ผู้เขียน หัวข้อ: Pana EX600T ในมุมมองของผม ( พรีวิวบ้านๆครับ )  (อ่าน 8964 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harusame

• Flat TV member
  • *
Pana EX600T ในมุมมองของผม ( พรีวิวบ้านๆครับ )
« เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 07:33:20 pm »
ได้ pana49EX600T มาละคับ ราวๆ2อาทิตย์แล้ว
เห็นคนพูดถึงน้อย เลยมาเขียนในมุมของผมที่ใช้งาน เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านที่สนใจตัวนี้นะครับ
* ผมไม่ใช่เซียนนะครับ แฮะๆ อาจจะผิดๆถูก แค่อยากแบ่งปันข้อมูลครับ

เริ่มที่ภาพนะครับ
ตัวนี้เป็นจอ 4k ความคมชัดโอเคเลยครับ ส่วนสีสรรสวยสดมากแล้วนะตามความรู้สึกผม
( เสียดายที่เครื่องเล่นบูลเรย์ของผมพัง เลยได้แต่เปิดจากไฟล์ที่ดูดมาจากยูทูปครับ )
จอเป็นจอ ips เมื่อตอนที่เลือกซื้อ มันโชว์รวมอยู่กับเพื่อนๆที่มีราคาสูงกว่า สีเลยดูสดสู้เค้าไม่ได้
แต่พอมันอยู่ที่บ้าน โดยไม่มีคู่แข่งราคาแพง สีของ pana EX600T มันก็สดสวยแสบสรรแล้วนะ
ถ้าสดกว่านี้ ก็จะแสบตาแล้วหละ555  [เท่ห์]

ส่วนต่อไปคือภาพเคลื่อนไหว ตอนลองเทสทุกแบรนด์โดยไม่ได้สนใจตัวเลข เอาตามความรู้สึก
ลองปรับระบบการแทรกเฟรมแล้ว ทั้งเปิดสูงต่ำ และลองปิดดู pana sony ในช่วงราคาเดียวกัน สมูทดีครับ
และตัว pana EX600T ก็ทำได้ดีครับ ลื่นๆ ไม่หลอกตามาก  [ปลื่ม] ดูสบายครับ

pana EX600T ใส่หลอดมาแบบ full led ทำให้แทบไม่รู้สึกถึงอาการแสงรั่วเลยครับ  [เท่ห์]
( หรือมันรั่วทั้งจอแล้วหว่า เลยไม่รู้สึก 555 )
ความสม่ำเสมอของแสง และสีก็ทำได้ดีมาก เมื่อเทียบกับ Edge-LED มันเป็นดวงๆชอบกล
ผมลองถ่ายรูปมาให้ดู โดยใช้มือถือถ่ายนะครับ เอาเท่าที่ได้
เทสเปิดเป็นสีแดง เขียว น้ำเงินนะครับ

ส่วนสีขาว และดำ ผมถ่ายแล้วไม่ตรงกับภาพตรงหน้าที่เห็นอะครับ
อาจเพราะมือถือมันพยายามเก็บแสงดึงแสงออกมา
ยิ่งสีดำนี่ในรูปถ่ายเละมาก [โขก] แต่ที่เห็นด้วยตามันไม่ได้เป็นแบบในรูปครับ

แต่ถ้าไม่ได้เป็นรูปดำล้วน พอจะถ่ายได้ครับ แต่ก็ไม่ได้ดำสนิทขนาดในรูปอีก
เอาเป็นว่าเรื่องการแสดงที่ดำ ลองไปเทสหน้าร้านกันอีกทีนะครับ ผมถ่ายรูปมาไม่ได้ [ร้องไห้]
สำหรับผม ด้วยราคา และรุ่น ผมก็ไม่ได้คาดหวังว่ามันต้องดำสนิทสุดๆ
เอาเป็นว่าผมพอใจกับ pana EX600T ระดับหนึ่งแล้วครับ  [โย่ว]

อีกส่วนที่ผมลองแล้วประทับใจ คงเป็นเรื่องของภาพรับสัญญานทีวีครับ
ลองเทียบกับทุกแบรนด์แล้ว pana มันดูทีวีปกติได้แจ่มแมวจริมๆ

