ผู้เขียน หัวข้อ: UPDATE นิดหน่อย "AppleTV4K""OPPO-203""ZAPPITI 4KHDR"+"LG OLED C6T"  (อ่าน 23313 ครั้ง)

ออฟไลน์ art1469

• LCD TV member
  • **
UPDATE นิดหน่อย "AppleTV4K""OPPO-203""ZAPPITI 4KHDR"+"LG OLED C6T"
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 02:15:46 pm »
APPLE THAILAND ปล่อยของแล้วนะครับ หาซื้อกันได้แล้วจะได้เอามาเล่นและแชร์การใช้งานกัน

https://www.apple.com/th/tv/

หลังจากที่ได้มีโอกาสตกเครื่องบินแล้วต้องไปเปลี่ยนเครื่อง ณ Singapore เลยได้มีโอกาสเดินผ่าน ร้าน iStudio  ตอนแรกก็ว่าจะไม่ สุดท้ายก็วนกลัีบไป

หน้าตากล่องความแตกต่างกับตัวเก่า มารขาว มารดำว่างั้น

ตัวไม่มีความแตกต่างเลยเจงๆ แต่ตัว port ด้านหลังมีสิ่งที่เปลี่ยนไป

ตัวรีโมทนี่แน่นอนเด่นชัด ทำให้เห็นว่าข้าคือ 4K นะจ๊ะ แบ๊วๆกันไป ดังเช่นตามที่เค้ารีวิวกันไป

หลังจากนั้นก็เริ่มเสียบ เริ่มตั้งค่า เปิดจอมา ก็ขึ้น สัญลักษ์ HDR ทันที

เข้าไปดูค่าที่เซ็ททีวี เป็น 4K HDR ที่ 60 Hz ซึ่งตอนแรกเราไม่ได้สังเกตุอะไรนึกว่ามันเป็นแบบนี้

***แต่พอดีได้มีโอกาสดูย้อนหลัง ไลฟ์ในเฟสของคุณ โรมัน คุณโรมันบอกว่าของเค้าขึ้น เป็น Dolby Vision เอาแล้วไงมีข้อสงสัยขึ้นมาทันทีเลยจัดการ สลับดูใหม่ กลายเป็นว่า C6T ของผมไม่ขึ้น ที่ 60Hz ในระแบบ Dolby Vision แต่ขึ้นได้สูงสุดแค่ 30Hz ที่สามารถเป็น Dolby Vision ได้ ซึ่งผมได้หาข้อมูลก็ได้เจอว่าเจ้าเว็บ Flatplanel ที่เค้าน้ำเจ้าเครื่องตัวนี้เอาไปทดสอบกับ B6T ก็มีปัญหาเช่นนี้เหมือนกัน***

ซึ่งผมได้สอบถามไปที่พี่ชานน พี่ชานนบอก LG G7 ที่พี่เค้าทดสอบ ก็ขึ้น 4k DOLBY VISION  และพี่ชานนได้แนะนำให้ลองรอ 11.2 ตัวเฟริมแวร์ที่กำลังจะปล่อย ซึ่งเป็นคำแนะนำในทางเดียวกับ ทาง FlatPlanel ที่เขี้ยนไว้ในรีวิว เพราะ 11.2 จะมีการให้ทำการปรับ Resolution แบบ Force ได้ ก็ต้องรอกันต่้อไปหรือว่ามีพี่ท่านใดที่ใช้ C6 แล้วเสียบได้เป็น Dolby Vision ไม๊ครับ

ตอนแรกผมต่อผ่าน Onkyo 656 ซึ่งมันยังไม่รองรับแน่นอนกับ Vision ก็เลยลากออกมาต่อตรงใช้ Jericho เหมือนกับพี่ชานน แต่มันก็ไม่โผล่ออกมา ยิ่งไปกว่านั้นมีความแปลกคือ พอผมต่อ AppleTv4K ตัวสาย ตามในรูป ตัวที่ใช้อยู่นี่ กลับถาพล้มไปเลย แต่ต่อแบบผ่าน AVR นะครับ แต่ถ้าต่อตรงไม่มีปัญหาอะไร ยิ่งเสียบยิ่งมึน ยิ่งเสียบยิ่งงง

