ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377123 ครั้ง)

ออฟไลน์ pisutmpm

• *
Re: 800X3D เห็น HDD ใน Docking ตัวเดียว
« ตอบกลับ #1836 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 11:11:10 am »
รบกวนสอบถามครับ
ผมใช้ 800X3D อยู่ครับ ปัญหาของผมคือ ต่อ Docking (Orico 6629 2Bay รองรับ HDD ได้ 4TB) ใส่ HDD ของ WD 2TB 2 ลูก
(รุ่น WD20EZRZ) ทั้งสองลูก แต่ 800X3D ของผมเห็น HDD แค่ตัวเดียวครับ รองเปลี่ยนใส่ 1TB สองลูกก็เห็นลูกเดียวเหมือนกันเลยครับ
ไม่ทราบจะแก้ปัญหานี่ยังงัยครับ

เซลล์ ORICO แจ้งว่า รุ่นใหม่ ลอทใหม่ที่ออกมาถ้าเล่นกับ HD PLAYER จะเห็นแค่ลูกเดียวแล้วครับ
ซึ่งเป็นการลดสเปคของทาง ORICO ครับผม

ออฟไลน์ pisutmpm

• *
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #1837 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 11:16:56 am »
รบกวนสอบถาม ผมใช้ 800X3D อยู่ครับ ปัญหาของผมคือ ต่อ Docking ใส่ HDD 1 ลูก 1T แล้วมองไม่เห็นแต่ก่อนมองเห็น ลองเอา FD มาใส่ก็มองเห็นปกติ ต้องแก้ไขตรงไหนครับ

ออฟไลน์ SP

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1838 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 03:43:27 pm »
รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมใช้ mede8er 450X2 firmware V.3.0.4 ก็ใช้ได้ดีมาโดยตลอด แต่อยู่ดีๆ 2 วันที่แล้ว ผมต่อ external hard disk usb แล้วเปิดเครื่อง เลือก
usb แล้วหลังจากนั้น จอทีวีกลายเป็นสีชมพูไปเลยครับ แล้วก็ค้างด้วย สั่งอะไรจากรีโมทไม่ได้เลย เลยต้องดึงสายไฟออกจากกล่อง แล้วลองใหม่ ก็เป็นอีก เลยลองเอา external
hard disk ตัวที่2 มาต่อ ก็เป็นเหมือนกัน เอา external hard disk ตัวที่ 3 มาต่อ ก็เป็นเหมือนกัน ลองเอา external hard disk ทั้ง 3 ตัวมาต่อกับ laptop ก็เข้าได้
ปกติ ถัดไปอีกวัน ลองใหม่ ปรากฏว่าเข้าได้ เห็นไฟล์หนัง ลองเล่นดู เล่นไปแป๊บเดียว ก็เป็นอีก ดึงสายไฟออก เสียบสายไฟใหม่ ลองใหม่ คราวนี้กด usb menu เพื่อเข้าไปเลือก
โฟลเดอร์หนัง เข้าไม่ได้อีกหละ ขึ้นจอสีชมพู ก็เลยลอง upgrade firmware ไปเป็น v.3.0.5 อัพเสร็จลองใหม่ ก็เหมือนเดิม กดเลือก usb menu เข้าไม่ได้ ทีวีขึ้นจอสีชมพู

ผมควรจะต้องแก้ไขยังไงครับ หรือมันพังแล้ว ใครก็ได้ชวยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1839 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 10:28:37 am »
รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมใช้ mede8er 450X2 firmware V.3.0.4 ก็ใช้ได้ดีมาโดยตลอด แต่อยู่ดีๆ 2 วันที่แล้ว ผมต่อ external hard disk usb แล้วเปิดเครื่อง เลือก
usb แล้วหลังจากนั้น จอทีวีกลายเป็นสีชมพูไปเลยครับ แล้วก็ค้างด้วย สั่งอะไรจากรีโมทไม่ได้เลย เลยต้องดึงสายไฟออกจากกล่อง แล้วลองใหม่ ก็เป็นอีก เลยลองเอา external
hard disk ตัวที่2 มาต่อ ก็เป็นเหมือนกัน เอา external hard disk ตัวที่ 3 มาต่อ ก็เป็นเหมือนกัน ลองเอา external hard disk ทั้ง 3 ตัวมาต่อกับ laptop ก็เข้าได้
ปกติ ถัดไปอีกวัน ลองใหม่ ปรากฏว่าเข้าได้ เห็นไฟล์หนัง ลองเล่นดู เล่นไปแป๊บเดียว ก็เป็นอีก ดึงสายไฟออก เสียบสายไฟใหม่ ลองใหม่ คราวนี้กด usb menu เพื่อเข้าไปเลือก
โฟลเดอร์หนัง เข้าไม่ได้อีกหละ ขึ้นจอสีชมพู ก็เลยลอง upgrade firmware ไปเป็น v.3.0.5 อัพเสร็จลองใหม่ ก็เหมือนเดิม กดเลือก usb menu เข้าไม่ได้ ทีวีขึ้นจอสีชมพู

