ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนลำโพง ตั้งพื้นแทน Daimond 10.6  (อ่าน 3396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
จะเปลี่ยนลำโพง ตั้งพื้นแทน Daimond 10.6
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 05:30:34 pm »
เน้นดูหนัง 70 คอนเสิรต 30

ไม่ทราบว่าเอาตั้งพื้นอะไรแทนดีึ...ใช้ Onkyo 717 +  

Center ใช้ Daimond 10 CM มั๊ง(ตัวรอง)

ปล. อยากทราบว่า ถ้าเราใช้ EVO 2 (ฺ Bookshelf)

ซีรีย์สูงขึ้น มันจะดีกว่า ตั้งพื้น 10.6 ไหมครับ

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2017, 05:34:36 pm โดย Lekjang »

ออฟไลน์ Nueng1621

Re: จะเปลี่ยนลำโพง ตั้งพื้นแทน Daimond 10.6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 06:05:47 pm »
เอาตั้งพื้นที่เปลี่ยนมาไว้เป็นsurround จะได้ไดนามิคเสียงเพิ่ม แล้วหาลำโพงใหม่มาแทนคู่หน้า คนละยี่ห้อก็ได้ ส่วนตัวผมชอบelac รุ่นกลางๆ ขึ้นไปตั้งพื้น น้ำเสียงจริงจัง คมชัด เบสแน่น แหลมไปไกล  พิจารณาดูครับ เข้ากับ onkyo ได้ ผมใช้elac อยู่

ออฟไลน์ SanDer

Re: จะเปลี่ยนลำโพง ตั้งพื้นแทน Daimond 10.6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 10:44:22 pm »
สวัสดีครับ

คราวนี้มองหาลำโพงคู่หน้าใหม่เหรอครับ ท่าน Lekjang

ต้องออกตัวก่อนว่า ไม่เคยได้ฟัง Wharfedale เลย ขอให้ความเห็นแบบทั่วไปนะครับ
ลำโพงรุ่นที่สูงกว่านั้น จะให้รายละเอียดของเสียง เวทีเสียง ความชัดเจนของชิ้นดนตรี ดีกว่า
ถ้าท่านเปลี่ยนเป็น evo ก็จะได้รายเอียดของเสียงที่ดีขึ้น บางอย่างที่เคยได้ยินไม่ชัด ก็จะชัดขึ้น
แต่เนื่องจากท่านเปลี่ยนไปใช้ลำโพงวางหิ้ง ก็แน่นอนว่า เบส ย่อมลดลง
แต่ผลที่ได้มันจะไม่ชัดเจน เนื่องจากตัวแอมป์ 717 ที่ท่านใช้นั้น ขับลำโพงให้ได้รายละเอียดไม่หมด ทั้งตัว diamond10.6 เอง และ evo 2

แนะนำว่า หาโอกาสลองฟังเสียงแบบเต็มๆ ของ diamond10.6 ดูก่อน กับ Int. amp ประมาณ Marantz PM 7005
ท่านอาจจะได้ทำความรู้จักกันใหม่กับตัว diamond10.6 ก็เป็นได้ครับ โดยเฉพาะเสียงเบสจะดีขึ้น ดูหนังทั่วๆ ไป อาจไม่ต้องเปิดซับก็ได้

ว่าแต่ชุดท่าน ไม่มีลำโพง surr เหรอครับ น่าจะย้ายลำโพง center ไปอยู่ด้านหลังเป็น surr back ตรงกลางก่อนนะครับ
ลอง set ที่เครื่องดู จะได้มีเสียงที่ด้านหลังเพิ่มขึ้นมา ซึ่งถ้าท่านปรับตั้งลำโพงคู่หน้าอย่างดี บางทีอาจไม่ต้องใช้ลำโพงเซ็นเตอร์ก็ได้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 12:15:22 am »
เอาตั้งพื้นที่เปลี่ยนมาไว้เป็นsurround จะได้ไดนามิคเสียงเพิ่ม แล้วหาลำโพงใหม่มาแทนคู่หน้า คนละยี่ห้อก็ได้ ส่วนตัวผมชอบelac รุ่นกลางๆ ขึ้นไปตั้งพื้น น้ำเสียงจริงจัง คมชัด เบสแน่น แหลมไปไกล  พิจารณาดูครับ เข้ากับ onkyo ได้ ผมใช้elac อยู่

