ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377000 ครั้ง)

ออฟไลน์ LossLess

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #1368 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 01:28:57 pm »
แนะนำให้ใช้ 1.WESTERN MY BOOK ESSENTIAL (3.0 TB.)  ครับ ผมใช้อยู่ครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ

ส่วน 2.SEAGATE EXPANSION (3.0 TB.) ผมก็มีครับใช้อยู่ แต่จะมีปัญหาตรงที่อ่านไฟล์จาก HDD ช้ามากๆๆๆๆๆ เวลาเล่นไฟล์หนังก็จะกระตุกมากๆ จนดูไม่ได้ครับ แต่แก้ได้โดยเอา USB HUB มาต่อพ่วงขั้นกลางทีนึง ก่อนต่อเข้าเครื่อง HD player จะแก้อาการอ่าน HDD ช้าได้ครับ และดูได้ปรกติ

ฉะนั้นผมจึงไม่แนะนำ seagate ครับ เพราะต้องมานั่งหา USB HUB มาต่อพวงอีกทอดนึง เสียอารมณ์เปล่าๆ ครับ

จัดมาโล้ดครับ กับ ยี่ห้อ WESTERN ได้เลยครับ คอนเฟริม  [ปลื่ม]

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
ถ้าแนะนำเป็นรุ่นนี้
1.WESTERN MY BOOK ESSENTIAL (3.0 TB.)
ขอถามต่ออีกนิดนึงครับ เกี่ยวกับวัสดุในการนำมาทำเป็นตัวกล่อง HDD อะครับ
พอดีผมได้ลองหาข้อมูลในเว็บไซต์แล้วก็เจอรีวิว
เท่าที่สังเกตุดูจะเห็นว่าวัสดุตัวบอดี้น่าจะเป็น พลาสติกสีดำ-เงา (Glossy Black)
ไม่ทราบว่าตรงนี้จะเป็นปัญหาในกรณีเป็นรอยง่ายรึป่าวครับ เช่น รอยนิ้วมือ รอยขีดข่วน รอยขนแมว (ตัว SEAGATE น่าจะดำด้านใช่ป่าวคับ น่าจะดีกว่าในข้อนี้)
แล้วอีกอย่างตัวกล่องออกแบบมาในลักษณะวางแบบแนวตั้ง(หนังสือ) ถ้าผมจะเอามาวางแนวนอนจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ (ตัว SEAGATE น่าจะวางแนวนอน)
เพราะต้องวางใต้ชั้นทีวี ไม่ชอบแบบวางแนวตั้งเลยครับดูแล้วน่ากลัวเหมือนมันจะหล่นเลยครับ ถ้ามีใครมาเดินชน
ตัวนี้สามารถ Format เป็น NTFS หรือ FAT32 ได้ตามต้องการเลยใช่มั๊ยครับ
แล้วเวลาใช้งานกับ HD Player ก็เสียบสายตามปกติเลยใช่มั๊ยครับ
ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ เด๋วได้ข้อมูล จะได้ตัดสินใจซื้อครับ ตอนนี้ไปทาง WD ซะเยอะแล้วครับ อิอิ

ขอบคุณมากๆนะครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 02:00:59 pm โดย LossLess »

ออฟไลน์ LossLess

• **
« ตอบกลับ #1369 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 01:32:28 pm »
ขอโทษครับ กดผิดครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 01:36:19 pm โดย LossLess »

ออฟไลน์ somchaijamsai

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1370 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 11:21:00 pm »
สวัสดีครับ
ผมกำลังจะซื้อ Ex-Hard Disk ขนาด 3.5" ความจุ 3 TB มาต่อตรงกับ MED1000X3D โดยตรงผ่านช่อง USB 2.0 ครับ ใช้สำหรับเก็บไฟล์หนังทั้งหมด
(ตอนแรกผมคิดว่าจะซื้อ HDD เปลือยมาใส่ในเครื่อง แต่คิดไปคิดมาดูแล้วมันยุ่งยากที่ต้องซื้อ Docking เพิ่มเวลาจะถ่ายโอนไฟล์จากคอมฯหน่ะครับ หรือจะยกตัว HD Player ไปต่อสายตรงกับคอม ก็กลัวขั้วต่อต่างๆของเครื่องมันจะหลวมเอา เลยตัดสินใจเอาเป็นแบบ EX-HDD ดีกว่าครับ เพราะคิดว่าสะดวกดีครับ)
แต่ตอนนี้ก็กังวลเพราะไม่ทราบว่าเจ้า MED1000X3D จะใช้งานได้ 100% และมองเห็น HDD ครบทั้ง 3TB มั๊ยครับ กลัวซื้อมาแล้วใช้กันไม่ได้
ปกติเคยใช้แต่ Ex-HDD 2.5" ความจุ 320 GB ตัวนั้นไม่มีปัญหาอะไรครับ เลยอยากทราบว่าถ้าเป็นแบบความจุเยอะๆ การใช้งานจะเหมือนกันมั๊ยครับ

