ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Marantz SR6011 / YAMAHA RX-A1060 เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 4213 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khun-Phong

• *
สอบถามพี่ๆทุกท่านเกี่ยวกับ AVR หน่อยครับ พอดีว่าจะจัดเครื่องใหม่ ดูไว้หลายตัวครับจนเหลือที่ดูไว้ 2 ตัว คือ Marantz SR6011 / YAMAHA RX-A1060 โดยเน้นเอามาดูหนังแนวแอคชั่น ขนาดห้องราวๆ 5x6 ครับ

โดยเซ็ทลำโพงที่จะนำมาจับคู่ด้วยคือ

คู่หน้า Klipsch RP-250F
คู่หลัง Klipsch RP-160M
เซ็นเตอร์ Klipsch RP-440C
ซัพ Klisch R-110

ควรเลือกตัวไหนดีครับ หรือมีตัวแนะนำในความเห็นของพี่ๆก็รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
ขอตอบในฐานะคนใช้ลำโพง Klipsch แล้วกันนะครับ
ถ้าเป็นผมขอเลือก Marantz SR6011 เคยฟัง SR7011 แล้วเสียงดีเลยครับ

อันนี้ไม่รู้มีลำโพงแล้วหรือกำลังจะซื้อนะครับ
คู่หน้า Klipsch RP-250F (ถ้าขยับรุ่นเป็น RP-260F เสียงจะกว้างขึ้นชัดเจนครับ บรรยากาศเสียงต่างกันครับ)
ซัพ Klisch R-110 ส่วนซับถ้าขับไป klipsch r-112sw ก็จะดีครับ

ปล. ผมใช้ Pioneer กับ Klipsch ชอบเพราะดูหนังมันมาก ดุดัน ไม่รู้ จขกท จะชอบสไตล์แบบไหน?

ออฟไลน์ Khun-Phong

• *
ขอตอบในฐานะคนใช้ลำโพง Klipsch แล้วกันนะครับ
ถ้าเป็นผมขอเลือก Marantz SR6011 เคยฟัง SR7011 แล้วเสียงดีเลยครับ

อันนี้ไม่รู้มีลำโพงแล้วหรือกำลังจะซื้อนะครับ
คู่หน้า Klipsch RP-250F (ถ้าขยับรุ่นเป็น RP-260F เสียงจะกว้างขึ้นชัดเจนครับ บรรยากาศเสียงต่างกันครับ)
ซัพ Klisch R-110 ส่วนซับถ้าขับไป klipsch r-112sw ก็จะดีครับ

ปล. ผมใช้ Pioneer กับ Klipsch ชอบเพราะดูหนังมันมาก ดุดัน ไม่รู้ จขกท จะชอบสไตล์แบบไหน?

แนวดูหนังแบบเดียวกันเลยครับ ลำโพงยังไม่มีแต่ว่าคงทะยอยซื้อครับ คงเริ่มจากซับก่อนเพราะยังมีลำโพงจากชุด in the box เอามาใช้แก้ขัดก่อน 55555

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
มี AVR ก็ต้องหาเนื้อคู่ให้ ลำโพงก็เช่นเดียวกันมันมีเนื้อคู่ของมันอยู่
เอาอะไรมาวัดว่าเป็นเนื้อคู่
หูคนฟัง + สายสัญญาณ + ปลั๊กไฟ
ฟังแล้วชอบ ฟังแล้วพอใจ นั่นคือเนื้อคู่
ยกตัวอย่างเช่น Onkyo + Polk ฟังเพลงหวานเจี๊ยบ แต่เอามาดูหนังแอ๊คชั่น เสียงมันแอคชั่นแบบหวานๆ
แบบนี้ต้องหาลำโพงใหม่ เช่น เวฟแมนเด้ หาซับเซอร์วินวีก้า หรืออะไรอื่นๆ
ถ้าหาเนื้อคู่ไม่เจอ ก็จะวนอยู่ในอ่าง เปลี่ยนนั่น นี่ โน่น ไปเรื่อยๆ หมดเป็นแสนๆ
อีกประการวันเวลาผ่านไปทุกวัน หูเราก็ชราไปตามวัย ชาวบ้านบอกเสียงดังไป เราบอกไม่ดังประมาณนี้
สรุป คือ หาเนื้อคู่ให้ AVR  ให้ ลำโพง ไปตลอดชีวิตละครับ อิ อิ.

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

จากระบบที่ท่านจัด ผมมีความเห็นว่าควรลดราคาลำโพงลง เพื่อไปเพิ่มที่ avr ครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
อันนี้ผมว่าไม่ต้องไปถามใครแล้ว ถามใจท่านเองดูดีกว่า ว่าชอบแนวไหนกัน ระหว่าง 2 ยี้ห้อนี้ เพราะ ทั้งสองยี้ห้อ แนวเสียงต่างกันสุดขั้ว  สำหรับผมคิดนะ ถ้าให้ตัวเลือก  มาร้านท์ เดน่อน ออนเกียว แบบนี้ น่าจะพอเปรียบเทียบได้