แนะนำรุ่นไหนครับ เผื่อลอกการบ้าน

สวัสดีครับ

คราวนี้มองหาลำโพงคู่หน้าใหม่เหรอครับ ท่าน Lekjang

ต้องออกตัวก่อนว่า ไม่เคยได้ฟัง Wharfedale เลย ขอให้ความเห็นแบบทั่วไปนะครับ
ลำโพงรุ่นที่สูงกว่านั้น จะให้รายละเอียดของเสียง เวทีเสียง ความชัดเจนของชิ้นดนตรี ดีกว่า
ถ้าท่านเปลี่ยนเป็น evo ก็จะได้รายเอียดของเสียงที่ดีขึ้น บางอย่างที่เคยได้ยินไม่ชัด ก็จะชัดขึ้น
แต่เนื่องจากท่านเปลี่ยนไปใช้ลำโพงวางหิ้ง ก็แน่นอนว่า เบส ย่อมลดลง
แต่ผลที่ได้มันจะไม่ชัดเจน เนื่องจากตัวแอมป์ 717 ที่ท่านใช้นั้น ขับลำโพงให้ได้รายละเอียดไม่หมด ทั้งตัว diamond10.6 เอง และ evo 2

แนะนำว่า หาโอกาสลองฟังเสียงแบบเต็มๆ ของ diamond10.6 ดูก่อน กับ Int. amp ประมาณ Marantz PM 7005
ท่านอาจจะได้ทำความรู้จักกันใหม่กับตัว diamond10.6 ก็เป็นได้ครับ โดยเฉพาะเสียงเบสจะดีขึ้น ดูหนังทั่วๆ ไป อาจไม่ต้องเปิดซับก็ได้

ว่าแต่ชุดท่าน ไม่มีลำโพง surr เหรอครับ น่าจะย้ายลำโพง center ไปอยู่ด้านหลังเป็น surr back ตรงกลางก่อนนะครับ
ลอง set ที่เครื่องดู จะได้มีเสียงที่ด้านหลังเพิ่มขึ้นมา ซึ่งถ้าท่านปรับตั้งลำโพงคู่หน้าอย่างดี บางทีอาจไม่ต้องใช้ลำโพงเซ็นเตอร์ก็ได้

น้า Sander

ผมขี้เกียจเดินสายครับ รอทำห้องใหม่ทีเดียวครับ

717 นี่ขับ 10.6 ไม่หมดหรือครับ ตอนนี้ผมต่อ ไบ-แอมป์ ไบ- ไวร์ แยกกลางแหลมอยู่
และก้อไม่มี ซับเลยครับ เบสสก้อพอแล้วครับ ....

พอดี วอยซ์มันน่าจะเบียดครับ (เวลา Deep Bass  มากๆ บางเรื่อง
แล้วมันจะแคร่กๆ เลยมองๆ หาเผื่อไว้
ผมว่า 10.6  มันเหมาะกับการฟังเพลงมากกว่าครับ ....

ทีแรกเล็ง Infinity Primus363 อยู่...ไม่รู้จะเป็นไง   [หื่น] [หื่น] [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2017, 12:21:46 am โดย Lekjang »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 01:30:27 am »
ผมใช้ 876 ขับกับคู่หน้า klipsch RF-52
ซึ่งก็ขับรายละเอียดได้ไม่หมดครับ บอกเลยว่าตอนซื้อนั้นพอใจกับเบสที่ได้มาก
แต่พอได้ลองกับชุดฟังเพลง ถึงได้รู้ว่า 876 เมื่อเทียบกับ int amp แล้ว ยังห่างอีกมาก
โดยเฉพาะเบสนี่ มาเป็นลูกเลย รายละเอียดเสียงก็ดีกว่าเดิมด้วย
ตอนไปลอง แฟนยังถามเลย ว่าใช่ลำโพงรุ่นเดียวกับที่บ้านหรือเปล่า...

