ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการต่อสัญญาณภาพ 4K จาก HD Player เข้าทีวีและ AVR พร้อมกันทีครับ  (อ่าน 6233 ครั้ง)

ออฟไลน์ brandon

• Flat TV member
  • *
คือผมมีทีวี 4K และผมซื้อ HD Player Zidoo X8 มาซึ่งมันก็รองรับสัญญาณภาพ 4K แต่ตัว AVR ผมไม่รองรับสัญญาณ 4K ดังนั้นถ้าผมจะซื้อตัว HDMI Splitter (4K) เข้า 1 ออก 2 โดยเสียบสายจากเครื่อง HD Player เข้า HDMI Splitter ออกเข้าทีวีเส้นนึง อีกเส้นเข้า AVR ผมอยากจะถามว่าถ้าผมเล่นไฟล์ 4K จากเครื่อง HD ภาพที่ได้จะเป็น 4K ไหมครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
คิดว่าภาพเข้าทีวีก็น่าจะยังคง4k ครับแต่ ปัญหาว่าสัญญานจะดรอป มากน้อยแค่ไหน และสัญญานรบกวนหรือ noise จะเพิ่มตามมาด้วย แต่ตาเราอาจจะสังเกตุได้หรือไม่เท่านั้น. แนะนำว่าถ้าจำเป็นจริงๆ ควรใช้สายต้นทางที่คุณภาพสูง และข้อต่อก็ควรใช้อย่างดีเช่นกัน ตัวspitter รับภาระมาก และน่าจะร้อน. ( ขนาดสายhdmi อย่างดี เวาลเปิดดูหนังหนักๆ สายยังร้อน รู้สึกได้ ) ทุกอย่างคงต้องลอง และถือเป็นประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ dewsurapol

ตอบ คุณ brandon เราเองเคยทดลอง สั่ง HDMI Splitter มาทดลอง กับ Zappiti 4K HDR แล้วค่ะ เรา แชร์ให้เลยแล้วกัน
แจ้งผลการทดลองใช้ HDMI Splitter ค่ะ กรณีที่ TV (HDMI 2.0) เป็น 4K แต่ AVR เป็น 1080p 3D (HDMI 1.4) ของเรา สั่งมาจาก aliexpress เป็นรุ่นนี้ค่ะ 4 Port HDMI 2.0 HDR Splitter Extender 1X4 1 in 4 out Full HD 1080P 4k/60Hz Support HDCP2.2 3D For PC DVD STB ราคา US $33.00 https://www.aliexpress.com/item/VOXLINK-4-Port-HDMI-2-0-HDR-Splitter-Extender-1X4-1-in-4-out-Full-HD/32696119002.html?spm=2114.01020208.3.103.tvEkA8&aff_platform=aaf&cpt=1508323960406&sk=zj6qB6AIM&aff_trace_key=bea6d966dee14f15884290833bdbd8e2-1508323960406-07561-zj6qB6AIM&terminal_id=7de670eba1544331be570ad5157ce411

อุปกรณ์ที่ใช้ทำการทดลอง TV ของเราใช้ LG 79 นิ้ว 4K 10bit (HDMI version 2.0) ส่วน AVR ของเราเป็น Yamaha เป็น 1080p 3D (HDMI Version 1.4) ทำให้เมื่อเสียบสาย HDMI ผ่าน AVR สัญญานจะ drop ลงเป็น Full HD ค่ะ จึงทดลอง ใช้ HDMI Splitter เพื่อแยกสัญญาน HDMI ระหว่าง display ภาพ กับ เสียง ไปเลย ใช้เวลาสั่งมาถึงเกือบ 2 เดือน

จากการทดลองพบว่า เมื่อเสียบสัญญานผ่านตัว HDMI splitter เข้าที่ TV โดยตรง ยังไม่เสียบผ่าน AVR แล้วเข้า setting display ที่ zappiti จะสามารถเลือก ความละเอียดได้ถึง 4K 60Hz เลย ปล.ลืมถ่ายรูปไว้

