ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377249 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:45:46 am »
ได้ลองเล่นตัว 450X2 มาแล้ว ขอบอกว่าประทับใจ เมนูลื่นมาก กดรีโมท ปุ่มไหน เลื่อนทันใจดีแท้  [เท่ห์] แต่ตัวที่ไปลองยังเป็น FW 1.0.1 มั้ง เลยยังไม่มี คีย์บอร์ด ไทย แต่ลองเล่น internet ก็โอเคครับ ดู youtube ได้ (youtube XL) เจ๋งครับ
มี USB 3.0 1 port
   USB 2.0 1 port
ถามว่า USB 3.0 นั้น เอาไว้โอนไฟล์ผ่านคอมอย่างเดียว หรือสามารถ ต่อ เข้ากับ Docking ที่มี USB 3.0 เพื่อดูหนังได้ด้วยครับ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ kookkai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:27:09 pm »
ได้ลองเล่นตัว 450X2 มาแล้ว ขอบอกว่าประทับใจ เมนูลื่นมาก กดรีโมท ปุ่มไหน เลื่อนทันใจดีแท้  [เท่ห์] แต่ตัวที่ไปลองยังเป็น FW 1.0.1 มั้ง เลยยังไม่มี คีย์บอร์ด ไทย แต่ลองเล่น internet ก็โอเคครับ ดู youtube ได้ (youtube XL) เจ๋งครับ
ถามว่า USB 3.0 นั้น เอาไว้โอนไฟล์ผ่านคอมอย่างเดียว หรือสามารถ ต่อ เข้ากับ Docking ที่มี USB 3.0 เพื่อดูหนังได้ด้วยครับ
ราคาประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ YNWA

• *
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 07:57:57 pm »
ถามหน่อยครับ MEDE8ER ตัวไหนสามารถโชว์ปก+โปสเตอร์ หรือที่เรียกกันว่า ปกใน-ปกนอก เป็นภาษาไทยได้บ้างครับ พอดีสนใจจะซื้อให้แม่น่ะครับ

จะเอาแบบดูปกไม่ได้ก็คงลำบาก เพราะแม่ผมชอบอ่านพวกเรื่องย่อก่อนดูน่ะครับ ลังเลอยู่ เห็นมีหลายรุ่นเลย อยากได้แบบพอดีๆ ประหยัดเล็กน้อยน่ะครับ

เห็นในรีวิวเมนูของยี่ห้อนี้ไวดีเลยสนใจน่ะครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

[ปลื่ม]

ใช้เป็นรุ่น MED500X2  หรือ MED450X2 ก็ได้ครับ เมนูไว โชว์ปกนอก-ปกใน + เนื้อเรื่องย่อครับ

ตอนนี้กำลังจัดทำเนื้อเรื่องย่อภาษาไทยไว้นะครับ
ถ้าต้องการเนื้อเรื่องย่อเรื่องไหนเป็นพิเศษ เข้าไปดาวน์โหลดได้เลยที่

http://mede8erthai.com/forum/index.php?PHPSESSID=0v2k5fbcrbgm8fhp1dkg8lpv17&board=11.0

หรืออยากได้เรื่องไหนพิเศษ ก็ขอมา จัดให้ครับผม  [yes]

• *
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:06:24 pm »
ผมว่าจะสอย 500X2 ครับ แต่สงสัยว่าถ้าต่อ Wirelees Keyboard แล้วพิมพ์ไทยได้ไหมครับ [งง]
รบกวนยอดฝีมือด้วย

ขอบคุณครับ
YNWA

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:25:03 am »

USB3.0 เอาไว้โอนผ่านคอมอย่างเดียวครับผม

การรองรับคีย์บอร์ดไทยตอนนี้กำลังเทสให้เมืองนอกอยู่ครับ ถ้าไม่คลาดเคลื่อนอะไรจะออกมาได้ใน V1.0.4 ครับ
ตอนนี้รองรับการ Input ภาษาไทย แล้ว รอเรื่องการพิมพ์จากคีย์บอร์ดโดยตรงครับ

ส่วนเดือนหน้า จะมีคีย์บอร์ด Mede8er อออกมานะครับผม  [yes]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:25:47 am »
ราคาประมาณเท่าไรครับ