ผมควรจะต้องแก้ไขยังไงครับ หรือมันพังแล้ว ใครก็ได้ชวยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ  [เศร้า]

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ผมเคยเจออาการจอชมพู (ไม่ได้ใช้ Mede8er นะ) แต่สาเหตุมาจากสาย HDMI ไม่ดีครับ ลองเปลี่ยนสายดู ถ้าเปลี่ยนแล้วยังใช้ไม่ได้ คงต้องมองไปที่ตัว mede8er แล้วครับ

ออฟไลน์ SP

• *
« ตอบกลับ #1840 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 08:20:05 pm »

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ผมเคยเจออาการจอชมพู (ไม่ได้ใช้ Mede8er นะ) แต่สาเหตุมาจากสาย HDMI ไม่ดีครับ ลองเปลี่ยนสายดู ถ้าเปลี่ยนแล้วยังใช้ไม่ได้ คงต้องมองไปที่ตัว mede8er แล้วครับ

ขอบคุณครับ ผมใช้สาย merex cable HDMI 2.0 จากกล่อง mede8er ไปยัง avr onkyo และจาก onkyo ไปทีวี ใช้ของ LCDTVTHAILAND รุ่น hitman
วันนี้ ลองแค่ถอดสาย merex cable HDMI 2.0 จากกล่อง mede8er แล้วเสียบใหม่อีกครั้ง ก็กลับมาดูได้แล้วครับ คงต้องรอดูต่อไปว่าจะเกิดปัญหาแบบเดิมอีกไหม

ออฟไลน์ SP

• *
« ตอบกลับ #1841 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 11:55:16 am »
เรียนปรึกษา ใครเคยมีอาการแบบผมบ้าง แก้ไขอย่างไรครับ
เปิดเครื่องไฟสถานะขึ้นสีฟ้าแสดงว่าเปิดแล้ว แต่ไม่มีสัญญานออก เครื่องค้าง กดปิดก็ไม่ปิด แน่นิ่ง ต้องทดลองถอดปลั๊ก แล้วเปิดใหม่อาการเหมือนเดิมครับ.. [ร้องไห้]

ผมเป็นแบบคุณเป๊ะเลยครับ ผมต่อกับ external usb hard disk เปิดเครื่องแแล้วเครื่องค้าง ใช้รีโมทควบคุมไม่ได้ กดปุ่มปิดที่เครื่องก็ไม่ได้ ต้องถอดสายไฟ
อย่างเดียว แต่ถ้าไม่ต่อกับ external usb hard disk มันจะไม่เป็นนะ สาเหตุไม่ได้เกิดจาก external usb hard disk แน่ๆครับเพราะผมลองไป 3 ลูก
เป็นเหมือนกันหมด ผมใช้ 450x2 กำลังถอดใจหาตัวใหม่อยู่ แต่ขอลอง reset factory default ก่อน ถ้าไม่หาย เดาว่ามันพังแล้วครับ เพราะผมอัพ
เฟิร์มแวร์ตัวล่าสุดไปแล้วด้วย

ออฟไลน์ SP

• *
« ตอบกลับ #1842 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 08:47:49 pm »

ขอบคุณครับ ผมใช้สาย merex cable HDMI 2.0 จากกล่อง mede8er ไปยัง avr onkyo และจาก onkyo ไปทีวี ใช้ของ LCDTVTHAILAND รุ่น hitman
วันนี้ ลองแค่ถอดสาย merex cable HDMI 2.0 จากกล่อง mede8er แล้วเสียบใหม่อีกครั้ง ก็กลับมาดูได้แล้วครับ คงต้องรอดูต่อไปว่าจะเกิดปัญหาแบบเดิมอีกไหม

