ผู้เขียน หัวข้อ: การถอด เสียบปลั๊ก AVR และ ซับ บ่อยๆ จะทำให้เกิดผลเสียอะไรรึเปล่าครับ  (อ่าน 2373 ครั้ง)

ออฟไลน์ koompapun26

• Edge LED TV member
เวลาเลิกใช้งานผมมักจะถอดปลั๊กเป็นประจำ ไม่ทราบว่าจะเกิดผลเสียอะไรรึเปล่า

ออฟไลน์ Nueng1621

คงไม่มีข้อเสียร้ายแรงหรอก เพียงแต่บ่อยๆ ขั้วต่อปลั๊กไฟกับเต้ารับจะหลวม

ออฟไลน์ ronnawut

ดีแล้วหล่ะครับ ไฟเลี้ยงบอร์ดนานๆไม่ถอดเลยพาลเสี่ยงจะพังเอาด้วย

ออฟไลน์ koompapun26

ถ้าไปสับเบรคเกอร์ที่ตู้เมนเลย เพราะต่อตรงไว้สำหรับเครื่องเสียง จะเป็นอะไรรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

แนะนำอย่างนี้ครับ ผมแนะนำให้ใช้เครื่องกรองไฟ และต่อเครื่องเสียง ทีวี เครื่องเล่นต่างๆ ผ่านเครื่องกรองไฟ ซึ่งเครื่องกรองไฟจะมีสวิตช์เปิด และปิด ไฟเข้า มาด้วย เวลาที่เราเลิกใช้งาน ก็แค่ปิดสวิตช์ที่เครื่องกรองไฟเท่านั้น ง่ายและปลอดภัยกับเครื่องเสียง อีกทั้งเครื่องกรองไฟมีส่วนช่วยกรองขยะ หรือการรบกวนทางไฟฟ้า ได้อีกด้วย และยังสามารถป้องกันการกระชากของกระแสไฟ ได้ด้วย. ลองพิจารณาครับ.      ส่วนบางท่านบอกว่าเครื่องกรองไฟทำให้เสียงอั้น.   ก็แล้วแต่ครับว่าจะยอมลดคุณภาพเสียงลงนิดหน่อย เพื่อความสะดวก และปลอดภัยกับเครื่องเสียง และอุปกรณ์เครื่องใช้หรือไม่.  ........ ปล. ทีวี ควรต่อเครื่องกรองไฟ อย่างยิ่ง เห็นผลชัดเจน ไม่ว่า led tv หรือ oled