• *
Re: Pana EX600T ในมุมมองของผม ( พรีวิวบ้านๆครับ )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 07:52:25 pm »
ส่วนอื่นๆผมขอพูดรวมๆสั่นๆนะครับ
การอ่านไฟล์วีดีโอต่างในตัวเครื่อง ทำได้ดี อ่านได้ลื่นไหลครับ
และสำหรับการเล่นเน็ตและระบบสมาท อันนี้ต้องขอบอกว่าความสะดวก คล่องตัวก็พอใช้ได้ครับ
แค่ใช้ได้นะครับ เพราะถ้าให้เทียบ แอลจีทำตรงนี้ดีกว่าด้วยคทากายาสิทธ หรือโซนี่ก็เป็นแอนดรอย
ก็ลงแอพได้ ใช้งานได้มากกว่า

ของพานา ถ้าจะเล่นเน็ต แนะนำว่าต่อเม้าท์และคีบอทเถอะครับ ถ้าใช้รีโมทนี่แทบอยากจะเลิกเล่น
มันคนละอารมณ์กันเลย ต้องใช้เม้าท์ถึงจะหายหงุดหงิดครับ 555
โชคดีที่ไม่ได้สนใจจะเล่นเน็ตในทีวีอยู่แล้ว เลยไม่ซี แต่ถ้าใครเน้นเน็ตในทีวี มองข้าพานาไปเบยครับ

ส่วนสมาททีวี มี netflix กับ youtube นี่ก็ครบสำหรับผมละครับ มีอะไรอื่นๆก็คงไม่ได้เล่นครับ

อ้อ ผมเจอปัญหาอย่างนึงครับ netflix ผมต้องต่อเน็ตกับมือถือก่อน ถึงจะเข้า netflix ได้
ถ้าผมต่อ wifi บ้านจะเปิดแอพไม่ได้เลยครับ พอเปิดได้แล้วค่อยสลับกลับมาใช้ไวไฟบ้าน
อาการนี้น่าจะเป็นที่แอพ netflix หรือไม่ก็ wifi บ้านผมเอง ชั่งของพานาก็แนะนำให้รีเซ็ต wifi ดู
เพราะก็เปิดดูยูทูปได้ปกติครับ ไว้ว่างๆก่อนค่อยรีเซ็ต wifi ดูครับ

สรุปเลยละกันนะครับ
สำหรับผมแล้ว ผมค่อนข้างพอใจใน pana EX600T มากอยู่ครับ ตอบโจทย์ที่ผมต้องการได้
ภาพลื่น สีสวย ภาพทีวี 3,5,7 ชัด คุณป้าปลื้ม ราคาอยู่ในงบที่ตั้งไว้ อาจจะด้อยเรื่องสมาททีวีบ้าง
อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลครับ ยังไงแนะนำให้ไปลองเล่นเทียบกันก่อนครับ
ผมขอจบการรีวิวขำๆของผมไว้แค่นี้นะครับ มีอะไรถามทิ้งไว้ได้ครับ จะพยายามหาคำตอบให้คร้าบ  [รัก]

ออฟไลน์ ponganan

• *
Re: Pana EX600T ในมุมมองของผม ( พรีวิวบ้านๆครับ )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 07:48:22 am »
หนังโหลด อ่านซับไตเติ้ลได้หลาย ฟอร์เมต ไหมครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 01:37:45 pm »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ได้ลองภาพจากไฟล์ HDR บ้างไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 04:45:43 pm »
หนังโหลด อ่านซับไตเติ้ลได้หลาย ฟอร์เมต ไหมครับ

อันนี้ไม่ได้ลองเลยครับ ผมไม่มีไฟล์หนังที่มีซับครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ได้ลองภาพจากไฟล์ HDR บ้างไหมครับ

ไม่รู้ที่เปิดๆในยูทูปมันเป็น HDR มั้ยอะครับ แนะนำหน่อยครับ ว่าโหลดไฟล์เทสได้ที่ไหนบ้าง  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 08:09:46 pm »

ไม่รู้ที่เปิดๆในยูทูปมันเป็น HDR มั้ยอะครับ แนะนำหน่อยครับ ว่าโหลดไฟล์เทสได้ที่ไหนบ้าง  [ปลื่ม]

http://4kmedia.org/tag/hdr/

ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2017, 12:54:06 am โดย ซ่องเจ๊หวี »

