ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1379360 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluepoppin

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 11:57:38 pm »
ช่วยตอบทีน่ะคับ..

ผมซื้อmede8er มาเมื่อ 4เดือนที่แล้ว...ยังไม่ได้อัฟเดท fimeware เลย..

จะเป็นไรมั้ยคับ..

และถ้าหากผม...อัฟเดท..fimeware v.2.0.3 ตัวล่าสุดมาใสจะได้เลยมั้ยครับ..

หรือต้องอัฟเดท เรียงกันไป (จำไม่ได้ว่าของตัวเอง v.ไหน)

ถ้าเป็นไปได้ช่วยบอกวิธีอัฟด้วยน่ะคับ...มือใหม่

ขอบคุณมากๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:45:51 am »
ไปดูมาแล้ว...mede8er ของผม v.1.0.3 ..

ถ้าจะอัพ firmware ต้องอัพยังไงช่วยตอบที..

อัพเรียงขึ้นไป หรือ อัพอันล่า สุดได้เลย..   

ขอบคุณ

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #560 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:40:38 am »
อัพอันล่าสุดได้ทันทีเลยครับ

ลิงก์ V2.0.3 ครับผม
http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=3125.0

• *
« ตอบกลับ #561 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 02:11:50 am »
มีข้อสงสัยมาถาม ใครรู้ตอบทีน่ะคับ..

คือตอนนี้ผมใช้ mede8er 500x2 แล้วเปิดหนังโดยผ่าน external harddish 2.5

อบากทราบว่าเวลาปิดเครื่องเนี่ย มีปุ่มกดตรงไหนมั้ยคับ เพื่อที่จะหยุดการทำงานของ external hdd ลง

หรือว่าดึงสาย usb ออกได้เลย

เพราะ...เห็นว่ามีบางรุ่นมีปุ่มกับหยุดการทำงานอ่ะ..

ถ้า mede8er 500 x2 มีช่วยบอกทีว่ากดตรงไหน

ขอบคุณครับ (กลัว external hdd พัง)

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #562 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:44:56 pm »
มีข้อสงสัยมาถาม ใครรู้ตอบทีน่ะคับ..

คือตอนนี้ผมใช้ mede8er 500x2 แล้วเปิดหนังโดยผ่าน external harddish 2.5

อบากทราบว่าเวลาปิดเครื่องเนี่ย มีปุ่มกดตรงไหนมั้ยคับ เพื่อที่จะหยุดการทำงานของ external hdd ลง

หรือว่าดึงสาย usb ออกได้เลย

เพราะ...เห็นว่ามีบางรุ่นมีปุ่มกับหยุดการทำงานอ่ะ..

ถ้า mede8er 500 x2 มีช่วยบอกทีว่ากดตรงไหน

ขอบคุณครับ (กลัว external hdd พัง)

ลงเป็น FW ตัวล่าสุดครับ V2.0.3 จะมีฟังก์ชั่น Safety Remove ครับผม

http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=3125.0

ตรง Media Library ให้กดปุ่มเขียวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2012, 12:47:32 pm โดย hdstudio »

• *
« ตอบกลับ #563 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:06:50 pm »
ขอบคุณคำตอบครับ

ตอนนี่ผมลง v 2.0.3 แล้ว พบว่ามีฟังชั่น เพิ่มขึ้นมา ในหมวดตั้งค่าระบบ

คือ หัวข้อที่ว่า auto view ให้ ปิด / เปิด อ่ะคับ..  ผมอยากทราบว่ามันคืออ่ะไร แล้วมีไว้ทำอะไรคับ

ขอบคุณ

• *
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:13:41 pm »
แล้วก็อีก หัวข้อนึง คือ ..

มุมมองแบบจูกบอกส์ ให้ เปิด / ปิด อ่ะครับ..

มันคืออะไร แล้วมีไว้ทำอะไรคับ...

ที่ผมลองเปิดและปิดดูแล้วยังไม่เห็นความต่างเลยครับ

ขอบคุณ

น่ะคับ..

กำลังเรียนรู้อยู่คับ

• *
« ตอบกลับ #565 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 11:25:42 pm »
ไอ้ hdd spin down เนี่ย เอาไว้ทำอะไรคับ ใช้เป็นตัวพักการทามงานของ harddish รึป่าว

อย่างเช่นถ้าเราไม่ได้เปิดไฟล์จาก hdd ประมาน 30 นาที มันจะหยุดการทามงานเองใช้มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #566 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 11:41:52 pm »
ในหมวด auto view อ่ะคับ..มันใช้ไม่ได้กับการต่อ external hdd ภายนอกหรอคับ

ผม ลองเปลี่ยน view แต่ละหมวดให้มันสลับกันดู เช่น(หมวดหนัง ปรับเป็น preview , หมวดเพลง ปรับเป็น photo view) แล้วผมก็ไปตั้งค่าที่ หัวข้อ auto view ให้เป็น เปิด แล้ว..

พอกลับมาดูแต่ละหมวด มันก็ยังสลับกันเหมือนเดิม...

