ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ครับSonyX8500E ชอบขึ้นdisplay(ที่แสดงช่อง hdmi ความละเอียดภาพขณะดูหนัง)  (อ่าน 7543 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak10400

• Full LED TV member
ผมใช้ LED Sony 75 X8500E อยู่ครับ

ทุกอย่าง ok หมด แต่ติดอยู่อย่างเดียว คือขณะที่ดูหนังผ่านช่อง hdmi (ทดสอบผ่านช่อง hdmi 2 และ 3) ทีวีชอบขึ้นโชว์หน้าจอDisplay(ที่บอกว่าเราต่อช่องไหน ความละเอียดเท่าไหร่ แบบที่เราเห็นประจำเวลาเปลี่ยนช่องอ่ะครับ) คืออยู่ๆก็ขึ้นมาแป๊ปเดียวก็หายไป ขึ้นแบบไม่ทราบสาเหตุในระหว่างดูหนังเลย และจะขึ้นตอนไหนก็บอกไม่ได้ครับ คือบางทีก็รู้สึกว่ามันรำคาญสายตา(แม้จะแว่บเดียวก็ตาม) และคิดว่ามันน่าจะมีสาเหตุว่าทำไมถึงขึ้นแบบนั้น

ทีแรกผมคิดว่าเป็นที่ตัวหนัง / เครื่องAVR / เครื่องBluray แต่ก็ไม่ใช่ครับ เพราะลองเปลี่ยนสลับไปมาหลายแบบแล้ว ทั้งต่อตรงและต่อผ่าน AVR / ลองเปลี่ยนเอาเครื่องเล่น Blurayมาสลับหลายๆยี่ห้อ (ซึ่งทีวีเครื่องเก่าที่เคยใช้มาทุกยี่ห้อไม่เคยเป็นอ่ะครับ)
    ผมเลยมาค่อยลองปรับที่ตั้งค่าเมนูปรับภาพ ลองทุกเมนู ไล่ไปเรื่อยๆ ทั้งปิด/เปิด/อัตโนมัติ ในทุกค่าการใช้งาน แต่มันก็ยังขึ้นให้เห็นอยู่ดี

คราวนี้ผมเลยคิดว่าทีวีตัวเองผิดปกติแน่ๆ แต่ก็ไม่ใช่ครับ เพราะมีโอกาสได้ลองกับเครื่องรุ่นเดียวกัน/ขนาดเดียวกันในเครื่องอื่นก็เป็นครับ เลยโทรถามศูนย์ เค้าก็ตอบไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร

ทราบครับว่าอาการนี้ตอบยาก เลยลองมาลงถามเอาไว้ เผื่อมีผู้รู้สาเหตุมาตอบได้อะครับ และอยากสอบถามเพื่อนๆที่ใช้ทีวี Sony ด้วยกันว่ารุ่นอื่นๆเป็นกันไหมครับกับอาการแบบนี้

ฝากด้วยนะครับผม...ขอบคุณมากๆครับ
 [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
อาการนี้ส่วนมากจะเป็นที่สาย HDMI นะครับ ได้ลองเปลี่ยนหรือยัง

อาการนี้ส่วนมากจะเป็นที่สาย HDMI นะครับ ได้ลองเปลี่ยนหรือยัง
ลองละครับ เปลี่ยนเป็นสาย palic5000 อย่างดีเลยครับ2เส้น สลับไปมาด้วยแล้วครับ  [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2017, 11:42:18 pm โดย eak10400 »

ลองละครับ เปลี่ยนเป็นสาย palic5000 อย่างดีเลยครับ  [เศร้า]

[เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ krajork

• *
8000e ผมก็เป็นครับ เป็นตอนเล่น PS4  [โขก]

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
ผมก็เจออากรแบบเดียวกันจำได้มั๊ยคุณอีสาว ตอนนั้นถามว่าปิดหรือตั้งได้มั๊ย
ทีวีsony ที่บ้านขึ้นตอนดูหนังก็เป็นแต่ไม่บ่อยครับ แล้วบางทีค้างนานๆ รำคราญมาก รวมถึงA1 ตอนที่ลองด้วยครับ หุหุหุหุ