ตอนนี้เล็งไว้ 2 รุ่นครับ
1.WESTERN MY BOOK ESSENTIAL (3.0 TB.)
2.SEAGATE EXPANSION (3.0 TB.)
*ถ้าใครเคยใช้รุ่นไหน หรือคิดว่าอันไหนเหมาะสมกว่าช่วยแนะนำด้วยครับ 2 ค่ายนี้เลือกไม่ถูกจริงๆครับ หรือมีรุ่นอื่นที่จะแนะนำก็บอกผมได้ครับ
รุ่นที่ผมว่ามาทั้งหมดสามารถใช้งานร่วมกับ MED1000x3D ได้มั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ
 [ปลื่ม]

ผมใช้แบบนี้หละ ใส่2TBอยู่3ลูก อาจจะไม่สวยเท่ารัย ถ้าเน้นแบบเยอะๆผมว่าคุ้มกว่านะ

ด็อกกิ้งตัวนี้ซื้อมาเกือบสองปีแล้ว ยังไม่เคยพบปัญหา

ขอบคุณครับ แต่แบบต่อ Docking ผมไม่ถนัดจริงๆครับในตอนนี้ ในแง่ของความสะดวกครับ

สำหรับผมแล้วสะดวกมากเลยหละ

1>HDD สามลูกรวมออกมาแล้วเป็นสายUSB เส้นเดียว ที่เครื่องHDจะเห็นแยกกันสามไดร์เลย ไม่เปลืองช่องUSB

2>สายไฟเลี้ยงเส้นเดียว

3>พอมีHDD สามลูกแล้วก็จะประหยัดพื้นที่วางด้วย 

*ตอนแรกที่ผมซื้อHDD ก็กะว่าตัวเดียวคงพอ เดี๋ยวนี้เก็บมาสามลูก 6TB ใกล้จะเต็มซะแล้ว

*เดี๋ยวนี้เห็นมีขายแบบสี่หลุมเลยหละครับ

*ส่วนHDD ผมก็ใช้WD Green ยังไม่เคยพบปัญหา

*ส่วนเรื่องฟอร์เมท ก็คงต้องเป็นNTFSนั่นแหละเหมาะสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 11:25:44 pm โดย somchaijamsai »

ออฟไลน์ zendo_no7

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1371 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:21:25 am »
แนะนำให้ใช้ 1.WESTERN MY BOOK ESSENTIAL (3.0 TB.)  ครับ ผมใช้อยู่ครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ

ส่วน 2.SEAGATE EXPANSION (3.0 TB.) ผมก็มีครับใช้อยู่ แต่จะมีปัญหาตรงที่อ่านไฟล์จาก HDD ช้ามากๆๆๆๆๆ เวลาเล่นไฟล์หนังก็จะกระตุกมากๆ จนดูไม่ได้ครับ แต่แก้ได้โดยเอา USB HUB มาต่อพ่วงขั้นกลางทีนึง ก่อนต่อเข้าเครื่อง HD player จะแก้อาการอ่าน HDD ช้าได้ครับ และดูได้ปรกติ

ฉะนั้นผมจึงไม่แนะนำ seagate ครับ เพราะต้องมานั่งหา USB HUB มาต่อพวงอีกทอดนึง เสียอารมณ์เปล่าๆ ครับ

จัดมาโล้ดครับ กับ ยี่ห้อ WESTERN ได้เลยครับ คอนเฟริม  [ปลื่ม]

