ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ Home Theater งบไม่เกิน 2 หมื่น ให้พ่อฟังหลังเกษียณครับ  (อ่าน 2611 ครั้ง)

ออฟไลน์ dogdug66

• *
พึ่งศึกษาได้นิดหน่อยครับ ยังไม่แน่ใจว่าจะเอาแบบไหนดีครับ
พ่อใช้ ดูหนัง ฟังเพลง 50/50 ครับ (เพลงสุนทราภรณ์ ส่วนใหญ่)

งบ 2 หมื่นครับ
1.Home Theater + Player ครับ
2.มีบลูธูท ด้วยจะดีมากครับ

ที่ดูๆ ไว้ก็ in the box ของ Yamaha yht 2910 กับ onkyo 3800 ครับ

หรือมีแนะนำเซ็ตไหนได้เลยนะครับ ส่วน Player ต้องซื้อแบบไหน ไม่ทราบเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
วัยเกษียณต้องฟังเพลงเสียงหวานๆ ครับ Onkyo เท่านั้น โดยเฉพาะเพลงร้องแนวสุนทราภรณ์
งบ 20000 ทำไมน้อยจัง เกษียณออกมาได้เงินก้อนใหญ่ น่าจะลงซัก 5-6 หมื่นซื้อความสุขบั้นปลายของชีวิต.

งบนี้ต้องการคุณภาพเสียงดีๆ ต้องมือ 2 เท่านั้น ลำโพงดี พลังขับAVR สูงมากพอที่จะขับได้ทุกความถี่อย่างได้ชัดเจน

แนะนำ ลำโพง Polk RTi A3 คู่ประมาณ 1 หมื่น มือ 2

ซื้อ AVR Onkyo in thd box มือ 2 ในงบที่เหลือ แต่จะให้มีบลูทูธหรือโหมดเสียงพิสดารคงต้องเพิ่มงบซื้อ AVR รุ่นใหม่ล่าสุด

แล้วนำลำโพง A3 มาแทนคู่หน้า ดูหนัง ฟังเพลงทั้งไพเราะ หวาน และกระหึ่มใช้ได้

...สุนทราภรณ์ไม่เน้นเสียงกีต้าร์เบสตูมตามอยู่แล้ว

...ดูหนังเอามันส์ แต่อย่าไปเทียบเสียงกับพวกแยกชิ้นตู้ใหญ่ นั่นราคาเกือบแสน

...ดูหนังให้มันส์ต้องใช้ตู้ตั้งพื้น จะฟังเพลงให้ไพเราะต้องตู้วางหิ้งครับ.นี่คือหลักการ

...ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงทุกคนนะครับ.

...พวก Player พวกแอนดรอยด์บ๊อก จะมีระบบ 5.1 มีราคาพันขึ้นไป โหมดเสียงสูงตามราคา
...HD player ราคา 2-5 พัน ระบบเสียงครบ
...แอนดรอย์บ๊อก + HD player ราคา 7-9 พัน...ดีที่สุด.
...ดาวน์โหลดหนัง+เพลงจาก Torrent ทั้งซื้อทั้งฟรีตามเงื่อนไข มีเยอะแยะบรรจุใส่ฮาร์ทดีส เปิดได้เลย.
...พวกแผ่นเริ่มจะหายากแล้ว มันเปลืองที่.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2017, 10:53:18 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ ngoa

• Flat TV member
  • *
งบนี้ก็พอได้อยู่
AVR จะฟังเพลงด้วยลองมอง Marantz ไว้เป็นตัวเลือกแรกๆเลย ยิ่งรุ่นใหม่ๆฟังเพลงดีทีเดียว บางตัวเพิ่งตกรุ่นลดราคาเยอะ หมื่นนิดๆก็ได้แล้ว
ลำโพง ถ้าหาได้นะ Soken P-700 ในตำนาน มีให้ครบชุดเลย5ตัว ของใหม่ยกชุดประมาณ5พัน ไม่รู้มันบังเอิญหรืออย่างไร sokenดันทำลำโพงรุ่นนี้ออกมาได้เสียงดีมาก แต่ปัญหาเดียวตอนนี้คือมันหาซื้อยาก เพราะเสียงดีราคาถูกโดนซื้อเก็บหมด
ถ้าหาลำโพงดีๆถูกๆไม่ได้ ก็คงต้องเล่นทางลัด พวกชุด in the box เซ็ทอัพดีๆมันก็ใช้ได้ มีความสุขกับเสียงเพลงไปอย่านั่งฟังแบบจับผิดเล็กๆน้อยๆ
ลองหา2อย่างที่สำคัญนี้ให้ได้ก่อน แล้วดูงบที่เหลือจะได้เครื่องเล่นกับพวกสายอะไรบ้าง
และต้องดูว่าผู้ใหญ่คุ้นเคยกับเทคโนโลยี่แค่ไหน บางท่านถนัดแค่เปลี่ยนแผ่นอย่างเดียวก็คงต้องไปเล่นเครื่อง BD player  แต่ถ้าสามารถโหลดไฟล์เล่นไฟล์จากเครื่องเล่น HD player ได้ก็ดีกว่า
หรือเอา โน๊ตบุค pc ที่มีอยู่แล้ว มาต่อสาย hdmi เข้ากับ AVR ก็เล่นได้เหมือนกัน ประหยัดค่า player ไป