ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ 55X9000E อยู่ครับ รบกวนแนะนำรุ่นของค่ายอื่นประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ  (อ่าน 3552 ครั้ง)

ออฟไลน์ SweNz

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ
ไม่ได้ติดตามสเปค TV นานแล้ว พอดีจะซื้อตัวใหม่เข้าบ้าน ไปเดินๆดูมารุ่นเยอะเหลือเกิน  [โขก]
รบกวนช่วยแนะนำรุ่นของค่ายอื่นๆประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ ที่ราคา / สเปคใกล้เคียงกับเจ้า Sony 55X9000E

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ที่สูสีก็มี panasonic 58X750T
ตัวนี้จะได้เปรียบกว่าตรงเป็นจอ glossy ภาพจะใส เคลียร์ สีอิ่ม สดกว่า หน้าจอกันแสงสะท้อนได้ดีกว่า
ขอบเขตสีกว้างกว่า x9000e ด้วยครับ (ex750t = 94% DCI P3, x9000e = 85% DCI P3)
หน้าจอใหญ่กว่า ๓ นิ้ว รองรับ 3Dแบบ active และรับประกัน ๓ ปี ตัวนี้จัดว่าครบเครื่องและคุ้มค่ากว่า

ส่วน x9000e เป็น full LED วางbacklight ไว้ที่หลังจอ ทำ local dimming และคุมระดับสีดำได้ดีกว่า
ความสว่างสูงสุดก็ทำได้ดีกว่าด้วย (x9000e = 900nits, ex750t = 650 nits)
ชิปประมวลผล X1 ก็ทำการอัพสเกลได้ดีกว่าเล็กน้อย เก็บขอบภาพรายละเอียดเล็กๆน้อยได้ดี แทบไม่เห็น noise ที่ไม่พึงประสงค์ครับ

แนวภาพ pana จะสดกว่า ปรับสีปรับแนวภาพได้ค่อนข้างหลากหลาย ส่วน sony จะขรึมๆปรับยังไงก็ยังเป็นแนวขรึมๆครับ

ex750t นี่ต้องเช็คแสงรั่วให้ดี ผมเห็นบางตัวเปิดโชว์ที่ร้านในห้างสว่างๆยังมีแสงรั่วชัดเลย
ล่าสุดในกลุ่มfacebook ของเวปนี้ก็มีคนเจอแสงรั่วเยอะครับ

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ขอมา เชียร์ 55X9000E อีกคน  ผมเล็งอยู่ ศึกษามาพอสมควร ภาพสวย ดำ สว่าง และที่เชียร์ SONY ก็เพราะ Android TV สามารถ load  .APK มาลงได้  ทำให้มีทางเลือก มากกว่า และ YouTube ก็ไหลลื่นที่สุด

ออฟไลน์ SweNz

• Flat TV member
  • *
ขอขอบคุณทั้งสองท่านครับ  [ปลื่ม]

สงสัยต้องหาตัวจริงของ 58EX750T ดูสักหน่อย ถูกโฉลกกับสีที่ทีมงาน LCDTVTHAILAND รีวิวมากเลยครับ

@เสี่ยบรูซ .. ผมก็หายใจเข้าออกเป็น X9000 อยู่ครับ อยากมั่นใจว่าตัดสินใจถูกต้อง  [โย่ว]