แต่ตอนนี้ เสียงมันไปกับสาย HDMI เข้า TV (ผมต่อสาย LR จาก TV มาที่ Amp อยู่แล้ว)

ถ้าสมมุติว่า อนาคตผมใช้ตัว DTS Decoder มาต่อระหว่าง 500X2 กับ amp ผม โดยใช้สาย Optical หรือ coax
จะต้อง set ยังงัยครับ  [โขก]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:24:09 pm »

งั้นเอาใหม่นะครับ เอาคำถามเริ่มต้นเลย ผมอยากจะต่อ LR จาก 500X2 ไปที่ Amp เลย โดยไม่ผ่าน TV
แต่ตอนนี้ เสียงมันไปกับสาย HDMI เข้า TV (ผมต่อสาย LR จาก TV มาที่ Amp อยู่แล้ว)

ถ้าสมมุติว่า อนาคตผมใช้ตัว DTS Decoder มาต่อระหว่าง 500X2 กับ amp ผม โดยใช้สาย Optical หรือ coax
จะต้อง set ยังงัยครับ  [โขก]

ตัว AVR มีช่อง Digital In (Coaxial / Optical) อยู่หรือเปล่าครับ

พอจะขอรุ่นได้มั้ยครับ จะได้ช่วยเช็คข้อมูลพอร์ทเชื่อมต่อให้ครับผม   [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:06:24 pm »
เครื่อง AVR ไม่มีครับ ว่าจะซื้อตัว DTS Decoder มาใช้แทน
ตัว 500X2 มัน set ไม่ได้เหรอครับ ถึงต้องดู spec AVR ว่ามันสามารถต่อ HDMI เพื่อแยกเสียงได้หรือเปล่า
ตัวอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:45:46 am »
ใช้เป็นหัวแบบนี้นะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมตามในกระทู้นี้เลยครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 04:28:15 pm »
รายงานความคืบหน้าจากทางบริษัท Sanji เกี่ยวกับเฟิร์มแวร์ใหม่ของ MED500X2

เราคิดว่าตัว V1 ที่ปล่อยออกไปหลายสัปดาห์ที่ผ่านมานั้นถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีและพร้อมสำหรับการผลิตแล้ว เราใช้เวลาเกือบ 6 เดือนในการพัฒนาตัว X2 ซึ่งทางเราได้มองหาการพัฒนาสิ่งใหม่ๆและหาฟังค์ชั่นที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว เพื่อใส่ลงไปในตัว X2 เราเล็งเห็นว่าหลายๆท่านมองหาฟังค์ชั่นหลายสิ่ง ซึ่งเราไม่มี แต่ณ ตอนนี้เราอยากแนะนำให้ท่านลองฟังค์ชั่นใหม่ๆที่ เราพัฒนามาเพื่อ X2

เราได้ทำ road-map สำหรับ X2 ขึ้นมาแต่บางทีอาจใช้ระยะเวลาในการทำนานกว่าที่คาดเนื่องจากอาจมีบางอย่างที่เหนือการควบคุม ซึ่งเราให้อยากท่านเข้าใจว่าขั้นตอนการพัฒนาไม่ใช่เรื่องง่าย เนื่องจากเราต้องทำงานภายใต้ SDK ที่มีขีดจำกัดและ Bugs ต่างๆ

ตัว v1.0.1 จริงแล้วๆทำเสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ตอนนี้อยู่ในช่วงการปล่อยให้ Mede8er Beta Testers หลายๆท่านทดสอบกันอยู่  ทางเราได้พบข้อบกพร่องบางจุดซึ่งปัญหาเกิดจาก Bugs ของทาง SDK ของ Realtek เองซึ่งตอนนี้เราเองกำลังพยายามแก้ไขมันอยู่ หวังว่าจะแก้ไขสำเร็จโดยใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตย์

V1.0.1 ไฮไลท์

1. การพัฒนาฟังค์ชั่นใหม่ Favourite Manager ซึ่งเราสามารถใช้งานได้เต็มรูปแบบคลอบคลุมรวมถึงการใช้งานผ่าน Network
โดยฟังค์ชั่นนี้สามารถที่จะเลือกใส่ Genre Artwork (ชนิดของภาพยนตร์) ได้อีกด้วย

2. Transmission [^_^] Downloader

3. แก้ไข Bugs ต่างๆ

4.การเพิ่มประสิทธิภาพคำสั่งแป้นพิมพ์ Mede8er

หลังจากนี้เราจะมุ่งการพัฒนาไปที่ ฟังค์ชั่นการSearch ต่างๆ ใน Media Library โดยใช้ XML ซึ่งน่าจะใช้เวลา +- 6 อาทิตย์
เราหวังว่าการรายงานนี้จะทำให้พวกคุณทราบเกี่ยวกับระยะเวลาการเคลื่อนไหวต่างๆของเฟิร์มแวร์ที่เรากำลังพัฒนาอยู่ครับ

