ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377117 ครั้ง)

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:29:28 am »
ที่ Mede8er ปรับเสียงไว้ที่เท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ปรับเสียงไว้ Max ครับที่ Mede8er, แต่เวลาดูหนังไม่เป็นไรนะครับเสียงมาเต็มปกติ แต่ถ้าเล่นเพลง เสียงจะไปที่ HDMI ของ TV ปกติ แต่มาที่ Optical เบาครับ

ขอบคุณครับ
YNWA [ปาดเหงื่อ]

SPDIF ตั้งเป็นอะไรไว้ครับ

ออฟไลน์ YNWA

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:05:31 pm »
ที่ Mede8er ปรับเสียงไว้ที่เท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ปรับเสียงไว้ Max ครับที่ Mede8er, แต่เวลาดูหนังไม่เป็นไรนะครับเสียงมาเต็มปกติ แต่ถ้าเล่นเพลง เสียงจะไปที่ HDMI ของ TV ปกติ แต่มาที่ Optical เบาครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น downmix to 2 ch ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่บ้านครับ...ผมจะกลับวันอังคารหน้าครับแล้วจะเช็คอีกทีนะครับ
โอมเธียเตอร์เป็นแบบ soundbar 2.1 ch ให้ผมเตรียมข้อมูลอะไรบ้างหรือตรวจเช็คตั้งค่าเบื้องต้นที่ควรเป็นผมจะหาไว้

ขอบคุณครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 04:28:43 pm »

ขอบคุณครับ

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น downmix to 2 ch ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่บ้านครับ...ผมจะกลับวันอังคารหน้าครับแล้วจะเช็คอีกทีนะครับ
โอมเธียเตอร์เป็นแบบ soundbar 2.1 ch ให้ผมเตรียมข้อมูลอะไรบ้างหรือตรวจเช็คตั้งค่าเบื้องต้นที่ควรเป็นผมจะหาไว้

ขอบคุณครับ

เช็คค่าเบื้องต้นนะครับ แล้วก็รุ่นของ Soundbar นะครับผม

ขอบคุณมากครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 04:32:30 pm »
ฟังก์ชั่นใหม่กำลังจะมาใน Smart V1.0.4

ไม่ต้องต่อเน็ต ไม่ต้องทำ Database ใช้ได้ทันที

พร้อมอัพเดทได้ทั้ง MED500X2 และ MED450X2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 04:45:29 pm โดย hdstudio »

ออฟไลน์ Sogood09

• *
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 06:35:45 pm »
ขอเป็นอีก 1 คนที่ใช้
หลังจากหาข้อมูลมาเกือบสองอาทิตย์ วันนี้ก็ไปเอา มาและ 500x2 ลองเทส ไป1ชม. ยังไม่มีอะไรเกิด ขึ้น เรืองภาพ ปรกติเพราะต่อ กับ 29" ธรรมดา จากช่อง คอมโฟเนท ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลง  คิดว่าน่าจะะบานปาย แน่ๆ เลย

ออฟไลน์ nongchai

• *
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 02:13:20 am »
ผมมีรุ่น 450x2 อยู่ครับ ซื้อมาใช้เกือบเดือนละ ไม่เคยใส่ HDD ในเครื่องเลย

คิดว่าจะหาซื้อมาใส่ในเครื่องติดเอาไว้ แต่ไม่รู้เรื่อง HDD เท่าไหร่

อยากถามผู้ที่มีความรู้ ช่วยแนะนำในการซื้อ HDD 2.5 ทีครับ

1. รุ่น 450x2 รองรับการเชื่อมต่อ SATA ในเครื่อง สูงสุดแบบไหน 1 หรือ 2 หรือ 3 ครับ

2. ถ้าซื้อความจุ 1 TB จะทำให้เครื่องอืด มากกว่าขนาด 500 GB หรือป่าวครับ (ความเร็วรอบเท่ากัน)

3. HDD 2.5 แบบ ไม่เสียงดัง ไม่ร้อน ที่ใช้ใส่ HD PLAYER ต้องเป็นยี้ห้อไหนและรุ่นอะไร ถึงจะดีครับ

4. รุ่น 450x2 ใส่ HDD 2.5 ขนาดไหน ตัวบางหรือตัวหนา (ผมเข้าใจว่าตัวบาง 9.5mm หนา 12.5mm ถูกไหมครับ)

5. ถ้าจะซื้อ HDD 2.5 ซื้อที่เวปไหน หรือร้านไหน ถึงจะคุณภาพดีที่สุดครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำให้ทีนะครับ

[งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 03:52:30 am โดย nongchai »

ออฟไลน์ majake

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:32:57 pm »
ขอเป็นอีก 1 คนที่ใช้
หลังจากหาข้อมูลมาเกือบสองอาทิตย์ วันนี้ก็ไปเอา มาและ 500x2 ลองเทส ไป1ชม. ยังไม่มีอะไรเกิด ขึ้น เรืองภาพ ปรกติเพราะต่อ กับ 29" ธรรมดา จากช่อง คอมโฟเนท ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลง  คิดว่าน่าจะะบานปาย แน่ๆ เลย

จะบายปลายเป็น รุ่นไหนดีครับ ถ้าเล็งๆอะไรไว้ ตอนนี้ดูเป็นพวกที่ 3D SBS ไปเลยนะครับ คุ้ม !!!!

• **
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:37:47 pm »
ผมมีรุ่น 450x2 อยู่ครับ ซื้อมาใช้เกือบเดือนละ ไม่เคยใส่ HDD ในเครื่องเลย

คิดว่าจะหาซื้อมาใส่ในเครื่องติดเอาไว้ แต่ไม่รู้เรื่อง HDD เท่าไหร่

อยากถามผู้ที่มีความรู้ ช่วยแนะนำในการซื้อ HDD 2.5 ทีครับ

1. รุ่น 450x2 รองรับการเชื่อมต่อ SATA ในเครื่อง สูงสุดแบบไหน 1 หรือ 2 หรือ 3 ครับ

2. ถ้าซื้อความจุ 1 TB จะทำให้เครื่องอืด มากกว่าขนาด 500 GB หรือป่าวครับ (ความเร็วรอบเท่ากัน)

3. HDD 2.5 แบบ ไม่เสียงดัง ไม่ร้อน ที่ใช้ใส่ HD PLAYER ต้องเป็นยี้ห้อไหนและรุ่นอะไร ถึงจะดีครับ

4. รุ่น 450x2 ใส่ HDD 2.5 ขนาดไหน ตัวบางหรือตัวหนา (ผมเข้าใจว่าตัวบาง 9.5mm หนา 12.5mm ถูกไหมครับ)

5. ถ้าจะซื้อ HDD 2.5 ซื้อที่เวปไหน หรือร้านไหน ถึงจะคุณภาพดีที่สุดครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำให้ทีนะครับ

[งง]

1. ตอนนี้ HDD 2.5 สูงสุดที่ 1 TB ครับ

2. ไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าไม่น่าช้าลงครับ เพราะไม่เกี่ยวกับ CPU

3. ใช้เป็น Seagate หรือ Samsung ดีกว่าครับ

4. ถ้าต่ำกว่า 500 GB ลงไปจะเป็นตัวบาง ถ้า 1 TB จะเป็นตัวหนาครับ

5. J.....B ครับ รับประกันความถูก    [ไม่พูด]

• *
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 02:24:06 pm »

[งง]

1. ตอนนี้ HDD 2.5 สูงสุดที่ 1 TB ครับ

2. ไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าไม่น่าช้าลงครับ เพราะไม่เกี่ยวกับ CPU

3. ใช้เป็น Seagate หรือ Samsung ดีกว่าครับ

4. ถ้าต่ำกว่า 500 GB ลงไปจะเป็นตัวบาง ถ้า 1 TB จะเป็นตัวหนาครับ

5. J.....B ครับ รับประกันความถูก    [ไม่พูด]

จากข้อที่ 1 คือว่าการเชื่อมต่อของเครื่องอะครับ ว่ารองรับความเร็วสูงสุดเป็นแบบ SATA1,SATA2 หรือ SATA3 ครับ

จากข้อที่ 4 เห็นมีคนบอกว่า ตัว 1 TB ตัวบาง (ตัวมาตราฐาน) มีออกมาขายแล้ว ใช่หรือป่าวครับ

ข้อ 6. ถ้าเราจะซื้อเอามาใช้กับเครื่อเล่น HD PLAYER โดยเฉพาะเนี่ย HDD 2.5 "ความเร็วที่ 5400RPM" จะทำให้การดูหนังเกิดปัญหามีอาการกระตุกไหม

[งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 02:27:09 pm โดย nongchai »

• **
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 05:50:03 pm »
1. ตอนนี้ HDD 2.5 ยังรองรับแค่ SATA I อยู่นะครับ ตามนี้
http://www.wdc.com/en/products/internal/mobile/

4. ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

6. ถ้าต่อภายในแล้ว เล่นได้หายห่วง เพราะ SATA จะอ่านข้อมูลเร็วกว่าต่อแบบ USB อยู่แล้ว
ขนาดต่อ USB ยังไม่มีกระตุกเลย  [จิ้ม]

• *
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:59:26 pm »
1. ตอนนี้ HDD 2.5 ยังรองรับแค่ SATA I อยู่นะครับ ตามนี้
http://www.wdc.com/en/products/internal/mobile/

6. ถ้าต่อภายในแล้ว เล่นได้หายห่วง เพราะ SATA จะอ่านข้อมูลเร็วกว่าต่อแบบ USB อยู่แล้ว
ขนาดต่อ USB ยังไม่มีกระตุกเลย  [จิ้ม]

ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่ช่วยให้ความกระจ่าง คงต้องรอตัวบางออกมา กลัวซื้อตัวหนาไปใส่แล้วปิดฝาไม่ได้ มันจะเป็นเรื่องใหญ่เอา อิอิ

• **
« ตอบกลับ #371 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:14:50 am »

ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่ช่วยให้ความกระจ่าง คงต้องรอตัวบางออกมา กลัวซื้อตัวหนาไปใส่แล้วปิดฝาไม่ได้ มันจะเป็นเรื่องใหญ่เอา อิอิ

คิดว่าใส่ได้ทั้ง 2 ตัวนะครับ ทั้งหนาและบาง

รอตัวบางออกามาก่ินก็น่าจะดี เพราะจะได้เบา ยิ่งพกสะดวกเลย  [กระโดด]

ออฟไลน์ YNWA

• *
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 05:31:50 pm »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

เช็คค่าเบื้องต้นนะครับ แล้วก็รุ่นของ Soundbar นะครับผม

ขอบคุณมากครับ

เซ็ตไปเซ็ตมาลงตัวที่ Downmix to 2 ch ตอนนี้เสียงมาปกติแล้วครับ

เพิ่งกลับมาจากบังคลาเทศ

ขอบคุณนะครับ

• **
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:32:20 pm »
ข่าวล่ามาไว MED450X2 ได้รับรางวัล EDITOR'S CHOICE AWARD จาก MPC Club แล้วจ้าาาา

[กระโดด] [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด] 

http://www.mpcclub.com/forum/

ออฟไลน์ khai230

• *
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:45:44 am »
...ถามหน่อยนะครับ ตรงด้านข้างที่มี USB 3.0 slave มีไว้ทำอะไรครับ ไม่ทราบจริงๆ และเราจะใช้ประโยชน์มันยังไง...เพิ่งจะได้เครื่องมานะครับ MED500X2...

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:54:06 am »
...ถามหน่อยนะครับ ตรงด้านข้างที่มี USB 3.0 slave มีไว้ทำอะไรครับ ไม่ทราบจริงๆ และเราจะใช้ประโยชน์มันยังไง...เพิ่งจะได้เครื่องมานะครับ MED500X2...

ไว้ต่อเข้ากับคอมเพื่อโอนถ่ายข้อมูลครับ ความเร็วที่ได้ตามทฤษฏีเร็วกว่า USB 2.0 10 เท่า แต่ที่ คอม PC จะต้องมีพอร์ต USB 3.0 เช่นกัน ไม่งั้นก็วิ่งที่ความเร็ว 2.0 เหมือนเดิม
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

• **
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:35:43 am »
ผมลอง copy เอง ผ่าน usb 3 ได้ความเร็วที่ประมาณ 70mb
ถ้าเป็นแบบ usb 2 ได้แค่ 20 mb เอง คาดว่า การ copy น่าจะได้มากกว่า 3-4 เท่าเอง

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า จริงๆแล้ว มัน copy ได้สูงสุดเท่าไหร่แน่

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:33:30 pm »
Mede8er MED450X2 เพิ่งได้รับรางวัล  Editor's Choice จาก MPC Club website ที่รวบรวมแหล่งข่าวสารเกี่ยวกับวงการ Hidef Player จากต่างประเทศ
ทางเราได้แปลเป็นภาษาไทยไว้แล้ว มีประวัติเกี่ยวกับ Mede8er ที่เราไม่เคยรู้กันด้วย ไปอ่านกันเลยครับ

VVV คลิ๊กอ่านแบบฉบับใหญ่ได้เลยครับ

VVV คลิ๊กอ่านแบบฉบับใหญ่ได้เลยครับ

สำหรับใครที่อยากอ่านเวอรชั่นอังกฤษ คลิกไปอ่านที่ www.mpcclub.com ครับ