เลยอยากทราบว่ามันใช้กับ การต่อ external hdd จากภายไม่ได้หรอครับ

• *
« ตอบกลับ #567 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 11:43:51 pm »
แล้ว สกรีนเซฟเวอร์ ที่ว่า flickr มันคืออะไร ไม่เห็นมีข้อแตกต่างเลยคับ

วันนี้ถามเยอะขอโทษทีน่ะคับ

เอาให้มันเครียร์

• *
« ตอบกลับ #568 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 01:46:46 am »
ช่วยบอกการทำงานของ auto view หน่อยครับ...

เพราะจากที่ลอง มานไม่เห้น auto เลย

(จาก hdd ภายใน)

คือผมลอง สลับ view แต่ละหมวดดู แล้ว ไปหัวข้อ auto view ปรับเป็น (เปิด)

ผลที่ออกมาก็ก็คือมายยังสลับกันเหมือนเดิมอยู่ดี..

แต่พอกดเข้าไปใน หน้า(แฟ้มข้อมูล)
.

แล้วกลับออกมา เข้าดูแต่ละหมวด view มันกลับตรงหมวดหมดเลย.... หนัง เพลง ภาพ (view ตรงกันหมด)

แต่ ถ้าสลับ view แต่ หมวด (อย่างเช่น หมวดหนังเป็น ปรับ photoview)

แล้วกลับออกมาหน้าหลัก แล้วกดเข้าหมวดหนังใหม่อีกครั้ง

((((มันก็เป้น photoview เหมือนเดิม มันไม่กลับเป้น movie view ให้)))

..หรือลองกด เล่นหนังดูแล้ว...

..พอกดออกมา..

((((มันก็เป้น photoview เหมือนเดิม มันไม่กลับเป้น movie view ให้)))

งงมาก กลับกระบวนการทำงานมันเป้นยังไง ใครรู้ข่วยบอกที่ ถ้าเป้นอย่างนี้ จะมีหมวด auto view หรือไม่มี ก็มีค่ากันอ่ะ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #569 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:49:44 pm »
- เรื่อง HDD Spindown จะไว้ใช้ในกรณีที่ เราเล่นไฟล์จากแหล่องอื่น ที่ไม่ใช่ HDD ภายในครับ
เช่น HDD External หรือ เล่นผ่าน Network

เมื่อไม่ใช้งาน HDD ก็จะหมุนช้าลง เพื่อเป็นการถนอม อายุการใช้งาน HDD ครับ

- Auto View จะเป็นการจำค่า View ที่เราได้เลือกไว้ของแต่ละโฟลเดอร์ครับ
เช่น เมื่อเราเลือกโฟลเดอร์หนัง เรากดดูเป็น Movie View มันก็จะจำค่่าไว้
เมื่อเราเข้า โฟลเดอร์ Sereis เราอยากดูเป็น List จะได้เห็นชื่อตอนง่ายๆ มันก็จะจำไว้

ทำให้เราไม่ต้องเปลี่ยน View ไปมา เวลาเราเลือกดูโฟลเดอร์แต่ละแบบครับ

• *
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:04:42 pm »
แล้ว สกรีนเซฟเวอร์ ที่ว่า flickr มันคืออะไร ไม่เห็นมีข้อแตกต่างเลยคับ

วันนี้ถามเยอะขอโทษทีน่ะคับ

เอาให้มันเครียร์

ขอบคุณ

ออฟไลน์ soonchai

• *
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:18:14 pm »
500x2 สามารถนำ External  DVD มาเสียบเพื่ออ่านแผ่นเพลงได้หรือไม่ครับ

• *
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:37:45 pm »
ผมอยากทราบว่า mede8er 500x2 สามารถต่อสาย hdmi 1.4 ได้มั้ยคับ..

ผลจะดีกว่า1.3มั้ย

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #573 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:03:09 am »
ผมอยากทราบว่า mede8er 500x2 สามารถต่อสาย hdmi 1.4 ได้มั้ยคับ..

ผลจะดีกว่า1.3มั้ย

ต่อได้อยู่แล้วครับ แต่จะใช้ความสามารถของสายได้แค่ 1.3 เท่านั้นครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:49:45 am »
500x2 สามารถนำ External  DVD มาเสียบเพื่ออ่านแผ่นเพลงได้หรือไม่ครับ

ใช้ได้ครับผม

ให้ไปดูการตั้งค่านิดนึงที่ Set Up --System นะครับ

จะสามารถตั้งเป็น DVD Auto Play -- ON/OFF ได้ครับผม

ออฟไลน์ soonchai

• *
« ตอบกลับ #575 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:16:41 pm »

ใช้ได้ครับผม

ให้ไปดูการตั้งค่านิดนึงที่ Set Up --System นะครับ

จะสามารถตั้งเป็น DVD Auto Play -- ON/OFF ได้ครับผม
ขอบคุณครับ ชื้อ dvd มาต่อแล้วครับ แต่มีปัญหาอย่างเดียวเวลาจะกดเอาแผ่นออกจะไม่ออกจะต้องปิดเครื่อง 500x2 ก่อน หรือไม่ก็ต้องดึงสาย usb ออกแล้วเสียบถึงจะกดเอาแผ่นออกได้ครับ