ออฟไลน์ pakapao

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 11:02:22 am »
ผมตามคุณมา 1 เครื่องครับ ด้วยขนาด 55 นิ้ว ในราคา ไม่เกิน 3xxxx

รอของมาวางที่บ้านวันที่ 27 นี้

ปกติ ผมมีเครื่องหลักไว้ดูหนัง  เป็น ks7500 ทำเป็นห้องดูหนังไว้

ส่วนพานาตัวนี้ ใช้ดูทีวีรวม และพวกหนังโหลดบิท ไฟล์ไม่ใหญ่มาก และพวกซีรี่ น่าจะโอเค ในงบประมาณที่ตั้งไว้

ขอบคุณนะครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 10:29:54 am »
ได้ทีวีมาแล้วครับ ได้มาวันเสา ทางร้านมาส่งให้ก่อนกำหนด..

ผมมาเปิดทดลองดูหนังไป 2-3 เรื่องกับพานา 55ex600t  ก่อนหน้านี้ เคยเปิดจาก 55ks7500 มานาน

ต้องใช้เวลาปรับตัวกับเค้าเลยครับ บอกตรงๆ ทีวี ks7500 ให้แสงขาว และความคมชัด ที่พานาให้ไม่ได้ในรุ่นนี้ จนทำให้ผมอึดอัด แต่ด้วยราคามันต่างกันพอสมควร

และด้วยฟังชั่นที่ผมเอาไว้ดูฟรีทีวีในห้องรับแขก และดูบอล ก้อเลยไม่ได้ซีเรียสมาก

แต่ถ้าเคยดูทีวีในระดับที่มันมีประสิทธิภาพดีกว่า แล้วมาดูทีวีพานาตัวนี้ คงต้องทำใจพักนึงเลยล่ะ(นิสัยเสียมาก)

อีกเรื่องครับ

ผมเปิดภาพหนัง ที่เป็นภาพจอดำๆ มันดำไม่ทั่วเสมอกันทั้งทีวี มันเป็นปกติไม๊ครับ กับทีวีรุ่นนี้ (ผมว่ามันควรดำสนิทเท่ากันทั้งทีวีไม๊)  [เปล่า]

ภาพคล้ายรูปนี้ครับ แต่ดำกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 10:31:14 am โดย pakapao »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 11:02:47 am »

ผมเปิดภาพหนัง ที่เป็นภาพจอดำๆ มันดำไม่ทั่วเสมอกันทั้งทีวี มันเป็นปกติไม๊ครับ กับทีวีรุ่นนี้ (ผมว่ามันควรดำสนิทเท่ากันทั้งทีวีไม๊)  [เปล่า]

เป็นปกติของจอIPS ที่ให้สีดำกากอยู่แล้วครับ

จอ IPS ไม่เหมาะกับการดูหนังในห้องมืดๆ และไม่เหมาะกับภาพหรือหนังที่มีฉากมืดๆสลัวๆเยอะๆ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 02:07:56 pm »
ได้ทีวีมาแล้วครับ ได้มาวันเสา ทางร้านมาส่งให้ก่อนกำหนด..

ผมมาเปิดทดลองดูหนังไป 2-3 เรื่องกับพานา 55ex600t  ก่อนหน้านี้ เคยเปิดจาก 55ks7500 มานาน

ต้องใช้เวลาปรับตัวกับเค้าเลยครับ บอกตรงๆ ทีวี ks7500 ให้แสงขาว และความคมชัด ที่พานาให้ไม่ได้ในรุ่นนี้ จนทำให้ผมอึดอัด แต่ด้วยราคามันต่างกันพอสมควร

และด้วยฟังชั่นที่ผมเอาไว้ดูฟรีทีวีในห้องรับแขก และดูบอล ก้อเลยไม่ได้ซีเรียสมาก

แต่ถ้าเคยดูทีวีในระดับที่มันมีประสิทธิภาพดีกว่า แล้วมาดูทีวีพานาตัวนี้ คงต้องทำใจพักนึงเลยล่ะ(นิสัยเสียมาก)

