ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ PS4 Pro ดู netflix ทำไมสวยกว่าดูโดย program ที่อยู่ใน tv เองครับ  (อ่าน 11340 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
ตอนแรกเครื่องเก่าก็ใช้ ps4Pro ดูมาตลอด แต่พอเปลี่ยนtv ใหม่ lg 65uh950 มีโปรแกรมในตัวเลยเลิกใช้ ps4Pro ไปซักพักเพราะคิดว่าน่าจะดีกว่า ใช้มาได้3เดือน

พอดีเมื่อวานว่างๆเลยลองเปิดเทียบดู ภาพต่างกันราวฟ้ากับเหว ความคม มิติ ps4Pro ทำดีกว่ามากจนน่าเกลียด
เลยสงสัยครับว่าทำไมappใน tv ถึงทำได้ไม่ดีเท่าครับ ทั้งที่ไม่ต้องผ่านสายอะไรเลย

PS แล้วแบบนี้ดู netflix ด้วยอะไรภาพจะดีสุดครับ

ออฟไลน์ TheJia

• **
ตั้งโหมดภาพเหมือนกัน และค่าต่างๆในหมวดภาพเหมือนกันไหมครับ, เห็นบอกว่าต่อ ps4 pro น่าจะเปิด Game Mode ไว้หรือเปล่า ? น่าจะเป็นคนละโหมด..  ลองเซ็ตค่าทั้งสองช่องให้เหมือนกันแล้วเปรียบเทียบดูอีกทีครับ

แต่ใน ps4 มันจะมีปรับ RGB Range อยู่ด้วย ถ้าตรงนี้ตั้งเป็น full มันจะดูลึกขึ้น แต่รายละเอียดที่มืดจะหายไป ต้องไปปรับแก้ค่า gamma บนทีวีให้ลดลงแทน

ลองเปิด link ภาพนี้บน browser ของ ps4 ดูครับ, ถ้าตั้งค่า gamma กับ rgb range เยอะไป มันจะมองแถวด้านบนไม่เห็นเลย, ประมาณว่าภาพดูลึกกว่า เข้มกว่า แต่กลายเป็นดำจม
http://www.nicolaspeople.com/ch3rokeesblog/wp-content/uploads/2008/01/fullrgb_test.jpg

• **
 เปลี่ยนgame modeเฉพาะตอนเล่นเกมครับ
แต่ที่ไม่เข้าใจคือพอเล่นด้วย ps4pro พอเปิด netflix มันขึ้นว่าเป็น HDR ด้วย เลยงงว่าทำไมถึงขึ้น เลยต้องใช้โหมด hdr dark room แล้วปรับนิดหน่อย

เดี๋ยวคืนนี้จะกลับไปลองlink ที่แนะนำดู
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2017, 01:39:42 pm โดย jumpjump »

• **
เปลี่ยนgame modeเฉพาะตอนเล่นเกมครับ
แต่ที่ไม่เข้าใจคือพอเล่นด้วย ps4pro พอเปิด netflix มันขึ้นว่าเป็น HDR ด้วย เลยงงว่าทำไมถึงขึ้น เลยต้องใช้โหมด hdr dark room แล้วปรับนิดหน่อย

เดี๋ยวคืนนี้จะกลับไปลองlink ที่แนะนำดู
ขอบคุณครับ

ผมพึ่งได้ลอง Netflix บน ps4 pro ... เลยพอจะเข้าใจละครับว่าหมายถึงยังไง

คือด้วยเหตุผลอะไรบางอย่าง พอเข้าแอพ Netflix บน ps4 ปุ๊บ ตัวทีวีมันจะดีเทคว่าเป็น HDR แล้วปรับเข้าโหมด HDR ให้เองตั้งแต่หน้าเมนูของแอพเลย ซึ่งตรงนี้ผมว่ามันประหลาดดีนะ ไม่ควรทำแบบนี้ เพราะไม่ใช่หนังทุกเรื่องที่เป็น HDR แต่ดันปรับโหมด HDR มาแสดงผล... (แต่เรื่องชอบหรือไม่อันนี้อีกประเด็นนะครับ)

และโหมดภาพ HDR มันคือคนละโหมดกับโหมดภาพปกติครับ, ไม่ว่าตอนอยู่หน้าจอเมนู ps4 pro คุณจะตั้งโหมดภาพไว้ที่ ISF Expert, Cinema หรือ Game Mode อะไรก็แล้วแต่ พอเข้าแอพ NetFlix ปุ๊บ มันเข้าโหมด HDR เป็นคนละโหมดภาพกันเลย ค่าต่างๆเปลี่ยนหมดครับ