มาอัพเดท หลังจากลองหลายๆรูปแบบ สุดท้ายเอากล่อง gmmz มาต่อกับสาย hdmi เดิมที่ port hdmi1 ของ avr ผลคือดูได้ปกติ ไม่มีแฮงก์ ไม่มีจอเป็นสีชมพู
ผมคิดว่า chip บางตัวน่าจะเริ่มเสือมสภาพหละครับ เพราะบางทีมันก็ไม่ค้าง (น้อยครั้งมาก) แต่ส่วนใหญ่มันค้างตั้งแต่กดเข้า media library menu เลย

ออฟไลน์ Charoenar

• *
« ตอบกลับ #1843 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 11:35:09 am »
ผมใช้ MED600X3D มาได้ครบสี่ปีเต็มแล้วครับ ทน อึดมากๆ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ ทีวี 4 K จึงอยากจะใช้ศักยภาพของทีวีให้คุ้มค่า ด้วยการเล่นไฟล์แบบ 4 K แต่มีข้อติดขัดตรงที่ AV RECIEVER DENON เป็นรุ่นเก่าที่ไม่รองรับระบบภาพแบบ 4 K ในความคิดส่วนตัวของผมมีทางเลือกอยู่ 2 ทางดังนี้คือ
1. ต่อสายภาพ HDMI จาก HD PLAYER 4 K ตรงไปยังช่อง HDMI ของทีวีซึ่งจะได้ภาพเป็น 4K แล้วต่อสาย OPTICAL จากทีวีมาเข้าที่ OPTICAL ของAMP.ทางเลือกนี้ผมได้ลองดูแล้วเสียงที่ได้จะออกแค่      2 STEREO และ DOLBY AC-3 เท่านั้นซึ่งอาจจะเป็นเพราะสปีดหรือแบนด์วิธของสายไม่รองรับระบบเสียง DOLBY TRUE-HD และDTS-HDMA ที่AMP.สามารถให้ได้
2. หา HD PLAYER 4 K แบบมีช่อง HDMI OUT 2 ช่องแยกเป็นช่องภาพและช่องเสียงซึ่งวิธีนี้จะได้ทั้งภาพและเสียงเต็มตามศักยภาพของทีวีและ AMP.แต่ราคาของ HD PLAYER ที่ว่านี้ค่อนข้างสูง
  สรุปครับ ผมเล่นไฟล์ 4 K ทางช่อง USB ของทีวีแล้วไม่ค่อยสะดวก ระบบเสียงก็ตามที่แจ้งคือ AC-3 และ 2 STEREO จึงอยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิก MEDE8ER ว่ามีสายOPTILAL ยี่ห้อและรุ่น 
  ใดบ้างที่รองรับระบบเสียง DOLBY TRUE-HD กับ DTS-HAMA หรือมี HD PLAYER ของ MEDE8ER หรืออื่นๆราคาไม่สูงมากนักที่มีช่อง HDMI OUT แยกเป็น 2ช่องจำหน่าย เพื่อจะได้อัพระบบให้สมบูรณ์ ขึ้น ขอบคุณทุกท่านหากจะกรุณาตอบคำถามยืดยาวเหล่านี้ครับ

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #1844 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 01:42:55 pm »
ผมใช้ MED600X3D มาได้ครบสี่ปีเต็มแล้วครับ ทน อึดมากๆ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ ทีวี 4 K จึงอยากจะใช้ศักยภาพของทีวีให้คุ้มค่า ด้วยการเล่นไฟล์แบบ 4 K แต่มีข้อติดขัดตรงที่ AV RECIEVER DENON เป็นรุ่นเก่าที่ไม่รองรับระบบภาพแบบ 4 K ในความคิดส่วนตัวของผมมีทางเลือกอยู่ 2 ทางดังนี้คือ
1. ต่อสายภาพ HDMI จาก HD PLAYER 4 K ตรงไปยังช่อง HDMI ของทีวีซึ่งจะได้ภาพเป็น 4K แล้วต่อสาย OPTICAL จากทีวีมาเข้าที่ OPTICAL ของAMP.ทางเลือกนี้ผมได้ลองดูแล้วเสียงที่ได้จะออกแค่      2 STEREO และ DOLBY AC-3 เท่านั้นซึ่งอาจจะเป็นเพราะสปีดหรือแบนด์วิธของสายไม่รองรับระบบเสียง DOLBY TRUE-HD และDTS-HDMA ที่AMP.สามารถให้ได้
2. หา HD PLAYER 4 K แบบมีช่อง HDMI OUT 2 ช่องแยกเป็นช่องภาพและช่องเสียงซึ่งวิธีนี้จะได้ทั้งภาพและเสียงเต็มตามศักยภาพของทีวีและ AMP.แต่ราคาของ HD PLAYER ที่ว่านี้ค่อนข้างสูง
  สรุปครับ ผมเล่นไฟล์ 4 K ทางช่อง USB ของทีวีแล้วไม่ค่อยสะดวก ระบบเสียงก็ตามที่แจ้งคือ AC-3 และ 2 STEREO จึงอยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิก MEDE8ER ว่ามีสายOPTILAL ยี่ห้อและรุ่น 
  ใดบ้างที่รองรับระบบเสียง DOLBY TRUE-HD กับ DTS-HAMA หรือมี HD PLAYER ของ MEDE8ER หรืออื่นๆราคาไม่สูงมากนักที่มีช่อง HDMI OUT แยกเป็น 2ช่องจำหน่าย เพื่อจะได้อัพระบบให้สมบูรณ์ ขึ้น ขอบคุณทุกท่านหากจะกรุณาตอบคำถามยืดยาวเหล่านี้ครับ

