ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อ soundbar klipsch rsb 6 มีคำถามนิดนึงครับ  (อ่าน 2106 ครั้ง)

ออฟไลน์ theboy1234

• *
เพิ่งซื้อ soundbar klipsch rsb 6 มีคำถามนิดนึงครับ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 02:10:52 pm »
1. ระบบ surround ควรเปิดตอนไหน (เช่นตอนดูหนัง หรือฟังเพลง หรือแล้วแต่เรา)
2. เล่นหนังจาก hd player แล้วกดเพิ่มหรือลดเสียงจากรีโหมด sound bar ทำให้หนังมันเลื่อนไปเป็นแชปเตอร์อื่น (เหมือนมันลวนๆ สัญญาณมันไปกวนกันรึป่าว)
    มีวิธีแก้ไขอย่างไร
3. เมนู wireless remote control included ใช้งานยังไง (อ่านจากคู่มือภาษา eng ไม่ค่อยเข้าใจ)
4. soundbar ตัวนี้ถือว่าคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: เพิ่งซื้อ soundbar klipsch rsb 6 มีคำถามนิดนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 11:19:18 pm »
เซอราวด์ของซาวด์บาร์ เป็นการจำลองเสียงให้โอบล้อม โดยอาศัยการตกสะท้อนกลับจากผนังที่เรียบ(ผ้าม่าน โต๊ะ ตู้ ตั่ง เตียง ประตู หน้าต่าง ดูดซับเสียงทำให้เละได้)  ฟังเพลงเปิดเซอราวด์ด้วย ลำโพงรอบๆ ตัวจะดังเท่าๆ กันแบบระบบเสียง All spearker ส่วนหนัง ภาพขยาย AVR ทำงานตลอดเวลา เมื่อเสียงเซอราวด์ที่บันทึกไว้ในหนังส่งมา แอมป์ก็ทำงาน พอช่วงไม่ส่ง เสียงก็เงียบประมาณนี้ครับ
...ข้ออื่นๆ รอท่านอื่นตอบครับ

ออฟไลน์ Darius

• LCD TV member
  • **
Re: เพิ่งซื้อ soundbar klipsch rsb 6 มีคำถามนิดนึงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 09:40:11 am »
เซอราวด์ของซาวด์บาร์ เป็นการจำลองเสียงให้โอบล้อม โดยอาศัยการตกสะท้อนกลับจากผนังที่เรียบ(ผ้าม่าน โต๊ะ ตู้ ตั่ง เตียง ประตู หน้าต่าง ดูดซับเสียงทำให้เละได้)  ฟังเพลงเปิดเซอราวด์ด้วย ลำโพงรอบๆ ตัวจะดังเท่าๆ กันแบบระบบเสียง All spearker ส่วนหนัง ภาพขยาย AVR ทำงานตลอดเวลา เมื่อเสียงเซอราวด์ที่บันทึกไว้ในหนังส่งมา แอมป์ก็ทำงาน พอช่วงไม่ส่ง เสียงก็เงียบประมาณนี้ครับ
...ข้ออื่นๆ รอท่านอื่นตอบครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ  ถ้าห้องมีเฟอร์นิเจอร์ มีผ้าม่าน หน้าต่าง ไม่ควรเปิด surround หรือเปล่าครับ  เพราะจะทำให้การสะท้อนของผนังเละได้ครับ