ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการใช้ไมต์เซตเสียงครับ  (อ่าน 3019 ครั้ง)

ออฟไลน์ busarin0841361719

• Flat TV member
  • *
ขอถามเรื่องการใช้ไมต์เซตเสียงครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 06:31:34 pm »
การใช้ไมต์เซตเสียง ในAVR รุ่นใหม่ๆ ให้ผลเที่ยงตรงไหมครับ ผมลองใช้ไมค์เซตทำไมลำโพงคู่หน้าและลำโพงตู้ซับระยะห่าง มันต่างจากความจริงมาก ห้องนอนผม3.5x4เมตร แต่ลำโพงซับผมเซตค่าตั้ง9เมตร และลำโพงคู่หน้าซ้าย3.19 ม. แต่ขวา0.9เมตร ลองทำอยู่หลายครั้งก็ได้ค่าแบบเดิม แต่ฟังจากการดูหนังฟังเพลง ก้อกลมกลืนดี อยากทราบประสบการณ์ของแต่ละท่านด้วยครับ
ส่วนลำโพงเซนเตอร์กับเซอร์ราวก็วัดได้ระยะปกติครับ

ออฟไลน์ DNClub

• LCD TV member
  • **
Re: ขอถามเรื่องการใช้ไมต์เซตเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 11:35:24 am »
ถ้า avr ในรุ่นสูงๆก็จะมีความเที่ยงตรงพอสมควรครับ แต่ดูจากที่ว่าแล้วยังไงก็เพี้ยนครับใช้หลักการเซ็ทโดยอิงจากข้างที่ถูกต้องมาใส่ ถ้าค่า 3.19 ตรงตำแหน่งจากทวิสเตอร์ลำโพงมาถึงหูแล้วถูกต้องก็ใช้ค่านี้ใส่อีกข้างเลยครับ ที่เพี้ยนอาจะเกิดจากเสียงสะท้อนในห้องที่ไม่ได้มีการปรับอะคูสติก  ที่สำคัญเลยคือการเซ็ทอัพที่ดีครับ level ของแต่ละแชนแนลต้องเท่ากันเรื่อง distance เราต้องปรับเซ็ทเงาเสียงด้วยตรงนี้ต้องใช้แผ่นเซ็ทช่วย  ผมเชื่อว่ายังไงหูเราก็ดีกว่าเครื่องครับ  อ่อเกือบลืมเรื่อง distance ของซับวูปเฟอร์ ต้องเซ็ทเองนะครับไมค์แถมมาจากเครื่องเซ็ทไม่แม่นไม่ว่าจะ avr รุ่นไหนๆต่อให้ใช้ไมค์ระดับ 4-5 พันได้ค่ามาถูกต้องก็ต้องมาเซ็ทใหม่อยู่ดีโดยเซ็ทให้เขากับคู่หน้าเป็นหลัก  และระวังเรื่องของ phase ด้วย  การเซ็ทอัพเป็นสิ่งที่สำคัญมากครับที่จะดึงศักยภาพในชุดที่เรามีอยู่ให้ออกมาอย่างเต็มที่

ออฟไลน์ naiyee

• Flat TV member
  • *
Re: ขอถามเรื่องการใช้ไมต์เซตเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 10:34:06 pm »
การใช้ไมต์เซตเสียง ในAVR รุ่นใหม่ๆ ให้ผลเที่ยงตรงไหมครับ ผมลองใช้ไมค์เซตทำไมลำโพงคู่หน้าและลำโพงตู้ซับระยะห่าง มันต่างจากความจริงมาก ห้องนอนผม3.5x4เมตร แต่ลำโพงซับผมเซตค่าตั้ง9เมตร และลำโพงคู่หน้าซ้าย3.19 ม. แต่ขวา0.9เมตร ลองทำอยู่หลายครั้งก็ได้ค่าแบบเดิม แต่ฟังจากการดูหนังฟังเพลง ก้อกลมกลืนดี อยากทราบประสบการณ์ของแต่ละท่านด้วยครับ
ส่วนลำโพงเซนเตอร์กับเซอร์ราวก็วัดได้ระยะปกติครับ

กรณีของผม ห้องเล็กว่า ครับ แต่ผลที่ได้ก็คือแบบของท่านเลย คือ ตัวเลขมันไปไกลกว่าตาที่เรามองเห็น system ของเราที่อยู่ตรงหน้า เพราะไมค์มันเซ็ทตามเสียงที่ได้ยินมา ซึ่งองค์ประกอบต่างๆของห้องมีส่วนอย่างมากนะครับ ไม่ว่าตู้ โต๊ เตียง ฝาผนัง การวางลำโพง ต่างๆ ล้วนแต่เป็นปัจจัย ที่ทำให้ ตัวเลขที่ได้ และที่ไมค์มันคำนวณได้ ขัดกับตาเราที่มองเห็นอยู่ว่า ไม่น่าถึงขนาดนั้น