ตัว 717 นั้นทำงานเต็มที่แล้วครับ เพียงแต่ตัวลำโพงยังไปได้อีก
ส่วนท่านจะอัพลำโพงไป evo นั้นก็ได้ครับ ไม่มีข้อห้ามแต่อย่างใด
เพียงแต่ ท่านต้องการอะไรจากการเปลี่ยนลำโพงครับ
หรือจะเปลี่ยนไป 3010 ดี ตัวนี้มันเก่า แต่เก๋าจริงๆ

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า ลำโพงที่ฟังเพลงได้ดี ก็ดูหนังได้ดีด้วย
ถ้ามันให้รายละเอียดของเสียงในการฟังเพลงได้ดี เมื่อเอามาดูหนังซึ่งมีรายละเอียดของเสียงที่น้อยกว่า ก็ควรจะดีด้วย
น่าจะเป็นเรื่องของความชอบในแนวเสียง และการจับคู่ของอุปกรณ์ในระบบมากกว่า
อย่าง RF-52 นั้น แน่นอนว่าดูหนังได้ดีมาก กับเพลงแนวร็อคนี่ใช่เลย
แต่กับเพลงร้องช้าๆ หวานๆ ซึ่งก็เคยคิดว่าอาจไม่ใช่แนว อาจจะไม่เป็นอย่างที่คิดก็ได้
เพราะเคยอ่านผ่านตาว่า ถ้าได้จับกับแอมป์หลอดแล้ว เป็นอีกเรื่องเลย ซึ่งยังไม่เคยได้ฟังเหมือนกัน

เล่นเครื่องเสียง ก็ต้องฟังที่เสียง ท่านชอบเสียงแนวไหน ลองบอกมาดู
เผื่อสมาชิกท่านอื่นที่มีแนวใกล้เคียงกับท่าน จะแนะนำได้ตรงจุด