หลังจากนั้น ทดลองเสียบสาย HDMI out ออก 2 ช่อง ทั้งไปที่ TV กับ AVR ผลปรากฎว่า เมื่อเข้าไปที่ setting display ที่ zappiti จะสามารถเลือก ความละเอียดได้สูงสุดแค่ 1080p 60Hz ดังนั้นจึงสรุปได้ว่า ตัว HDMI Splitter จะเลือก source สัญญานตำ่ที่สุดแล้วส่งสัญญานไปทุกช่องให้เท่ากันค่ะ กรณีที่เราต้องการนี้จะใช้ HDMI Splitter ไม่ได้ค่ะ มันน่าจะเหมาะกับงานพวก PC computer เอาไป present งานอะไรอย่างนี้มากกว่าค่ะ

มีข้อสังเกตอีกอย่าง เมื่อต่อผ่าน AVR ก่อนเข้า TV ภาพจะสวยกว่าต่อจาก Zappiti โดยตรงเข้า TV อย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ แสดงว่า Upscale ของ TV ดีกว่า Zappiti นั่นเอง

หลังจากนั้นเรามีทดลองอีกครั้งค่ะ ครั้งนี้คือใช้ OPPO UDP-203 โดยใช้ HDMI out แยกภาพ กับ เสียงออกจากกัน ปรากฎว่า อันนี้ OK เลย ภาพออกมาเลือก setting display ได้ความละเอียดสูงสุด 4K 60Hz ได้เลย แล้วภาพที่ต่อตรงเข้า TV  ระหว่าง OPPO 203 ภาพ สีสัน คมชัดกว่า ของ Zappiti อย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ

• *
ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับความคิดเห็น เพราะฉะนั้นสรุปได้ว่า hdmi splitter น่าจะใช้ไม่ได้ผลใช่ไหมครับ ทางเดียวเลยถ้าอยากได้ภาพและเสียงที่สมบูรณ์ 4K ก็น่าจะเป็นเปลี่ยน AVR ใหม่ถูกต้องไหมครับ หรือมีเครื่องเล่น HD Player ตัวไหนไหมครับที่มีช่อง hdmi out แยกสองช่องได้ครับ

ออฟไลน์ naiyee

• *
ทำไมไม่เอาสัญญานภาพคือ hdmi จาก เครื่องเล่น ต่อตรงไปทีวีเลยล่ะครับ ในเมื่อ ทีวีและเครื่องเล่น ก็รองรับ 4k อยู่แล้ว
แล้วใช้แค่สาย optic หรือ สายcoaxial เล่นเสียงเอาจาก avr

หรือว่า ต้องการระบบเสียงที่มากกว่า 5.1 เช่น atmos ที่ใช้สาย hdmi เส้นเดียว

คือ จะบอกว่า ยังไงคุณก็ไม่สามารถใช้ 4k ผ่าน avr ได้ครับ เพราะมันไม่รองรับ มีทางเดียวคือ เปลี่ยนใหม่ หรือทำตามที่ผมบอกไปครับ ผิดถูกยังไง ลองท่านอื่นๆเข้ามาชี้แนะ อีกทีครับ

• *
ทำไมไม่เอาสัญญานภาพคือ hdmi จาก เครื่องเล่น ต่อตรงไปทีวีเลยล่ะครับ ในเมื่อ ทีวีและเครื่องเล่น ก็รองรับ 4k อยู่แล้ว
แล้วใช้แค่สาย optic หรือ สายcoaxial เล่นเสียงเอาจาก avr

หรือว่า ต้องการระบบเสียงที่มากกว่า 5.1 เช่น atmos ที่ใช้สาย hdmi เส้นเดียว

คือ จะบอกว่า ยังไงคุณก็ไม่สามารถใช้ 4k ผ่าน avr ได้ครับ เพราะมันไม่รองรับ มีทางเดียวคือ เปลี่ยนใหม่ หรือทำตามที่ผมบอกไปครับ ผิดถูกยังไง ลองท่านอื่นๆเข้ามาชี้แนะ อีกทีครับ
ถ้าต้องการเสียงแค่ 5.1 และใช้สาย optical สัญญาณเสียงจะดรอปลงเยอะไหมครับผม วิธีนี้ก็เป็นอีกทางเลือกครับ ถ้าไม่ซื้อแอปใหม่เป็นหมื่น