ผมใช้ไมค์เซ็ทเสร็จ ผมทำต่อดังนี้ครับ
1.ใชัตลับเมตรวัดแต่ละจุด(หมายถึงลำโพงนะครับ)จากลำโพงถึงจุดนั่งฟัง อีกที ดูว่าถูกต้องหรือไม่(กรณีนี้ จากการที่ผมวัดจากตลับเมตร และที่เครื่องคำนวณได้ ตัวเลขเกือบจะเท่ากันทุกครั้ง แปลว่าอันนี้ผ่านครับ)
2.ทดสอบความดัง แต่ละ ลำโพงที่ไมค์เซ็ท กับ หูของผมได้ยิน ผมต้องปรับความดังใหม่ทุกครั้ง เพราะรู้สึกมันจะค่อยไป หูผมตึงด้วยครับ
3.หลังจากนั้น ผมเทสเสียงทุกลำโพง ด้วยแอพ เทสเสียง เพื่อให้เสียงมันดังเท่ากัน อีกครั้งหนึ่ง

ทั้งหมด ที่ทำ ไม่รู้ถูกหลักการหรือเปล่า แต่ก็มันถูกใจ คนดู คนฟังอย่างผม เพราะบางอย่างห้องเรา มันติดขัดในการวางลำโพงแต่ละตัว เพราะงั้น มันคงไม่ถูกกับ หลักการมากนัก  ก็เอามา apply ใช้ๆกันไปครับ

ออฟไลน์ cha-nom

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 12:18:57 am »
ตรงหรือไม่ ต้องดูว่าอ้างอิงจากอะไรครับ? ถ้าอ้างอิงจากความชอบ คงตอบไม่ได้ว่าถูกหูถูกใจใครบ้างไหม แต่ถ้าอ้างอิงตามมาตรฐาน ผมว่าไมค์เซ็ตเสียงมันช่วยได้เยอะ ที่แน่ๆ มันดีกว่าการอ้างอิงโดยการใช้หูเพียวๆ ไม่มีเครื่องมืออะไรยืนยันแน่นอน

ถ้าเราเอาใจใส่ซิสเต็มของเราให้ดี ควบคุมปัจจัยแวดล้อมอย่างตำแหน่งการตั้งวางลำโพง สภาพอะคูสติก (ไม่ถึงกับต้องเพอร์เฟ็กต์ เบื้องต้นแค่ห้องเสียงไม่ก้องจนเกินไป และไม่มีลั่นจากโครงสร้างที่ไม่แข็งแรงรบกวน) การชดเชยระดับเสียงที่เหมาะสม (กรณีของซับวูฟเฟอร์) ฯลฯ ก็จะได้ผลลัพธ์จากระบบ Auto Calibration ได้ดีมากยิ่งขึ้นเท่านั้น

ผลลัพธ์ที่ดีนี้ ผมอ้างอิงจากอะไร?

จากรูปเป็นผลการใช้งานจริง อ้างอิงจากการตรวจวัดอัตราตอบสนองความถี่ของลำโพงหน้าซ้าย ก่อน (เส้นสีแดง) และหลัง (เส้นสีเขียวและน้ำเงิน) ดำเนินการขั้นตอนที่เรียกว่า Auto Calibration หรือกระบวนการหลังจากใช้ไมค์ของ AVR เซ็ตเสียงนั่นเอง จะเห็นว่ากราฟตอบสนองความถี่ของลำโพงราบเรียบ เที่ยงตรงขึ้นจริง

ส่วนรูปนี้ซิสเต็มเดียวกัน แต่อ้างอิงผลการตอบสนองความถี่ของลำโพงซับวูฟเฟอร์ดูบ้าง ผลลัพธ์ไปในแนวทางเดียวกัน คือ การตอบสนองย่านความถี่เสียง มีความ "Flat" มากขึ้นครับ แต่ฟังแล้วจะชอบไหม ไม่ทราบครับ หูใครหูมัน

*อ้างอิงจากผลการทดสอบ Denon AVR-X4100W: https://www.hometheaterthailand.com/review/detail/1299?Page=4&

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2017, 09:53:37 am »
สวัสดีครับ

เสียงที่เราได้ยิน เป็นผลรวมของเสียงที่มาจากลำโพงโดยตรงและเสียงที่สะท้อนจากผนังห้อง มาเข้าหูเรา
การใช้ไมค์ จึงเป็นการวัดเสียงโดยรวม ระยะห่างที่ได้ จึงอาจตรงหรือไม่ตรงกับระยะจริง ขึ้นอยู่กับสภาพอะคูสติกของห้อง
ไมค์ช่วยได้มาก สำหรับผู้ที่ต้องการ วางลำโพงให้สวยแล้วได้เสียงดี หรือไม่สามารถขยับลำโพงได้มากนั้นเอง