ราคาอยู่ 4900 บาท ครับ พร้อมแถมกระเป๋าพกพาครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:27:37 am »
ผมว่าจะสอย 500X2 ครับ แต่สงสัยว่าถ้าต่อ Wirelees Keyboard แล้วพิมพ์ไทยได้ไหมครับ [งง]

ขอบคุณครับ
YNWA

กำลังเทส FW อยู่นะครับ ตอนนี้ input ภาษาไทยจากหน้าจอได้แล้ว
เหลือแต่รอการพิมพ์จากคีย์บอร์ดไทยอย่างเดียวครับผม

ถ้าครบทั้ง2 อย่างแล้ว น่าจะปล่อยได้ใน FW V1.0.4 ครับผม

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:31:13 am »
VIDEO REVIEW MED450X2 นะครับ

ตามไปชมกันได้เลย

http://www.youtube.com/watch?v=TombdkSmFis

• *
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:02:26 pm »

ขอบคุณครับ
YNWA

กำลังเทส FW อยู่นะครับ ตอนนี้ input ภาษาไทยจากหน้าจอได้แล้ว
เหลือแต่รอการพิมพ์จากคีย์บอร์ดไทยอย่างเดียวครับผม

ถ้าครบทั้ง2 อย่างแล้ว น่าจะปล่อยได้ใน FW V1.0.4 ครับผม

ไปสอยมาแล้วครับแต่ร้านที่ซื้อบอกว่า ติดไม่ผ่าน มอก. หาของอยาก แต่ก็ได้ของมาแล้วครับ รอ FW ตัวใหม่อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

YNWA

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 04:20:32 pm »
Review Mede8er MED500X2 by HDstudio

สวัสดีครับ
หลังจากรุ่นพี่ MED500X2 ได้เปิดตัวนำหน้าออกไปแล้ว
คราวนี้ก็ถึงคราวรุ่นน้องอย่าง MED450X2 ได้โชว์ตัวกันบ้าง

MED450X2 ได้พัฒนาขึ้นมาต่อจากรุ่น MED400X เดิมที่เป็น Chip 1073
โดยใน MED450X2 นั้นมาพร้อมกับ Chip 1185 ซึ่งเป็น Chip ตัวเดียวที่ใช้กับ MED500X2 และใช้ FW ตัวเดียวกัน
การใช้งานเหมือนทุกอย่าง ทั้งการโชว์ปก เนื้อเรื่องย่อ โหลดบิท ยูทูป  
CPU 500MHz และ Ram 256 + 256

โดยสิ่งที่ MED450X2 แตกต่างกับ HDplayer ที่ใช้ Chip 1185 ตัวอื่นคือ
MED450X2 นั้นสามารถใส่ ฮาร์ดดิสก์โน้ตบุค (2.5") ได้ 1 ลูก ความจุสูงสุด 1 TB
และช่อง USB 3.0 สำหรับโอนถ่ายข้อมูลกับคอมพิวเตอร์

ทาง Mede8er ได้ออกแบบรุ่นนี้มาสำหรับการพกพา จึงมีแถม กระเป๋า มาให้ด้วย
และสำหรับบริษัทที่ต้องการนำไปใช้งาน event เครื่อง MED450X2 ได้ออกแบบให้มี Kensington Lock เพื่อป้องการหยิบติดมือไปด้วย

ว่ากันซะนานก็มาดูตัวจริง เสียงจริง แรงจริง กันดีกว่า

รูปกล่องด้านหน้า vออกแบบได้กระทัดรัด รองรับการใส่ HDD 2.5" ขนาด 1 TB และเล่น Web ได้

ด้านหลังมีรูปกระเป๋าที่แถมมาในกล่อง และ PCI-E Wifi เป็นอุปกรณ์เสริม คาดว่าจะเข้ามาช่วงเดือน ตค-พย

ด้านข้าง เล่นมันได้เกือบทุกไฟล์

ตัวเครื่องด้านหน้าเหมือนเดิมทุกอย่าง แต่ภายในแรงขึ้นด้วย Chip 1185 ในขนาดเล็กเท่าฝ่ามือ

ด้านหลัง พอร์ตครบครัน ทั้ง HDMI / Optical / Component / Composite
และขวาล่างจะเป็น Kensington Lock