ออฟไลน์ Nueng1621

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 06:01:30 am »
ความเห็นส่วนตัวครับ ถ้าดูหนังส่วนใหญ่ ไม่ควรต่อลำโพงเป็น bi wire หรือbi amp นะครับ  หากห้องฟังมีพื้นที่พอ แนะนำเล่นตั้งพื้น ทั้งหน้าและหลัง ลำโพงตั้งพื้นเป็นsurround  ฟังดูเหมือนเปลืองตังค์ แต่เท่าที่ทราบใครได้ลองไม่อยากเอาวางหิ้งมาเป็นsurroundอีกเลย. แนวเสียงลำโพง วัฟเดล เป็นแนวอังกฤษ ส่วนใหญ่ฟังสบาย ดังนั้นถ้าท่านนำมาดูหนัง มันก็จะได้ความใส ความพริ้ว นุ่ม แต่ขาดความหนักแน่นของเบส แม้ท่านมีซับเสริมก็ตามอันนี้ต้องทำใจ.    ลำโพงที่เน้นดูหนังกับฟังเพลง. จะคนละแบบ. วัฟเดล. ฟังเพลงดี. แต่ถ้าจะดูหนังเป็นส่วนใหญ่หรือจริงจัง คงต้องเลือกลำโพงค่ายอเมริกาหรือแคนนาดา หรือ เยอรมัน. (แม้บางที่ผลิตจีน แต่แนวเสียงเดิม)  เช่น klipsch (เน้นหนัง) , jbl(เน้นหนัง), elac (ได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง) , yamaha (เน้นหนัง), polk (ได้ทั้งหนังและเพลง) ,energy, psb (ได้ทั้งหนังและเพลง)  ......แต่ถ้าเน้นฟังเพลงส่วนใหญ่ ก็มีตัวเลือกมากมาย แล้วแต่ชอบ แต่แนวลำโพงอังกฤษ เค้าจะเน้นฟังเพลงหลายยี่ห้อ ยี่ห้อในดวงใจผมคือ morduant short *****ส่วนใหญ่ลำโพงที่นำมาใช้งานในบ้าน เราไม่สามารถดึงความสามารถออกมาได้ทั้งหมด100% เพราะ1. ไม่ได้เปิดดังมาก ส่วนใหญ่ก็ฟังแบบใช้งาน ไม่ใช่ฟังแบบนักทดสอบเครื่องเสียง 2. ไม่มีใครใช้แอมป์ขับลำโพงจนถึงก่อนลำโพง clip ซึงจะเป็นช่วงที่มีdynamic headroom สูงสุด 3. ตำแหน่งการวางลำโพงแตกต่างกันตามสภาพบ้านหรือสภาพห้องฟัง.   ปล. Infinity primus 363 ตั้งพื้น เป็นลำโพงที่เน้นดูหนังเป็นหลักครับ เบสดี แหลมดีครับ แต่...จะหาสินค้าได้ไหม เพราะออกมานานแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2017, 06:14:54 am โดย Nueng1621 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 11:40:09 pm »
ความเห็นส่วนตัวครับ ถ้าดูหนังส่วนใหญ่ ไม่ควรต่อลำโพงเป็น bi wire หรือbi amp นะครับ  หากห้องฟังมีพื้นที่พอ แนะนำเล่นตั้งพื้น ทั้งหน้าและหลัง ลำโพงตั้งพื้นเป็นsurround  ฟังดูเหมือนเปลืองตังค์ แต่เท่าที่ทราบใครได้ลองไม่อยากเอาวางหิ้งมาเป็นsurroundอีกเลย. แนวเสียงลำโพง วัฟเดล เป็นแนวอังกฤษ ส่วนใหญ่ฟังสบาย ดังนั้นถ้าท่านนำมาดูหนัง มันก็จะได้ความใส ความพริ้ว นุ่ม แต่ขาดความหนักแน่นของเบส แม้ท่านมีซับเสริมก็ตามอันนี้ต้องทำใจ.    ลำโพงที่เน้นดูหนังกับฟังเพลง. จะคนละแบบ. วัฟเดล. ฟังเพลงดี. แต่ถ้าจะดูหนังเป็นส่วนใหญ่หรือจริงจัง คงต้องเลือกลำโพงค่ายอเมริกาหรือแคนนาดา หรือ เยอรมัน. (แม้บางที่ผลิตจีน แต่แนวเสียงเดิม)  เช่น klipsch (เน้นหนัง) , jbl(เน้นหนัง), elac (ได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง) , yamaha (เน้นหนัง), polk (ได้ทั้งหนังและเพลง) ,energy, psb (ได้ทั้งหนังและเพลง)  ......แต่ถ้าเน้นฟังเพลงส่วนใหญ่ ก็มีตัวเลือกมากมาย แล้วแต่ชอบ แต่แนวลำโพงอังกฤษ เค้าจะเน้นฟังเพลงหลายยี่ห้อ ยี่ห้อในดวงใจผมคือ morduant short *****ส่วนใหญ่ลำโพงที่นำมาใช้งานในบ้าน เราไม่สามารถดึงความสามารถออกมาได้ทั้งหมด100% เพราะ1. ไม่ได้เปิดดังมาก ส่วนใหญ่ก็ฟังแบบใช้งาน ไม่ใช่ฟังแบบนักทดสอบเครื่องเสียง 2. ไม่มีใครใช้แอมป์ขับลำโพงจนถึงก่อนลำโพง clip ซึงจะเป็นช่วงที่มีdynamic headroom สูงสุด 3. ตำแหน่งการวางลำโพงแตกต่างกันตามสภาพบ้านหรือสภาพห้องฟัง.   ปล. Infinity primus 363 ตั้งพื้น เป็นลำโพงที่เน้นดูหนังเป็นหลักครับ เบสดี แหลมดีครับ แต่...จะหาสินค้าได้ไหม เพราะออกมานานแล้วนะครับ

-ขอบคุณ ทั้งน้า Sander  และ Nueng1621 ครับ  363 ผมว่าจะหามือสองแหละครับ //
717 นี่มี Ref Out  ขับ Power Amp  ด้วย เด็วลองหาดูครับ

ออฟไลน์ weekit

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 12:12:04 pm »
ท่าน sander มีวิธี ปรับเสียง onkyo 876 ให้เสียงโอบล้อมไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 11:21:29 pm »
ท่าน sander มีวิธี ปรับเสียง onkyo 876 ให้เสียงโอบล้อมไหมครับ

หมายถึงปรับค่าที่ตัวเครื่องใช่ไหมครับ
คือ อันที่จริงต้องเน้นที่การจัดวางนะครับ วางให้ได้มุมตามคู่มือ ขยับตำแหน่งให้ได้ "เสียงที่ดี" เท่าที่พื้นที่อำนวย
แล้วค่อยปรับค่าที่ตัวเครื่องเพิ่มเติม ซึ่งก็มีอยู่สองค่าเท่านั้นเอง...