เท่าที่ผมลองเล่นไปซักระยะ ขอคอมเมนท์ดังนี้ครับ

1. เวลาเปิดหนังเรื่องที่ไม่ใช่ HDR, ภาพมันก็จะดูแปลกตากว่าปกติหน่อย เพราะตัวทีวีดันปรับเป็น HDR และปรับกลับไม่ได้ด้วย (นอกจากจะไป disable hdr ที่ค่า settings ของ ps4 pro), คือเหมือนมันไปเร่งส่วนมืดส่วนสว่างเพิ่มจนดีเทลหายไป แต่พอจะปรับกลับมาใกล้เคียงโหมดปกติได้อยู่ อันนี้พอเข้าใจได้ว่าทำไมบางคนถึงชอบนะครับ เพราะมันดูเด้งกว่าจริงๆ ส่วนนึงน่าจะเพราะโหมด HDR ค่า Default ของ LED Light กับ Contrast มันจะตั้งไว้สูงมากด้วย แต่ผมชอบแบบปกติมากกว่า

2. ส่วนตอนเปิดหนัง HDR อันนี้ผมว่ามันดูต่างเยอะเลยครับ ไม่รู้ทำไมภาพมันแปลกๆ ส่วนที่น่าจะมืดมันดันไม่มืดเท่าไหร่ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผมตั้งค่าผิดไปหรือเปล่า, สำหรับผมนี่ชอบภาพตอนเปิดกับแอพของทีวีมากกว่า เพราะได้ Dolby Vision ซึ่งแอพ NetFlix ps4 จะได้แค่ HDR ธรรมดา, อันนี้ผมสนับสนุนให้ดูผ่านแอพทีวีนะครับ เพราะทีวีคุณเป็น LG ด้วย ซึ่งน่าจะเป็นหนึ่งในไม่กี่ยี่ห้อตอนนี้ที่รองรับ Dolby Vision ได้ ไม่ได้ใช้น่าเสียดายแย่

3. ข้อดีที่ผมชอบของแอพบน ps4 pro คือพวกเมนู UI บนแอพมันเป็น 4k ครับ, เรียกได้ว่าคมกริบเลยพวกตัวอักษรต่างๆ ในขณะที่เมนูของแอพบนทีวีน่าจะเป็นแค่ 1080p .... อันนี้รวมไปถึง subtitle ด้วย ดูผ่านแอพบน ps4 นี่ซับจะคมกว่าอย่างชัดเจน (ถ้านั่งห่างในระยะดูปกติก็จะไม่ได้ต่างมาก แต่เห็นซับคมๆก็ฟินดี), ส่วนข้อเสียคือ เปลืองไฟเป็น 2 เท่า เพราะ ps4 pro ก็กินไฟไม่ใช่น้อยๆ

สุดท้ายผมว่าแล้วแต่ความชอบนะ ถ้าดูบนแอพทีวี อยากได้ภาพแบบที่คุณเปิดบน ps4 ก็ไปปรับโหมดภาพทีวีเป็นโหมดจำลอง HDR แทน อันนี้น่าจะได้ใกล้เคียงกันครับ

ออฟไลน์ magnum125

• Flat TV member
  • *
เป็นอานิสงค์ของ ชิพ AMD ของ PS4 ด้วยครับ เคยเทียบดูหนัง full HD กับ notebook gpu intel หรือตัว TV อ่านไฟล์เอง ภาพสวยสดไม่เท่าดูกับ PS4 ครับ

• **
วันนี้มีลองเพิ่มหน่อย ปิดโหมด HDR ของ ps4 pro แล้วดูเทียบเอาโดย copy ค่า settings ให้เหมือนกันทั้งช่องของ app tv และ ps4 pro (ทีวี lg มันมีคำสั่ง apply settings to all inputs ทำให้สะดวกขึ้น)

ผมลองเทียบดูพวกหนัง 4k บน Netflix และ Youtube เปิดสลับไปมา (เฉพาะหนัง 4k แบบไม่ HDR จะได้เทียบได้) ทั้งภาพเคลื่อนไหว และกด pause ดูภาพนิ่ง สลับช่องเทียบกัน ... พบว่า ไม่ต่างอะไรกันเลยครับ หรือตาผมไม่ถึงนะ... อันนี้เทียบแบบช๊อตต่อช๊อต นั่งจ้องระยะประชิดจอเลย สิ่งที่สัมผัสได้มีอย่างเดียว คือเรื่องซับไตเติ้ล ที่ ps4 pro มันแสดงมาได้คมกว่า

คนอื่นลองมายังไงผมไม่รู้นะครับ แต่ผมได้ลองตามที่บอกไปด้านบน ทั้งค่าภาพที่เป็นโหมดเดียวกัน และค่า settings ภาพที่ตรงกันทุกค่า เปิดเทียบกันในฉากเดียวกัน ดูแบบกดสลับช่องดูทันที ... ได้ผลคือตาผมแยกแยะไม่ออกครับ ทั้งความสด ความคม การเกลี่ยสีภาพ และภาพเคลื่อนไหว

• **
ลองมาหลายวัน ปรับไปปรับมาหลายแบบ สรุปผมใช้ PS4 pro ดูครับโดยรวมถือว่าถูกใจกว่ามากๆครับ
ข้อเสียเดียวน่าจะเปลืองไฟขึ้น เพราะดูเครื่องทำงานหนักพอตัว พัดลมดังตลอดเลยครับ

อันนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