อุปกรณ์ภายในกล่องมาครบ ทั้ง HDMI / Composite / สาย USB3.0
และที่เป็นไฮไลท์เลยก็ กระเป๋าพกพา สำหรับพก ไฮเดฟจิ๋ว ไปทุกที่

ดูกระเป๋าสุดเก๋ กันอีกซะมุม ทำจาก neoprene
ภายในแบ่งเป็นช่อง ไว้สำหรับใส่อุปกรณ์เสริมต่างๆ

อย่างที่บอกไว้ว่าตัว MED450X2 ใช้ FW ตัวแรงแบบเดียวกับ MED500X2
เปิดมาก็แบบนี้ หน้าตาเดียวกันเลย

เปิดเข้ามาก็เลือกที่เก็บข้อมูลกันได้อย่างง่ายๆ  

โชว์พร้อมทั้ง ปกหนัง + เนื้อเรื่องย่อ ง่ายที่สุดในเวลานี้ เท่ห์แบบเดียวกับรุ่นพี่จริงๆ

เนื้อเรื่องย่อจะเป็นไฟล์ .XML เซพไว้ในโฟลเดอร์แบบเดียวกับปกหนังเท่านั้นเอง
ซึ่ง จะมีซัพพอร์ทในห้องแบ่งปันปกหนังนะครับ

กดปุ่ม info ที่รีโมทเพื่อเข้าไปดูปกใน และสามารถกด ขึ้น-ลง
จากนั้นกด Enter เลือกดูหนังจากปกในได้ทันที

ที่รีโมทกดตัวอักษร ก็ข้ามไปที่ตัวนั้นทันที

กดปุ่มเมนู สามารถเลือกได้ว่า จะซ่อนเนื้อเรื่องย่อ หรือ ชื่อไฟล์หรือเปล่า
แบบที่ผมว่าสวยที่สุดคือ เปิดเนื้อเรื่องย่อ / ปิดชื่อไฟล์ จะโชว์ได้สวยและสบายตาที่สุด

กดปุ่ม EDIT เข้าสู่ การแก้ไขไฟล์ ทำได้หมดทั้ง Copy / Move / Delete

กดปุ่ม VIEW ไปเรื่อยๆ สามารถเปลี่ยนมุมมองได้ถึง 5 มุมมองในปุ่มเดียว
Movie View / Music View / Picture View / List View / Preview

ฟังก์ชั่นที่สะดวกมากๆ คือ กดซ้าย-ขวา แล้ว Enter ข้ามฉากได้ทันที

ซับ 1080p ในไฟล์ MKV ที่คมชัด และน่าดูที่สุดในเวลานี้ ก็เล่นได้สบาย

( ซึ่งต่างจาก Sigma ที่ไม่สามารถแสดงซับประเภทนี้ได้)

เลือกเสียงก็ง่ายสุด มีโชว์ขึ้นมาเลยว่า ภาษาอะไรบ้าง

เลือกซับก็ทำได้ง่ายๆ โชว์ให้ดูหมด ว่ามาซับอะไร เปลี่ยนสี/ขนาด ได้ ในซับ SRT SSA

ฟังก์ชั่นใหม่ที่สะดวกสุดๆคือ ADD Favourite คล้ายกับการทำ Shortcut ไว้ ทำเลือกหนังได้อย่างรวดเร็ว
ในกรณีที่เราต่อ External หรือ Network และมี HDD หลายลูกจะช่วยให้การจัดหนังง่ายขึ้นมากทีเดียว

ดูเพิ่มเติมได้ที่  http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=2613.0

มาดูในส่วนของการใช้งานด้าน Internet กันบ้าง

เข้าสู่การใช้งาน Youtube XL ซึ่งสามารถดูไฟล์ HD ได้แบบสบายๆ

สามารถตั้ง input เป็นภาษาไทยได้ (กำลังทดสอบใน FW V1.0.4)

