ผู้เขียน หัวข้อ: [รบกวนกูรูแห่งบอร์ดนี้ครับ] ในงบเท่ากัน ใครคือตัวแทน Samsung KS7500 ที่ดีที่สุด?  (อ่าน 2735 ครั้ง)

ออฟไลน์ arayasg

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ เท่าที่ศึกษาในบอร์ดนี้มา ประกอบกับงบที่มี ผมวางแผนจะซื้อ

1. Samsung 55" KS7500 (ปี 2016) : ราคาอ้างอิงจากที่สมาชิกโพสต์กันในกระทู้ก่อนๆ = 3x,xxx (น่าจะสามหมื่นกลางๆ)

หรือ

2. Samsung 65" KS7500 (ปี 2016) : ราคาอ้างอิงจากที่สมาชิกโพสต์กันในกระทู้ก่อนๆ = 5x,xxx (หรือหกหมื่นต้นๆ)

แต่ดูเหมือนว่าการตามล่าหา KS7500 (2016) ให้ได้ราคาประมาณนี้เป็นเรื่องยากมากกกก ผมลองย้อนไปดูกระทู้ที่พูดถึงและมีการชี้เป้าก็กลางๆปี 2017 ไปแล้ว เลยกลัวจะไม่สามารถหาซื้อได้แล้ว (ในราคานี้ เพราะเห็นรุ่น 2017 แพงมากๆ) ดังนั้นจึงอยากจะรบกวนกูรูช่วยแนะนำ "รุ่นที่เทียบเคียงหรือใกล้เคียงที่สุด ในราคาที่ใกล้กับข้างต้นมากที่สุด" ให้ด้วยนะครับ (ในแง่การใช้งาน ไม่ได้ซับซ้อนอะไรมากครับ ดูหนัง ฟังเพลง ดู youtube ดู blue ray บ้าง แต่ลงทุนทีวีดีๆสักตัว)

หรือถ้าใครพอจะชี้เป้าสำหรับ 55" / 65" KS7500 ให้ได้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม  :)

ขอบคุณมากครับ

ปล. เมื่อวานเห็น IT CITY มีโปรโมชั่น 55" LG SJ850T จาก 65,xxx เหลือ 34,xxx ถ้าไม่อ่านบอร์ดนี้เมื่อคืนถึงตึหนึ่ง วันนี้ผมคงซื้อไปแล้ว  :P  ขอบคุณบอร์ดนี้สำหรับข้อมูลอันเป็นประโยชน์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ ช่องเจ๊หวี ด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ถ้าเป็น samsung 2017 ไม่มี LED ตัวไหนประสิทธิภาพสู้ KS7500 ได้เลยสักตัวครับ
แม้แแต่ MU9000 ก็ยังเป็นรองKS7500หลายๆด้านโดยเฉพาะความสะอาดกระจ่างใสของภาพ ความสว่างสูงสุด และขอบเขตสี
ถ้าจะเอาตัวที่ภาพดีๆก็ต้องเป็น QLED Q7F Q8F ล่ะครับ แต่ราคาก็สูงกว่ามากซึ่งไม่คุ้มค่า(ซื้อ OLED ได้ภาพดีกว่าและถูกกว่า)

ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นตัวที่ภาพดีในระดับเดียวกันกับ KS7500 ก็จะมี แต่ราคาสูงกว่า ได้แก่

- SONY 55X9000E ราคา สี่หมื่นกลางๆ
- PANASONIC 58EX750T ราคา ราคาสี่หมื่นกลางๆ

ส่วน LG SJ850T ถ้าพูดถึงเรื่องยศฐาบรรดาศักดิ์นั้นจัดอยู่ในระดับเดียวกับ KS7500
แต่ถ้าเรื่องคุณภาพภาพที่ได้นั้นยังห่างไกล เนื่องจาก SJ850T มันเป็นจอ IPS ครับ
contrastต่ำ ระดับสีดำห่วย รายละเอียดในที่มืดจม มิติภาพไม่ลึก ฯ
การใช้งานในห้องมืดสนิทภาพจะดูแย่กว่าห้องปกติมาก
(จอ IPS ไม่ควรใช้งานในห้องมืดสนิท อย่างน้อยก็ควรเปิดไฟไว้สักดวง ไม่งั้นมิติและความอิ่มของภาพจะแย่มากๆ)

