ผู้เขียน หัวข้อ: ONKYO 717 ปรับ Set Up เสียงไม่ได้ครับ  (อ่าน 2153 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
ONKYO 717 ปรับ Set Up เสียงไม่ได้ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 09:19:01 pm »
สอบถามเพื่อนๆ Onkyo ทีครับ

1. ) Remote  มีสัญญานไฟออก  เร่ง วอลุ่มได้ปกติ

แต่กด Set Up  เสียง เพิ่มลด เบสไม่ได้ ( เมื่อ่ก่อนใช้ได้ ไม่รู้ไปโดนปุ่มอะไรหรือเปล่า )

2.)  ปุ่ม TV Control TV  จะใช้กับ TV Sharp  ยังไงครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ONKYO 717 ปรับ Set Up เสียงไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 11:04:17 pm »
1.ปุ่ม setup คงสกปรก แกะรีโมท จะมีแผงวงจรลายทองแดง ใช้ยางลบหรือกระดาษทรายน้ำขัดตำแหน่งปุ่มกดนั้น แล้วประกอบกลับที่เดิม ถ้าทำไม่ได้ส่งช่างอีเลคทรอนิคส์ทั่วไปให้ทำความสะอาด แจ้งว่าบางปุ่มกดไม่ทำงาน
2. ข้อนี้รอท่านต่อไปตอบ เพราะไม่ทราบจริงๆ ออกจะงงๆ คำถาม

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
Re: ONKYO 717 ปรับ Set Up เสียงไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 11:34:35 am »
อันนี้ต้องถามก่อนว่ามือใหม่หรือป่าวครับ
เพราะถ้ามือใหม่อาจจะใช้ฟังก์ชั่นของรีโหมด AVR ไม่เป็น เพราะต้องกดปุ่มเลือกโหมดของ AVR ก่อนทำการ Setting ค่าต่างๆ โดยการกดตรงปุ่ม Receiver ก่อน 1 ครั้ง
แต่ถ้าไม่ใช่มือใหม่แล้ว ก็อาจจะเป็นปัญหาที่ตัวรีโหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2017, 11:35:08 am โดย ottomjd »

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 10:57:24 pm »
อันนี้ต้องถามก่อนว่ามือใหม่หรือป่าวครับ
เพราะถ้ามือใหม่อาจจะใช้ฟังก์ชั่นของรีโหมด AVR ไม่เป็น เพราะต้องกดปุ่มเลือกโหมดของ AVR ก่อนทำการ Setting ค่าต่างๆ โดยการกดตรงปุ่ม Receiver ก่อน 1 ครั้ง
แต่ถ้าไม่ใช่มือใหม่แล้ว ก็อาจจะเป็นปัญหาที่ตัวรีโหมดครับ

มือใหม่เลยครับ   ปกติใช่แต่เพิ่มลดเสียงอย่างเดียวครับ

ปกติเจอปุ่ม Set UIp ก้อเพิ่มลด เสียง Bass Treble ได้อะครับ  ตอนนี้ไม่ออกแล้ว

ลองกดปุ่ม Home  มีโหมด Setting  มาด้วย  ผมก้มั่วเลย

Level Calibrate
Speaker distance
ระดับเสียงลำโพง ซ้าย ขวา กะ Center (ผมใช้ลำโพง 3.0 ครับ )  Tower Daimond 10.6+CS
มีระดับเสียงของความถี่ด้วย  43-60-250-1000-4000 Hz

คู่มือ ไทยก้อไม่มี ...ปรับไปปรับมา เสียง Center ลงต่ำ ไม่อยู่ข้างบน ใกล้ๆ จอเหมือนเดิม

ทีนี้ไม่รู้จะปรับยังไงเลย 555

แนะนำด้วยครับ มือใหม่

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:18:31 pm »
กลับไปเริ่มต้นใหม่ครับ จะระยะใหม่ เสียบ setup mic ใหม่ ก็จะกลับมาเหมือนเดิม
...หาอ่านกระทู้เก่าๆ เกี่ยวกับการวางลำโพง ระยะห่างต่างๆ
สรุปให้คร่าวๆ

,,,ลำโพงคู่หน้าห่างผนังด้านหลังและข้าง ไม่ต่ำกว่า 1 ฟุต หรือ ลำโพงทั้งคู่วางห่างกันไม่ต่ำกว่า 1.8 เมตร หันเข้าหาหูผู้ฟัง ทวิทเตอร์อยู่ระดับหู
...ซับวางไว้ด้านซ้ายมือถัดจากคุ่หน้าเข้ามาทางจอ(การปรับ Level เพิ่มภายหลัง จะทำที่ลูกเบสย้ายมากลางจอ)
...ลำโพงเซอร์ราว วางสูงเหนือศีรษะ 1 ฟุต หันเข้าหาหูผู้ฟัง
...ถ้าฟังเพลง ปรับ Level ซ้ายหรือขวาเพิ่ม-ลด เพื่อให้นักร้องอยู่กลางเวที
...ถ้าขั้วลำโพงคูู่หน้ามี ตำแหน่งด้านหลังมี 4 ขั้วเชื่อมด้วยโลหะทองเหลือง เอาออก ต่อ Bi amp (ต่อยังไงลองเข้าเลือกเซท Bi amp จะมีรูปภาพการต่อขั้วลำโพงโชว์ขึ้นที่จอ ต่อตามนั้น) เสียงดีขึ้นมากมายแบบหน้ามือเป็นหลังมือ

หัดปรับโน่น นี่ นั่นบ่อยๆ คอยจดจำบันทึก อีกหน่อยก็คล่อง อยากกลับเข้าสุ่เสียงมาตรฐานเดิมก็เสียบ setup mic เสียงทุกอย่างก็กลับมาเหมือนเดิม
...THEBLE + 10 , Bass + 2 ครับ ซับปรับ 9 นาฬิกาก่อน setup mic ปรับเฟสกึ่งกลางระหว่าง 0 - 180 องศา หลัง setup mic ปรับเฟสให้ลงตัวกับลำโพงคู่หน้า จะไป 0 มาก หรือ 180 มาก ก็ฟังเสียงเอาให้กลมกลืนครับ