คู่แค้นขึ้นมาเลย ใครลืมดูก็มาดูกันต่อในนี้ได้เลย สะดวกจริงๆ

ดูกันเต็มๆอีกสักมุม สามารถกดปุ่ม ซูม เพื่อดูเต็มจอได้

การใช้งาน Flickr

เพิ่มช่องพยากรณ์อากาศ เลือกไปที่ Thailand

เช็คสภาพอากาศก่อนออกเดินทางกันดีกว่า

Search Engine ที่ให้มาเป็น Bing หรือจะใช้ Google ก็ได้เหมือนกัน

แสดงรายการที่ค้นหามาได้

มาดู ช่องทีวีออนไลน์ ในหมวดข่าวสาร

เข้าดูรูปภาพที่อยู๋ใน Picasa

ดูหุ้นออนไลน์ได้

ฟังวิทยุออนไลน์ได้

เว็บต่างๆที่ตั้งมาเป็น favourite ให้เข้าได้อย่างรวดเร็ว

เล่น Facebook อัพสเตตัสซะหน่อย

โหลดบิทด้วย Transmission โปรแกรมโหลดที่ดีและง่ายที่สุดบน HDPlayer

สามารถใช้ Smartphone เป็น Web Remote ได้โดยผ่าน Web Browser

เมนูรองรับการใช้งาน ภาษาไทย
และสามารถตั้งค่าเวลาได้

และตั้งค่าในส่วนของสัญญาณเสียง โดยระบบเสียงสูงสุด DTS-HD,TrueHD
ต้องต่อสัญญาณจาก MED500X2 ---- AVR ------ TV
ให้ตั้งค่าเป็น HDMI Passthrough

ในส่วนของผู้ที่ใช้ AVR รุ่นที่มี Coaxial/Optical
สามารถตั้งค่าให้ Downmix สัญญาณเสียง DTS-HD-->DTS และ Dolby TrueHD --> Dolby Digital ได้
โดยที่ตั้งค่าเป็น Spdif Passthrough และ Surround Sound เป็น AC3

การตั้งค่าภาพ
ให้ตั้งเป็น HDMI AUTO และ 24Hz เป็น ON ไว้
ในส่วนของ Chip 1185 จะมี Deep Color 12 bit ที่ช่วยให้ภาพดีขึ้นเรียกว่าแทบจะสูสี Sigma เลยในตอนนี้
และในส่วนของ Plasma ให้ตั้งค่าไว้เพื่อป้องกันการ Burn in

การตั้งระบบ network
มาเปิดการใช้งานโหลดบิท และ Web Remote กันที่ส่วนนี้

และการตั้งค่าอื่นๆ
แสดง version ของ FW , ค่า IP ของ mede8er
ตั้งในส่วนของ Folder Protection , Watch Indicator , HDD Spindown

ขอบคุณสำหรับ การติดตามรีวิวครับ
สามารถหาซื้อ MED450X2 ได้ตามตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศแล้วครับผม

ราคาพิเศษ 4900 บาท แถมสาย HDMI และ กระเป๋าพกพา

ปล. ใน FW ที่เทสนั้นทาง HDstudio ได้ใช้ตัวที่เป็น V1.0.3Beta ที่ทางเมืองนอกให้มา
ซึ่งมีความสามารถด้านการ input ภาษาไทย ซึ่งคาดว่าจะออกมาเร็วๆนี้ พร้อมทั้งการพิมพ์ไทยจากคีย์บอร์ดได้เลย

หาซื้อที่ไหน คลิ๊กที่นี่ http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=704.0

ไว้มีฟังก์ชั่นเพิ่มเติมจะจัดรีวิวมาให้อีกตามคำขอนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 04:29:09 pm โดย hdstudio »

ออฟไลน์ yud487

• *
Re: เมื่อไร Mede8er เลิกขันน๊อต
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:02:24 pm »
 [โย่ว]ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ Mede8er รุ่น 500X เพิ่งซื้อมาได้ไม่นาน ร้าน incom 2000 เซียร์รังสิต หลังจากหาข้อมูลมาพอสมควร พอใจมากแต่อยากจะให้ Mede8er ปรับปรุงช่องใส่ Harddisk แบบไม่ต้องขันน๊อตจะดีมากครับ