อีกเรื่องครับ

ภาพคล้ายรูปนี้ครับ แต่ดำกว่า

อันนี้จริงครับ ถ้าใครที่เคยมีเคยดูรุ่นสูงจนชินตาแล้ว ลงมาเล่นที่ตัวนี้อาจจะหงุดหงิดได้
เพราะผมตอนยืนเทียบยืนเลือกที่หน้าร้าน ยังต้องทำใจให้ไม่ดูรุ่นแพงกว่าที่วางเทียบกันอยู่ เพราะจะทำให้รู้สึกแย่
แต่งบผมมีเท่านี้ เลยต้องเลือกเครื่องที่ดีที่สุดเท่าที่งบมี  [yes]

ส่วนเรื่องสีดำต้องทำใจในชนิดจอ ips มันคงได้เท่านี้จริงๆครับ555
แต่ของผมตอนเปิดฉากดำมากๆ มันก็ไม่ได้เป็นแบบในรูปที่ยกตัวอย่างรูปผมมานะครับ ที่ผมเห็น ผมรับได้อยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 02:13:02 pm »

เป็นปกติของจอIPS ที่ให้สีดำกากอยู่แล้วครับ

จอ IPS ไม่เหมาะกับการดูหนังในห้องมืดๆ และไม่เหมาะกับภาพหรือหนังที่มีฉากมืดๆสลัวๆเยอะๆ

จริงครับอาจาร ผมเปิดไฟสว่างโล่เลยครับ

เมื่อวานเปิด the mummy ต้องทนดูให้จบๆ ไฟล์โหลดมาดู ไม่ค่อยดีด้วย

เปิดไป set ไป จนถึงจุด ช่างมันระ 5555

ดูหนังจริงๆจังๆ คงต้องเข้าห้องโฮมไปดีกว่า มานเหมาะที่จะอยุ่ตรงห้องรับแขก ดูบอล ฟรีทีวี ดูซีรี่ ครับ

คือมันไม่ได้แย่นะ เพียงแต่ว่า ผมมันไปคุ้นชิน กับ ks7500 ไปแล้ว นี่ถ้าผมได้ ks9000 มา หรือ oled ดีๆสักเครื่อง ผมคงนิสัยเสียกว่านี้  [ไม่พูด]

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 05:38:30 pm »
ผมกำลังคิดว่าจะซื้อเครื่องเล่นบูลเรย Panasonic BDT-380 ไม่รู้ว่าจะดีรึเปล่า
ซื้อทีวีเครื่องนึงๆนี่ก็เปลืองเหมือนกันเนอะครับ 5555 หมดหลายอย่างหลายบาทเชียว

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 08:34:24 pm »
ผมกำลังคิดว่าจะซื้อเครื่องเล่นบูลเรย Panasonic BDT-380 ไม่รู้ว่าจะดีรึเปล่า
ซื้อทีวีเครื่องนึงๆนี่ก็เปลืองเหมือนกันเนอะครับ 5555 หมดหลายอย่างหลายบาทเชียว

บลูเร เครื่องนึง แจ๋วๆ ก้อต้องมีหมื่นปลาย แต่ผมว่าก้อพอรับได้นะ เพราะเครื่องเล่น hd  ดีๆ ก้อมีเกือบหมื่น

ปัญหาคือเรื่องของแผ่นนี่แหละครับ เจอแผ่นดีๆ มี 7-800 (เพื่อนผมชอบไปประมูลตามเว้บ) 10 เรื่อง ก้อมีแตะหมื่นเพราะบางเรื่องก้อไม่ได้ 7-800

คนที่ชอบสะสมหนังจริงๆ คงไม่ซีเรียส แต่ผมไม่เอาระครับ หนังแผ่น ที่บ้านมีเป็นพันเรื่อง ตอนนี้ คือขยะดีๆ นี่เอง(ยุค dvd เฟื่องฟู)

เลยอาศัยโหลดเป็นดิจิตอลดีกว่า เน้ตบ้านเรา ก้อแรงขึ้นๆเรื่อยๆ ไฟล์บลูเร ระดับ 40-50 กิ้ก เนี่ยโหลดไม่นานระ

อีกอย่าง มาตรฐานการดูหนัง ผมว่าต่อไป ก้อต้องก้าวผ่านยุค 4k ไปครับ แม้จะนานหน่อย แต่ผมว่ามันก้อต้องเลยไปอีก

แผ่นหล่าวนั้น ก้อกลายเป็นอดีต ที่สำคัญ มันดันมีอายุด้วยสิ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ chittapanu

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 08:41:03 pm »
Edit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 11:33:49 pm โดย chittapanu »