ปล eak10400 เป็นไงครับ 75"
กับ203เจล แจ้งนิดมีข่าวเดือนหน้า เจลอันใหม่รองรับ FW ใหม่น่าจะออกให้เจลแต่ที่เจลไว้ ที่ใช้1209อยู่แล้ว  ไม่รู้จะ ทำได้หรือไม่เหมือนบอกว่าจะไม่ได้ แต่ถ้าเอาตัวที่เจล1209 ไปUP FW อีกก็ไม่แน่ว่าจะเจลแบบใหม่ได้หรือไม่ งง อยู่ มีข่าวมาประมาณนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2017, 09:50:51 am โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ SP

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ 50X8000D เพิ่งซื้อมาเดือน6 ไม่เคยจออาการนี้้เลยครับ

ผมก็เจออากรแบบเดียวกันจำได้มั๊ยคุณอีสาว ตอนนั้นถามว่าปิดหรือตั้งได้มั๊ย
ทีวีsony ที่บ้านขึ้นตอนดูหนังก็เป็นแต่ไม่บ่อยครับ แล้วบางทีค้างนานๆ รำคราญมาก รวมถึงA1 ตอนที่ลองด้วยครับ หุหุหุหุ

ปล eak10400 เป็นไงครับ 75"
กับ203เจล แจ้งนิดมีข่าวเดือนหน้า เจลอันใหม่รองรับ FW ใหม่น่าจะออกให้เจลแต่ที่เจลไว้ ที่ใช้1209อยู่แล้ว  ไม่รู้จะ ทำได้หรือไม่เหมือนบอกว่าจะไม่ได้ แต่ถ้าเอาตัวที่เจล1209 ไปUP FW อีกก็ไม่แน่ว่าจะเจลแบบใหม่ได้หรือไม่ งง อยู่ มีข่าวมาประมาณนี้ครับ

555ขอบคุณครับที่คิดถึง และขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ(ก็คงต้องรอลุ้นกันต่อไปครับ)
ก็ใช้งานได้ดีครับสำหรับ oppo203เจล
ตั้งแต่ที่ได้เครื่องมาก็รวบรวมเอาหนังที่ติดcinaviaมาลองไปเรื่อยๆมากมายหลายเรื่องเลยครับ และพบว่าตอนนี้มีเพียงเรื่องเดียวที่ยังติดcinaviaอยุ่คือเรื่อง Hunger games Mockingjay ภาค1 นอกนั้นยังไม่เจออีกเลยครับ
ส่วนเรื่องTV จากอาการที่ผมบอก ตัว A1 ก็เป็นเหรอครับ แปลกจัง เท่าที่สังเกต แสดงว่า TV Sony ที่เป็นจะเป็นรุ่นของปี 2017(E) เกือบทั้งหมดเลยนะครับ ยังงี้คิดว่าถ้าอนาคตอัพเฟิร์มแวร์จะหายมั้ยครับนิ่? (Sonyน่าจะมีวิธีหรือสาเหตุให้เรารู้ได้ก็ดีเนอะครับ555)
 [กระดึบ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2017, 07:56:47 pm โดย eak10400 »

ออฟไลน์ champion859

• Flat TV member
  • *
ผมนึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียวนะเนี่ย ผมใช้ X8000D อยู่ จะเป็นตอนเล่น PS4 Pro ครับ มันจะขึ้นแบบอย่างของท่านเป๊ะเลย แต่ไม่บ่อยมากนะ แต่ก็มีให้เห็นอยู่ สาย HDMI ก็แถมมากับ PS4 Pro ผมเสียบช่อง HDMI 2 ครับ เหมือนคุ้นๆว่าต้องเสียบช่อง 2 เพราะอะไรน่อ
- ส่วนปัญหามันอาจเพราะมาตรฐาน HDMI 2.0 มีบัคอะไรรึเปล่าคับเดาล้านๆ รอท่านผู้รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 12:19:43 am โดย champion859 »

รายงานล่าสุดหลังจากสอบถามศูนย์เกี่ยวกับอาการนี้ครับ ซึ่งผมก็แจ้งข้อมูลไปว่าไม่ใช่เครื่องผมรุ่นเดียวที่เป็น เครื่องเพื่อนๆในที่นี้ก็เจอเช่นกัน
ทางศูนย์แจ้งว่า หลังจากทดสอบก็พบอาการเดียวกัน แต่ยังไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด แต่ศูนย์ก็ได้ส่งเรื่องไปให้ทางเมืองนอกรับทราบแล้ว ตัวผมเองก็ได้แต่หวังว่าจะมีทางแก้ไขได้ เช่นออกเฟิรมแวร์มาให้อัพเดท(แต่แอบกลัวว่าจะทำไม่ได้ ต้องเป็นเครื่องล๊อตใหม่ฯลฯ)ซึ่งคงจะแย่มากสำหรับลูกค้าที่ซื้อไปแล้วนะครับ เพราะอาการแบบนี้มันจะหงุดหงิดมากหากต้องใช้จอพรีเซนต์งาน หรือเปิดหนังดูแบบเป็นทางการ
ยังไงคงต้องรอลุ้นกันต่อไป....
 [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ Neokv