ออฟไลน์ naiyee

• *
ถ้าต้องการเสียงแค่ 5.1 และใช้สาย optical สัญญาณเสียงจะดรอปลงเยอะไหมครับผม วิธีนี้ก็เป็นอีกทางเลือกครับ ถ้าไม่ซื้อแอปใหม่เป็นหมื่น

ถ้าในแง่ทางเทคนิค ผมไม่ทราบ  แต่ในแง่ผู้ใช้ เค้าก็ใช้วิธีแบบนี้กัน(ถ้าระบบต่างๆของคุณไม่รองรับ 4k บางตัว) avr รุ่นเก่า ถึงจะเป็นตัวท็อบๆในอดีต บางตัว ก็ไม่รองรับ 4k เค้าก็ต่อระบบเสียงกันแบบนี้ เพราะavr เค้า support แค่นี้ ในตอนนั้น  ซึ่งแต่ก่อน ผมใช้ yamah แต่จำรุ่นไม่ได้ ไม่มีช่องเสียบ hdmi ด้วยซ้ำ ผมก็ใช้วิธีที่บอกไปครับ(ปัจจุบัน เปลี่ยน เป็น onkyo ที่รองรับ 4k atmos แล้ว)

ยังไงถ้ายังไม่ซื้อ avr ใหม่นะ (และจริงๆ ถามใจผมเอง avr ของคุณน่าจะใหม่กว่าของผมคือ yamaha เสียอีก น่าจะมีช่องเสียบสาย hdmi เป็นผมยังไม่เปลี่ยนหรอก ระบบเสียงก็ดีกว่าของผมแน่นอน)ลองต่อแบบที่แนะนำไป ส่วนเสียง ชอบ หรือไม่ชอบ ก็แล้วแต่การฟังของคุณครับ ..........ดรอป หรือ ไม่ดรอป ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัันครับ คุณลองตัดสินใจเองนะครับ  [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

จะใช้ hdmi splitter ต้องหาตัวที่มี chip สำหรับแยกสัญญาณภาพและเสียงครับ อย่าง AVR key
https://www.hdfury.com/product/avr-key/
ไม่งั้นจะมีปัญหา handshake ต้นทางเชื่อมต่อกับปลายทางไม่ได้

ว่าแต่ทีวีที่ใช้เป็น 4k น่าจะมีช่อง hdmi(arc) มั้งครับ ลองอ่านในคู่มือทีวีดูก่อน ว่ามี arc หรือไม่ และถ้ามีแล้ว รองรับระบบเสียงที่ท่านใช้งานอยู่หรือไม่
การอัพ avr คงเป็นทางแก้ที่ตรงจุดที่สุด แต่ก็หลายบาทอยู่
ส่วนตัวแล้ว ถ้าจะเปลี่ยน HD player ใหม่ที่มีราคาหมื่นขึ้น ผมคงมองที่ HTPC ก่อน

ไฟล์หนังที่ท่านเล่นนั้น มีระบบเสียงแบบไหนครับ
ถ้าเป็นระบบใหม่อย่าง HD หรือ atmos ก็ต้องใช้สาย hdmi
แต่ถ้าเป็นระบบเสียงเก่าอย่าง  dolby 5.1 สามารถใช้สาย coax หรือ optical ได้ครับ
เรื่องสัญญาณดรอปนั้น ได้แต่บอกว่า อย่าคิดมากเลยครับ ใช้สายที่มีราคาพอเหมาะกับราคาระบบก็น่าจะเป็นการเริ่มต้นที่ดี

อัพตามไม่ไหวจริงๆ ระบบที่ใช้อยู่ยังเป็น 1080P อยู่เลย