ผู้เขียน หัวข้อ: Frame rate (FPS) 24,25,30,หรือ 60 มีผลอย่างไร กับหนังที่เราดู แล้วควรตั้งค่าเท่าไหร่ !!!  (อ่าน 17755 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
Device ที่ผมใช้ในการชมภาพยนตร์นะครับ ประกอบไปด้วย
1. Samsung 4k UHD
2. Onkyo ht-s5805 รองรับ 4k dolby atmos
3. Zidoo x9s รองรับ 4k

ต่อเครื่องเล่นzidoo โดยสาย hdmi2.0 ไปเข้า onkyo และออกจาก onkyo ไปเข้า samsung โดยสาย hdmi เหมือนกัน

ประเด็นที่น่าสงสัย ตอนนี้ คือ ผมไม่ทราบแน่ชัด ว่าควรจะตั้ง FPS ที่เท่าไหร่ดี ในเครื่องเล่น zidoo และตัวมันเอง ก็สามารถที่จะตั้งค่าได้ทั้งแบบ auto หรือระบุไปเลยว่าต้องการที่เท่าไหร่ เพราะว่าผมจะมีปัญหาเรื่องนี้อยู่บางประการดังนี้ครับ

1. ดูหนังบางเรื่อง (โดยเซ็ทค่า fpsเป็น auto หมด) ดูหนังได้ตลอดเรื่อง และสมูทมาก ไม่มีปัญหา. (Samsung เปิด auto motion)
2.  แต่บางเรื่อง กลับดูหนังแล้ว ทุกๆประมาณ 10 นาที จะเกิดอาการกระตุกนิดๆหรือภาพเกิดอาการสโลว์นิดๆ ประมาณ 7 วินาที. ทั้งๆ ใช้การตั้งค่าเดียวกับ ข้อ 1
3. บางท่านบอกว่า ให้ปิด พวก auto motion ซะ แต่ผมยังไม่ปิด เพราะเหตุผลจากทั้ง สองข้อด้านบน
4.  ผมเลยมา โฟกัส ที่ fps ตรงนี้  เพราะ หนังบางเรื่อง ผมดู info ของหนังแต่ละเรื่อง จะไม่เหมือนกัน เช่น มีค่า fps 23.96 บ้าง บางเรื่อง 24 หรือบางเรื่อง มี 60 ก็มี ทำให้รู้สึกว่า น่าจะเกิดตรงสาเหตุนี้หรือเปล่า

จึงขออนุญาตตั้งกระทู้ ฝากคำถามไว้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ banknab

• Flat TV member
  • *
ตอบเท่าที่ ผมใช้อยู่นะครับ
1. ผมตั้งระบุไว้ที่ fps 60 เลยครับ ตัวไฟล์หนังไม่ถึง 60 มันก็ปรับมาให้เราเองครับ
2. อันนี้ผมไม่เคยเป็นครับ ผมใช้ sony 55x7000e  แต่เครื่องเล่น ตัวเดียวกับท่านครับ
3. ถ้าปิด ความลื่นไหลของภาพ ผมว่ามันก็ดูเป็นธรรมชาติมากกว่านะครับ เคยเปิดแล้วเวลาภาพไวๆ มันเป็นวุ้นๆบางทีครับ
4. ที่ผมตั้อง fps 60 ไว้เลยเพราะผมดูหนัง 4k เป็นหลัก ถ้าตั้ง auto มันชอบตั้งให้เป็นจอภาพ 1080p fps จะไม่เกิน 30 ครับ แต่ถ้าตั้งไว้ที่ fps 60 เลยเวลาดูหนังที่ fps ต่ำกว่านั้นในไฟล์หนังไม่ถึง 4k มันก็ปรับตัวมันลงไปเองครับ

ออฟไลน์ naiyee

• *
ตอบเท่าที่ ผมใช้อยู่นะครับ
1. ผมตั้งระบุไว้ที่ fps 60 เลยครับ ตัวไฟล์หนังไม่ถึง 60 มันก็ปรับมาให้เราเองครับ
2. อันนี้ผมไม่เคยเป็นครับ ผมใช้ sony 55x7000e  แต่เครื่องเล่น ตัวเดียวกับท่านครับ
3. ถ้าปิด ความลื่นไหลของภาพ ผมว่ามันก็ดูเป็นธรรมชาติมากกว่านะครับ เคยเปิดแล้วเวลาภาพไวๆ มันเป็นวุ้นๆบางทีครับ
4. ที่ผมตั้อง fps 60 ไว้เลยเพราะผมดูหนัง 4k เป็นหลัก ถ้าตั้ง auto มันชอบตั้งให้เป็นจอภาพ 1080p fps จะไม่เกิน 30 ครับ แต่ถ้าตั้งไว้ที่ fps 60 เลยเวลาดูหนังที่ fps ต่ำกว่านั้นในไฟล์หนังไม่ถึง 4k มันก็ปรับตัวมันลงไปเองครับ