ผมกำลังเล็งตัว 75X8500E อยู่เลยสงสัย
ได้กลับมาเลือกใหม่แย่จัง ของเดิมใช้w904a
อยู่ยังปกติดีแต่ ภาครับรีโมทเสีย
ไม่รู้จากw904aเป็น8500Eภาพจะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน

ผมกำลังเล็งตัว 75X8500E อยู่เลยสงสัย
ได้กลับมาเลือกใหม่แย่จัง ของเดิมใช้w904a
อยู่ยังปกติดีแต่ ภาครับรีโมทเสีย
ไม่รู้จากw904aเป็น8500Eภาพจะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน

X8500e ภาพรวมไม่ได้ดีกว่า w904a ครับ x8500e เป็นจอvaธรรมดา
ดีกว่าแค่สีสันที่สบายตาเป็นธรรมชาติกว่า และรายละเอียดในที่มืดที่ดีกว่า
แต่ W904a ใช้จอ psa glossy ที่ผลิตโดยsamsungแค่ชนิดของจอก็ดีกว่ากันเยอะแล้ว
ส่งผลให้ภาพของ w904aดีกว่าในหลายๆด้านแม้ไม่ใช่4kไม่รองรับhdrแต่ก็ดีกว่าx8500eครับ

ถ้าต้องการภาพในระดับเดียวกับ w904a ก็ต้องรุ่น x9000e ล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2017, 11:36:46 am โดย อีสาวอันตราย »

ออฟไลน์ Neokv

X8500e ภาพรวมไม่ได้ดีกว่า w904a ครับ x8500e เป็นจอvaธรรมดา
ดีกว่าแค่สีสันที่สบายตาเป็นธรรมชาติกว่า และรายละเอียดในที่มืดที่ดีกว่า
แต่ W904a ใช้จอ psa glossy ที่ผลิตโดยsamsungแค่ชนิดของจอก็ดีกว่ากันเยอะแล้ว
ส่งผลให้ภาพของ w904aดีกว่าในหลายๆด้านแม้ไม่ใช่4kไม่รองรับhdrแต่ก็ดีกว่าx8500eครับ

ถ้าต้องการภาพในระดับเดียวกับ w904a ก็ต้องรุ่น x9000e ล่ะครับ

งั้นคงต้องถอยมา65แทนละครับ 75นี่ค่าตัวโหดๆทั้งนั้นเลย
แต่ตอนนี้ภาพ55w904aก็ยังสวยอยู่จริงๆอ่ะครับ ดูแล้วยังชอบอยู่แต่อยากได้ใหญ่ขึ้น แล้วก็รองรับps4 Pro

ถ้าผมอยากได้75 ในงบ120K+- แล้วภาพไม่แย่ไปกว่าw9
คงเป็นไปไม่ได้ใช่ไหมคับ

ถ้าจะเน้นภาพps4 pro ที่เล่นhdr ต้องไป series 9 ขึ้นไปเท่านั้นครับ

Series 8 อย่าไปหวังผลว่า hdrภาพจะออกมาดีเพราะมันทำlocal dimming ไม่ได้

รายงานล่าสุดจากอาการของ SONY TV ข้างต้นนะครับ
วันนี้ทางศูนย์ฯได้โทรมาแจ้งวิธีแก้ไขมาแล้วครับ เพื่อนๆท่านไหนที่พบอาการดังกล่าว ก็ทำตามวิธีง่ายๆตามนี้เลยครับ

โดยกดเข้าไปที่ HOME > เลือก ตั้งค่า > เลือก ตั้งค่าช่อง > เลือก แบนเนอร์ข้อมูล > เลือกเป็น OFF

แค่นี้ sony tv ของท่านก็จะไม่มีปัญหาแสดงขึ้นโชว์หน้าจอการแสดงผลในบางครั้ง มากวนใจอีกแล้วครับ และถ้าอยากดูข้อมูลของช่อง ก็เพียงแค่กดปุ่ม info ดูได้ปกติครับ
ลองเข้าไปปรับกันนะครับ
ขอบคุณครับผม
 [yes]