ถ้าอยากได้เสียงแบบ HD ตัด option ที่เป็นสาย optical ทิ้งเลยครับ เพราะมันเป็นข้อจำกัดทางเทคโนโลยี สาย optical ส่งได้แค่ DTS และ AC3 ครับ (ต่อ optical จากเครื่องเล่น เข้าแอมป์)

ออฟไลน์ ppia

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1845 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 03:02:43 pm »
1. ต่อสายภาพ HDMI จาก HD PLAYER 4 K ตรงไปยังช่อง HDMI ของทีวีซึ่งจะได้ภาพเป็น 4K แล้วต่อสาย OPTICAL จากทีวีมาเข้าที่ OPTICAL ของAMP.ทางเลือกนี้ผมได้ลองดูแล้วเสียงที่ได้จะออกแค่      2 STEREO และ DOLBY AC-3 เท่านั้นซึ่งอาจจะเป็นเพราะสปีดหรือแบนด์วิธของสายไม่รองรับระบบเสียง DOLBY TRUE-HD และDTS-HDMA ที่AMP.สามารถให้ได้
ข้อ1 ตัดไปได้เลยครับ opticalไม่รองรับเสียงHD
ข้อ2 มี 2 choice 2.1 เปลี่ยน HD Playerเป็นแบบhdmi out 2ช่อง แยกภาพและเสียง ตัวที่ถูกสุดตอนนี้เป็น zappiti one se ราคา 8,190บาท หรือ Zidoo x20 ราคา 14,000บาท
2.2 ใช้hdmi splitter Egreat H10 แยกอีกที่ ข้อนี้ถ้าสนใจผมปล่อยมือสองอยู่ ราคา 2,800บาทครับ ^^
ถ้าสนใจทัก id line: 0817022681
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 03:04:02 pm โดย ppia »

ออฟไลน์ Charoenar

• *
« ตอบกลับ #1846 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 12:48:59 pm »
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะดีๆจากทั้งสองท่านครับ คงจะตัดตัวเลือกของสาย OPTICAL ออกไป เหลือไว้พิจารณาอีกตัวเลือกคือใช้ HD PLAYER4 K ชนิดมี HDMI OUTPUT 2 ช่องซึ่งน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดในขณะนี้ ติดอยู่ที่ราคาค่อนข้างสูงมาก อาจจะรอสักระยะค่อยว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ drtra

• *
« ตอบกลับ #1847 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 09:35:36 am »
สวัสดีครับ รีโมทเคื่อง mede8er 1000x3d ผมพังมาสักระยะแล้ว พอจะหาซื้ออะไหล่ หรือมีอะไรแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #1848 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 02:27:36 pm »
ท่านใดที่ใช้ zappiti พอดีผมซื้อเจ้า one se มาเวลาทำปก เข้าไปดูวิธีการในเวปแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจ คืออยากทราบว่ามันสามารถทำปกแบบ zidoo ได้หรือเปล่า เจ้า zap ผมทำที่ละเรื่อง zidoo มันสแกนทั้ง HDD  และปกจะไม่ค้างในเครื่อง

ออฟไลน์ kosit

• *
รวมพลคนใช้ med8er
« ตอบกลับ #1849 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 11:48:02 am »
เวลาเปิด ดูหนังฟังเพลง มันจะไป อยู่ใน แฟ้มรายการ  ในช่องภาพยนตร์ ไม่มีอะไร เลย ทำไงดีครับ
ใส่ปกหนังก็ไม่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2019, 11:50:39 am โดย kosit »