ขอบคุณครับ คุณ banknab

คือตอนนี้ ผมก็ตั้งไว้ที่ 4k60p เหมือนกันครับหมายถึงต้งค่า ให้ปล่อยสัญญาณผ่าน Hdmi    แต่ในตัวเครื่องเล่น zidoo x9s มันจะมีให้ตั้งค่าได้อีกในส่วนของ fps ที่เป็น 23.96 หรือ 59.60 อะไรประมาณนี้ครับ คือมันจะมีให้เลือกว่า จะเลือกแบบ ทีระบุ หรือ auto  ตรงนี้ครับ ที่ ผมงง ๆ ว่า ควรจะตั้งเท่าไหร่ดี เพราะหนังแต่ละเรื่องก็ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ banknab

• *
ตั้ง  auto ไว้เลยครับ

ออฟไลน์ Avril

• LCD TV member
  • **
ควรตั้งให้ตรงกับ content ที่เปิดครับ
หนังส่วนใหญ่จะ 23.96 fps หรือ 24fps
คอนเสิร์ต 29.97 fps หรือ 30fps
ซึ่งเป็นมาตรฐานเฟรมเรท ที่ใช้กันมาหลายสิบปี

แต่ในยุค digital video นี้จะมีมาตรฐานที่สูงขึ้น คือ 50fps ถึง 60fps แต่ว่า  content ภาพยนต์ที่ีเราดูอยู่ทุกวันนี้ ไม่ว่าจากแผ่นหรือ ไฟล์  ยังไม่ค่อยนำ 50-60fps มาใส่ให้เล่นกัน แม้ ทีวีจะรองรับแล้วก็ตาม

หากตั้งค่าเครื่องเล่นให้ปล่อย 50-60fps  แต่เราเล่น content 24fps  เครื่องจะทำการทำซ้ำเฟรม  จาก 24 ไป 60fps สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือ ภาพจะไม่สมูท อาจจะกระตุกแปลก ดูไม่ลืื่นได้

การตั้ง auto ไม่ได้ดีเสมอไป
เพราะบางครั้งการตั้ง auto ที่เครื่องเล่น เราไม่รู้ว่า เครื่องมันตัดสินใจปล่อย fps ออกไปเท่าไร  บางทีมันอาจจะปล่อย 60fps ออกไปให้แม้ว่าจะเล่นหนัง 24fps อยู่ก็ตาม เหตุผลที่เป็นเช่นนั้นคือ  เครื่องมัน detect พบว่าทีวีสามารถรับ 60fps ได้มันจึงปล่อย fps สูงสุดที่ ทีวีรับได้ออกไป
แต่ก็ขึ้นอยู่กับเครื่องเล่นด้วย เครื่องเล่นบางเครื่องอาจจะฉลาดพอที่สามารถสั่งให้ปล่อย fps เท่ากับ content ที่เล่นอยู่ได้

จึงแนะนำให้ตั้ง fps ให้ตรงกับ content ที่จะเล่นครับ จะแสดงภาพได้ไหลลื่นตรงตามต้นฉบับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2017, 08:30:17 am โดย Avril »

ออฟไลน์ naiyee

• *
ควรตั้งให้ตรงกับ content ที่เปิดครับ
หนังส่วนใหญ่จะ 23.96 fps หรือ 24fps
คอนเสิร์ต 29.97 fps หรือ 30fps
ซึ่งเป็นมาตรฐานเฟรมเรท ที่ใช้กันมาหลายสิบปี

แต่ในยุค digital video นี้จะมีมาตรฐานที่สูงขึ้น คือ 50fps ถึง 60fps แต่ว่า  content ภาพยนต์ที่ีเราดูอยู่ทุกวันนี้ ไม่ว่าจากแผ่นหรือ ไฟล์  ยังไม่ค่อยนำ 50-60fps มาใส่ให้เล่นกัน แม้ ทีวีจะรองรับแล้วก็ตาม

หากตั้งค่าเครื่องเล่นให้ปล่อย 50-60fps  แต่เราเล่น content 24fps  เครื่องจะทำการทำซ้ำเฟรม  จาก 24 ไป 60fps สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือ ภาพจะไม่สมูท อาจจะกระตุกแปลก ดูไม่ลืื่นได้