• *
ถ้าเป็น samsung 2017 ไม่มี LED ตัวไหนประสิทธิภาพสู้ KS7500 ได้เลยสักตัวครับ
แม้แแต่ MU9000 ก็ยังเป็นรองKS7500หลายๆด้านโดยเฉพาะความสะอาดกระจ่างใสของภาพ ความสว่างสูงสุด และขอบเขตสี
ถ้าจะเอาตัวที่ภาพดีๆก็ต้องเป็น QLED Q7F Q8F ล่ะครับ แต่ราคาก็สูงกว่ามากซึ่งไม่คุ้มค่า(ซื้อ OLED ได้ภาพดีกว่าและถูกกว่า)

ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นตัวที่ภาพดีในระดับเดียวกันกับ KS7500 ก็จะมี แต่ราคาสูงกว่า ได้แก่

- SONY 55X9000E ราคา สี่หมื่นกลางๆ
- PANASONIC 58EX750T ราคา ราคาสี่หมื่นกลางๆ

ส่วน LG SJ850T ถ้าพูดถึงเรื่องยศฐาบรรดาศักดิ์นั้นจัดอยู่ในระดับเดียวกับ KS7500
แต่ถ้าเรื่องคุณภาพภาพที่ได้นั้นยังห่างไกล เนื่องจาก SJ850T มันเป็นจอ IPS ครับ
contrastต่ำ ระดับสีดำห่วย รายละเอียดในที่มืดจม มิติภาพไม่ลึก ฯ
การใช้งานในห้องมืดสนิทภาพจะดูแย่กว่าห้องปกติมาก
(จอ IPS ไม่ควรใช้งานในห้องมืดสนิท อย่างน้อยก็ควรเปิดไฟไว้สักดวง ไม่งั้นมิติและความอิ่มของภาพจะแย่มากๆ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แย่จังอยากได้ KS 7500 พอจะมีใครช่วยชี้เป้าให้ได้มั้ยครับ โดยเฉพาะ 55" ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ wut1234

• *
ชี้เป้าให้ครับ 65 ks7500 วันนี้เห็นที่  the mall บางแค 59999 Mcard ลดอีก 2000

แนะนำใครอยากได้ ซื้อประกันเพิ่มไปเลย 3 ปี

ออฟไลน์ chittapanu

• *

ช่วยชี้เป้า SONY 55X9000E ได้มั้ยครับ 4 หมื่นกลางๆ

• *
ชี้เป้าให้ครับ 65 ks7500 วันนี้เห็นที่  the mall บางแค 59999 Mcard ลดอีก 2000

แนะนำใครอยากได้ ซื้อประกันเพิ่มไปเลย 3 ปี

ขอบคุณมากครับ พอดีผมได้ 55" มาแล้วหล่ะครับ แต่พอได้มาลองแล้ว อยากจะเอาไปเปลี่ยนเป็น 65" เลยครับ ภาพสวยมากกกกกกกก โดยเฉพาะตอนปิดไฟห้อง เสียดายเหมือนกันแต่คงต้องซื้อตามกำลังที่มีดีกว่าครับ  [หื่น]

ขอบคุณมากนะคับ :)

ออฟไลน์ chittapanu

• *

ขอบคุณมากครับ พอดีผมได้ 55" มาแล้วหล่ะครับ แต่พอได้มาลองแล้ว อยากจะเอาไปเปลี่ยนเป็น 65" เลยครับ ภาพสวยมากกกกกกกก โดยเฉพาะตอนปิดไฟห้อง เสียดายเหมือนกันแต่คงต้องซื้อตามกำลังที่มีดีกว่าครับ  [หื่น]

ได้มาจากที่ไหนเหรอครับ พอจะชี้เป้าให้ได้มั้ย

• *

ได้มาจากที่ไหนเหรอครับ พอจะชี้เป้าให้ได้มั้ย

BKN Digital ครับ แต่เหมือนว่าเครื่อง 55" นิ้วที่ผมได้จะเป็นเครื่องสุดท้ายพอดีครับ ส่วน 65" ไม่มีของครับ