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
ถ้าแนะนำเป็นรุ่นนี้
ขอถามต่ออีกนิดนึงครับ เกี่ยวกับวัสดุในการนำมาทำเป็นตัวกล่อง HDD อะครับ
พอดีผมได้ลองหาข้อมูลในเว็บไซต์แล้วก็เจอรีวิว
เท่าที่สังเกตุดูจะเห็นว่าวัสดุตัวบอดี้น่าจะเป็น พลาสติกสีดำ-เงา (Glossy Black)
ไม่ทราบว่าตรงนี้จะเป็นปัญหาในกรณีเป็นรอยง่ายรึป่าวครับ เช่น รอยนิ้วมือ รอยขีดข่วน รอยขนแมว (ตัว SEAGATE น่าจะดำด้านใช่ป่าวคับ น่าจะดีกว่าในข้อนี้)
แล้วอีกอย่างตัวกล่องออกแบบมาในลักษณะวางแบบแนวตั้ง(หนังสือ) ถ้าผมจะเอามาวางแนวนอนจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ (ตัว SEAGATE น่าจะวางแนวนอน)
เพราะต้องวางใต้ชั้นทีวี ไม่ชอบแบบวางแนวตั้งเลยครับดูแล้วน่ากลัวเหมือนมันจะหล่นเลยครับ ถ้ามีใครมาเดินชน
ตัวนี้สามารถ Format เป็น NTFS หรือ FAT32 ได้ตามต้องการเลยใช่มั๊ยครับ
แล้วเวลาใช้งานกับ HD Player ก็เสียบสายตามปกติเลยใช่มั๊ยครับ
ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ เด๋วได้ข้อมูล จะได้ตัดสินใจซื้อครับ ตอนนี้ไปทาง WD ซะเยอะแล้วครับ อิอิ

ขอบคุณมากๆนะครับ [ปลื่ม]

เป็นพลาสติกดำเงาครับ เป็นรอยง่ายไหม อันนี้เป็นง่ายครับ เพราะผิวมัน ยังไงก็เป็นรอยง่ายกว่าผิวด้านครับ
แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะผมไม่เคยแกะพลาสติกที่หุ้มบอดี้ HDD ออกเลยครับทุกตัว (เวลาซื้อของใหม่มา มันจะมีพลาสติกแปะรอบตัวบอดี้ HDD ไว้)
ถ้าไม่แกะออกมา ก็เหมือนมีฟิลม์ติดทับไว้ชั้นนึง ไว้กันรอยได้พอดีครับ

ส่วนการวางจะวางยังไงก็ได้ครับ แนวนอน แนวตั้ง แล้วแต่สะดวกครับ สามารถ format HDD เป็นแบบไหนก็ได้ครับ
เวลาใช้งานก็ ลงไฟล์หนังให้เสร็จ ต่อเข้า HD player นอนดูตามสะดวกครับ ใช้งานง่ายครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1372 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 01:15:07 pm »
จะลงเฟริมแวร์ V.3 ครับ เห็นมี STEP1 กับ STEP2 ผมต้องดาวโหลดตัวไหน ผมใช้ MED800X3D firmware เดิมที่มากับเครื่องล๊อตแรกเลยครับ

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1373 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:30:57 pm »
จะลงเฟริมแวร์ V.3 ครับ เห็นมี STEP1 กับ STEP2 ผมต้องดาวโหลดตัวไหน ผมใช้ MED800X3D firmware เดิมที่มากับเครื่องล๊อตแรกเลยครับ

ถ้ารุ่น 800X3D ลง STEP 2 ได้เลยครับผม

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1374 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:23:23 pm »

ถ้ารุ่น 800X3D ลง STEP 2 ได้เลยครับผม
ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ Lobsterfanpage

• https://www.facebook.com/lobsterthailand/
« ตอบกลับ #1375 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:54:07 am »
คู่มือ V.3 Thai
http://www.hdstudio.in.th/V3_X3manual_thai.pdf

ขอขอบคุณ admin mede8erthai ครับ  [ปลื่ม]

• https://www.facebook.com/lobsterthailand/
« ตอบกลับ #1376 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 02:08:36 pm »
คู่มือภาษาไทย X3D (MED1000X3D MED800X3D MED600X3D)

http://www.hdstudio.in.th/V3_X3manual_thai.pdf

ขอขอบคุณ admin mede8erthai ครับ [ปลื่ม]