การตั้ง auto ไม่ได้ดีเสมอไป
เพราะบางครั้งการตั้ง auto ที่เครื่องเล่น เราไม่รู้ว่า เครื่องมันตัดสินใจปล่อย fps ออกไปเท่าไร  บางทีมันอาจจะปล่อย 60fps ออกไปให้แม้ว่าจะเล่นหนัง 24fps อยู่ก็ตาม เหตุผลที่เป็นเช่นนั้นคือ  เครื่องมัน detect พบว่าทีวีสามารถรับ 60fps ได้มันจึงปล่อย fps สูงสุดที่ ทีวีรับได้ออกไป
แต่ก็ขึ้นอยู่กับเครื่องเล่นด้วย เครื่องเล่นบางเครื่องอาจจะฉลาดพอที่สามารถสั่งให้ปล่อย fps เท่ากับ content ที่เล่นอยู่ได้

จึงแนะนำให้ตั้ง fps ให้ตรงกับ content ที่จะเล่นครับ จะแสดงภาพได้ไหลลื่นตรงตามต้นฉบับ
[/b][/color]

ขอบคุณมากครับ  คุณ Avril
 ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ เท่ากับว่า เราต้องดูไฟล์หนัง นิดนึ่งใช่มั้ยครับ ว่า เป็น fps อยู่ที่เท่าไหร่ แล้วจึงปรับตามนั้น  เดี๋ยวผมจะลองดูครับ   ........และส่วน ที่ ทีวี เราเปิด auto motion ด้วยเนี่ย มีผลอะไรหรือเปล่าครับ บอกตรงๆ ผมชอบภาพที่เปิด auto motion มากกว่า ปิดอีกครับ เพราะภาพมันดูดสวยดี แต่หลายท่านก็บอกว่า ให้ปิดเถอะ มันดูไม่สมจริง

ออฟไลน์ Avril

• LCD TV member
  • **
การตั้งค่าทีี่ทีวี  หากยึดหลัก ISF Calibration  เขาจะปิดฟีเจอร์สร้างภาพรูปแบบต่างๆทั้งหมดครับ รวมถึงปิดฟีเจอร์ boots contrast  boots sharpness ทั้งหลายด้วย

แต่ถ้าคุณ niyee ชอบ ฟีเจอร์ที่ช่วยเรื่อง motion ก็สามารถเปิดใช้ได้ครับ แต่แนะนำว่า เปิดใช้ในระดับต่ำสุด  คือผมก้เข้าใจละนะว่า ทีวี LCD LED OLED ทั้งหลาย ถ้าปิดระบบ motion ทั้งหลายแล้ว  ภาพมันจะมี ghost ตามมา ผู้ผลิตทีวีเองก็รู้ปัญหานี้ดี จึงเพิ่มฟีเจอร์ motion นี้เพื่อมา กลบจุดอ่อนนี้

สรุปว่า เปิดใช้ motion ได้ครับ แต่ให้เปิดค่าต่ำๆ  (ส่วนใหญ่จะมีให้เลือก 1-3 ระดับ) ถ้าเปิดแบบ high ภาพมันจะดูหลอกๆไม่เป็นธรรมชาติครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2017, 12:45:07 pm โดย Avril »

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
การตั้งค่าทีี่ทีวี  หากยึดหลัก ISF Calibration  เขาจะปิดฟีเจอร์สร้างภาพรูปแบบต่างๆทั้งหมดครับ รวมถึงปิดฟีเจอร์ boots contrast  boots sharpness ทั้งหลายด้วย

แต่ถ้าคุณ niyee ชอบ ฟีเจอร์ที่ช่วยเรื่อง motion ก็สามารถเปิดใช้ได้ครับ แต่แนะนำว่า เปิดใช้ในระดับต่ำสุด  คือผมก้เข้าใจละนะว่า ทีวี LCD LED OLED ทั้งหลาย ถ้าปิดระบบ motion ทั้งหลายแล้ว  ภาพมันจะมี ghost ตามมา ผู้ผลิตทีวีจึงเพิ่มฟีเจอร์ motion นี้เพื่อมา กลบจุดอ่อนนี้

สรุปว่า เปิดใช้ motion ได้ครับ แต่ให้เปิดค่าต่ำๆ  (ส่วนใหญ่จะมีให้เลือก 1-3 ระดับ) ถ้าเปิดแบบ high ภาพมันจะดูหลอกๆไม่เป็นธรรมชาติครับ 
_

ขอบคุณมากมายครับ