• *
    • HDstudio
Re: เมื่อไร Mede8er เลิกขันน๊อต
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:19:45 pm »
[โย่ว]ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ Mede8er รุ่น 500X เพิ่งซื้อมาได้ไม่นาน ร้าน incom 2000 เซียร์รังสิต หลังจากหาข้อมูลมาพอสมควร พอใจมากแต่อยากจะให้ Mede8er ปรับปรุงช่องใส่ Harddisk แบบไม่ต้องขันน๊อตจะดีมากครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เมื่อวันก่อน เจ้าของ Mede8er ได้เดินทางมากรุงเทพ
ทาง HDstudio ก็ได้พาเดินเที่ยว ตามร้านต่างๆ ก็ได้แจ้งเรื่องการใส่ HDD เหมือนกันครับ

สงสัยว่าคราวนี้รุ่นต่อๆไปมี เฮ แน่นอน  [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 01:12:06 pm »
MED500X2 กับ รางวัล Gold Award จากนิตยสาร IT ชั้นนำ BuycomS

^^ คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่ได้เลยครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:15:48 pm »
ว้าวววว !!! คุณ Larry Kahn ได้โอกาสมาเที่ยวเมืองไทย เยี่ยมชม Dealer ที่ Fortune

Dealer จึงได้ให้ข้อมูลต่างๆ เพื่อนำไปใช้ในการพัฒนาสินค้าต่อ สงสัย Mede8er รุ่นหน้า ต้องออกแบบมาโดนใจ พี่น้องชาวไทย แน่นอน

ร้าน พี่ไก่ Opensource OSitmall

ร้าน พี่กันต์ พี่เปิ้ล 109Computer

สำหรับผู้ที่สนใจ รีโมท-คีย์บอร์ด เพื่อใช้กับ MED500X2 และ MED450X2
งานนี้ Hdstudio ได้ร่วมออกแบบบางส่วนกับคุณ Larry Kahn ถูกใจคนไทยอีกเช่นกัน  [ปลื่ม]

[กระโดด] [กระโดด]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 06:38:53 pm »
เอาภาพปกมาฝากครับ

ปล.เรตติ้งนี่ admin เป็นคนให้เองนะครับ   [รัก]

ออฟไลน์ knattayo

• *
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 07:43:40 am »
สวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ [รัก]
ผมมาเป็นสมาชิก M8 500x2 ได้2วันแล้วกำลังเรียนรู้อยู่ครับผ่านมา2วันประทับใจครับคุ้มกับเงินที่จ่าย
สนุกกับการได้ใช้งาน เพลินดี
คำถามครับ
1.หนังการ์ตูนที่ไปลงมามันไม่เสียงไทยจะทำยังไงได้บ้างมั๊ยครับ ลูกผมอยากได้น่ะครับ

2.ผมดู version ยังเป็น 1.0 ต้องทำ fw มั๊ย ครับตอนนี้ version ? แล้วหาได้จากที่ไหนครับ

รบกวนเท่านี้ครับ สวัสดีอีกครั้ง [เท่ห์]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:11:57 am »
สวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ [รัก]
ผมมาเป็นสมาชิก M8 500x2 ได้2วันแล้วกำลังเรียนรู้อยู่ครับผ่านมา2วันประทับใจครับคุ้มกับเงินที่จ่าย
สนุกกับการได้ใช้งาน เพลินดี
คำถามครับ
1.หนังการ์ตูนที่ไปลงมามันไม่เสียงไทยจะทำยังไงได้บ้างมั๊ยครับ ลูกผมอยากได้น่ะครับ

2.ผมดู version ยังเป็น 1.0 ต้องทำ fw มั๊ย ครับตอนนี้ version ? แล้วหาได้จากที่ไหนครับ

รบกวนเท่านี้ครับ สวัสดีอีกครั้ง [เท่ห์]

1. การ์ตูนเรื่องอะไรครับ ปกติต้องทำการรวม เสียงไทยเข้าไปไว้ในไฟล์อะครับ
2. ตามลิงก์ไปได้เลยครับ ใช้เป็นตัว V1.0.2 นะครับผม
http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=2722.0

วิธีการอัพ FW
http://mede8erthai.com/forum/index.php?board=18.0

ออฟไลน์ knattayo

• *
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:39:29 pm »
ขอบคุณครับ คุณ hdstudio
รบกวนอีกนิดครับ ผมยังเข้าmed8thai ไม่ได้ ยังไม่ได้รับmailให้ยืนยันครับ