MEDE8ER By LOBSTER

ศูนย์บริการ MEDE8ER จามจุรีสแควร์ ชั้น 3  โซน A
(ติด ม.จุฬา ตรงข้ามวัดหัวลำโพง แยกสามย่าน  MRT สามย่าน)
สอบถามข้อมูลสินค้า โทร. 02-160-5029  
ฝ่ายเทคนิคและการใช้งาน โทร.  089-486-6458
เวลาทำการ 11.00 - 20.00 น.
ร่วมกด Like ใน Facebook Fanpage อัพเดทข่าวสาร และภาพปกหนังมาใหม่
และกิจกรรมตอบคำถามชิงรางวัล

www.facebook.com/lobsterthailand
www.facebook.com/hdstudiothai
เว็บบอร์ดผู้ใช้ ''MEDE8ER''                                
www.mede8erthai.com/forum/index.php

« ตอบกลับ #1377 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 05:39:14 pm »
V3 Firmwaer For X3D Series Release

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 05:41:39 pm โดย Mede8er-Lobster »

ออฟไลน์ top368

• **
« ตอบกลับ #1378 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 03:34:59 pm »
สอบถามครับ ผมใช้ 600x3D ต่อกับ avr กับ ทีวีLG LA7400
ดูหนังภาพสวยเสียงดีครับ แต่พอเปลี่ยนเป็น iptv เสียงไม่ออกครับ ต้องถอดสาย HDMI จาก avr มาเสียบที่ทีวีแทน
ต้องตั้งค่าตรงไหนให้เสียงออก avr เหรอครับ ลำบากมากเวลาถอดสายเข้าออก

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1379 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 03:39:07 pm »
สอบถามครับ ผมใช้ 600x3D ต่อกับ avr กับ ทีวีLG LA7400
ดูหนังภาพสวยเสียงดีครับ แต่พอเปลี่ยนเป็น iptv เสียงไม่ออกครับ ต้องถอดสาย HDMI จาก avr มาเสียบที่ทีวีแทน
ต้องตั้งค่าตรงไหนให้เสียงออก avr เหรอครับ ลำบากมากเวลาถอดสายเข้าออก

ที่ระบบเสียง ตั้งเป็นแบบไหนไว้ครับ

ถ้าต่อทีวีให้ตั้งเป็น

HDMI : Downmix
Force AAC : on
Surround sound : Dont care ครับผม

ออฟไลน์ top368

• **
« ตอบกลับ #1380 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 04:56:23 pm »
ขอบคุณครับ เด๋วคืนนี้ลองทำดูครับ

ออฟไลน์ deat

• *
« ตอบกลับ #1381 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:21:53 am »
สอบถามครับซื่อเครื่อง 1000x มาแล้วดูหนังไม่ได้บางโฟรเดอร์ดูไม่ได้เป็นเพราะลงหนังเยอะไปหรือว่าไงครับ แต่บางโฟเดอร์ก็ดูได้ปกตินะครับ หรือว่าต้องเอาหนังออกจากฮาสดิสไปบ้าง ขอบคุณครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1382 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 05:35:29 pm »
สอบถามครับซื่อเครื่อง 1000x มาแล้วดูหนังไม่ได้บางโฟรเดอร์ดูไม่ได้เป็นเพราะลงหนังเยอะไปหรือว่าไงครับ แต่บางโฟเดอร์ก็ดูได้ปกตินะครับ หรือว่าต้องเอาหนังออกจากฮาสดิสไปบ้าง ขอบคุณครับ

บางโฟลเดอร์ที่ดูไม่ได้มีขึ้นแสดงเตือนว่าอะไรครับผม

ออฟไลน์ deat

• *
« ตอบกลับ #1383 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 01:22:11 pm »
ไม่เตือนอะไรเลยครับเปิดเข้าไปเครื่องhdจะดับแล้วรีสตารทเองครับ io link=topic=3940.msg510306#msg510306 date=1379586929]

บางโฟลเดอร์ที่ดูไม่ได้มีขึ้นแสดงเตือนว่าอะไรครับผม

[/quote]

ออฟไลน์ michael00

• **
« ตอบกลับ #1384 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 11:49:10 am »
500X2 จะดูขนาดไฟล์ยังไงบ้างครับ กด about แล้วขึ้นแต่เวลาอ่ะครับ

ออฟไลน์ michael00

• **
« ตอบกลับ #1385 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 11:51:19 am »
รบกวนอีกเรื่องครับ แนะนำ Docking เร็ว แรง เสถียร ทน 2 ช่อง ให้หน่อยสิครับ