อ่านแบบภาษาอังกฤษได้ที่ http://www.mede8erforum.com/index.php/topic,5592.msg37179.html#new ครับ

ออฟไลน์ GizzMo

• *
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:41:14 pm »
รุ่น 200X มีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ เห็นบางคนบอกว่ากด Play ที่ Folder Video_ts ไม่ได้

กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่พอดี จะซื้อไปให้แม่ดูเน้นดูพวกละครไทยน่ะครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:47:00 pm »
รุ่น 200X มีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ เห็นบางคนบอกว่ากด Play ที่ Folder Video_ts ไม่ได้

กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่พอดี จะซื้อไปให้แม่ดูเน้นดูพวกละครไทยน่ะครับ

ถ้าเป็น DVD ให้กด Play ที่โฟลเดอร์เลยครับ

เช่นว่า

โฟลเดอร์ ข้ามเวลามาหารัก <-- กด play ตรงนี้เลย ครับผม
--- VIDEO_TS
--- AUDIO_TS

ออฟไลน์ Casnowa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 02:06:42 pm »
ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ เพิ่งจัดมาวันนี้เองครับ......

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 02:37:54 pm »
ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ เพิ่งจัดมาวันนี้เองครับ......

ถอยรุ่นไหนมาครับผม  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Casnowa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 04:12:40 pm »

ถอยรุ่นไหนมาครับผม  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ถอยทั้งที่ก็ต้องจัดตัวท๊อปครับผม 500x2

เมนูลื่นไหลดีครับส่วน Movie View ก็ไม่ได้เป็นลอง Video Wall เลยครับ (คือที่ทราบเพื่อนผมใช้ 500x อยู่)

แต่แอบเห็น Function Video Wall ยังมีอยู่แต่ใช้งานมิได้ ถ้าใช้ได้ด้วยคงดีมิใช่น้อย แบบใครสะดวกแบบไหนก็ใช้ได้หมด

Function อื่นไม่สนเน้นดูหนังฟังเพลงเป็นพอ

ออฟไลน์ ballchester

• *
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 12:46:27 am »
สมัครเป็นสมาชิก club eight ด้วยอีกคนครับ
เป็นตัวกลาง ๆ MED300X ครับ
รุ่นนี้มีลูกเล่นอะไรเพิ่มเติมนอกเหนือจากในคู่มือแล้วแนะนำกันหน่อยนะครับ

ปล. ใช้เสียบกับ ext hdd ยังไม่มีลูกประจำการในเครื่องเลย คงต้องเก็บงบสอยซัก 1T มายัดบ้างละ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:07:16 am »

ถอยทั้งที่ก็ต้องจัดตัวท๊อปครับผม 500x2

เมนูลื่นไหลดีครับส่วน Movie View ก็ไม่ได้เป็นลอง Video Wall เลยครับ (คือที่ทราบเพื่อนผมใช้ 500x อยู่)

แต่แอบเห็น Function Video Wall ยังมีอยู่แต่ใช้งานมิได้ ถ้าใช้ได้ด้วยคงดีมิใช่น้อย แบบใครสะดวกแบบไหนก็ใช้ได้หมด

Function อื่นไม่สนเน้นดูหนังฟังเพลงเป็นพอ

แนวทางการพัฒนาจะเป็นตามนี้ครับ Video Wall ได้พัฒนามาเป็ Movie View โชว์ปกและเนื้อเรื่องย่อภาษาไทย

และจะเพิ่มในส่วนของ XML SEARCH ตามมาครับ

และเพิ่ม Add Favourites โฟลเดอร์ที่กดเรียกดูบ่อยๆ ให้เข้าได้ง่ายขึ้นครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:08:49 am »
สมัครเป็นสมาชิก club eight ด้วยอีกคนครับ
เป็นตัวกลาง ๆ MED300X ครับ
รุ่นนี้มีลูกเล่นอะไรเพิ่มเติมนอกเหนือจากในคู่มือแล้วแนะนำกันหน่อยนะครับ

ปล. ใช้เสียบกับ ext hdd ยังไม่มีลูกประจำการในเครื่องเลย คงต้องเก็บงบสอยซัก 1T มายัดบ้างละ

ยินดีต้อนรับครับ MED300X จะง่ายในเรื่องการเปลี่ยนซับ เปลี่ยนเสียง

และชิบ 1055 มันเย็นมากครับ เปิดดูได้ทั้งวันครับผม

หา HDD สัก 2 TB มาลูกนึง ดูจนลืมไปเลยครับ  [ปลื่ม]