ส่วนที่ลองใช้งานคร่าวๆ ปกติแล้วผมใช้ AppletV ไว้ดู Plex ที่ผมเช่าไว้ ซึ่งมันง่ายเวลาขี้เกียจโหลดหนัง คือเจอในเว็บบิทก็ มาเปิดหาได้เลยมันก็จะมาเร็วมาก

ซึ่งจากการใช้งานผมว่าการอัพเสกล ของมันกับพวกไฟล์ที่ความละเอียดไม่สูง นี่ผมว่ามันดูไม่ค่อยดีเลย เกรนเยอะภาพไม่เวิร์ค ตัวเก่ายังดีกว่าเลย เพราะด้วยความว่าตัวเก่ามันส่งออกมาที่ 1080p มันเลยมีทีวี ในการช่วยอัพเสกล แต่อันนี้ เหมือนตัวเครื่องมันเอง ขึ้น 4K มาเลยฉะนั้นภาพมาแย่ มันก็แย่มากๆ ซึ่งผมลองเปิดดูแล้วไม่ค่อยประทับใจเท่าใหร่ หรือว่าเราดูคาดหวังมากไปก็ไม่รู้ แล้วมันก็ติด HDR ตลอดเวลา ซึ่งบางทีมันดู เยอะเกินไป

อันนี้คือภาพที่ได้จากการเล่นจาก PLEX

แต่ภาพพักหน้าจอเค้าแจ่มเจงๆ

หลังจากที่งมแล้วทำไงก็ไม่ขึ้น ตัดสินใจโทรไปที่ Apple เลยจ้า ทางนู้นบอกว่า ให้ลองโทรไปคุยกับ ทางผู้พัฒนาซอพแวร์ของ LG ทำให้มันเข้ากัน เวรกรรม ดูเป็นปัญหาระดับโลกขนาดนั้นเลยหรอ นี่แค่มันไม่ขึ้น Dolby Vision กระผมถึงกับต้องโทรคุยกันผู้พัฒนาเลยหรอ แล้วของไทยจะรู้เรื่องไม๊ ขายได้อย่างเดียว อย่างอื่นถามไปก็ไม่มีอะไรตอบกลับ เลย ทำได้แต่ รอละกัน

ใครเจอปัญหา แบบผม มีวิธีแก้ ก็แนะนำมาได้นะครับ จะได้ลองเล่นดูแบบเต็มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2017, 01:09:43 pm โดย art1469 »

• **
Re: "AppleTV4K"+"LG OLED C6T" หลังจากงมหลายวัน ท่านอื่นจะเป็นกันไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 01:25:09 pm »
 [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2017, 04:24:34 pm โดย art1469 »

ออฟไลน์ bunga

• **
Re: "AppleTV4K"+"LG OLED C6T" หลังจากงมหลายวัน ท่านอื่นจะเป็นกันไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 12:32:13 am »
Frame rates

Apple TV 4K automatically detects which combinations of resolution, HDR format, and frame rate your TV supports, and picks the one that it thinks is optimal. It prioritizes frame rate over HDR format, meaning that if you have a 2016 LG OLED it will select 4K HDR10 60Hz instead of 4K Dolby Vision 30Hz. 2017 LG OLED TVs support 4K Dolby Vision at 50/60 Hz.

เท่าที่อ่าน review เหมือน Apple จะเลือกเอา Hz ที่ดีที่สุด ก่อน Format อีกนะครับ และอีกอย่าง OLED LG 2016 มันรองรับแค่ 4K Dolby Vision 30Hz. เท่านั้น ต้องรอ LG อ่ะครับ ว่ามี FW หรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ได้ แค่ 4K Dolby Vision 30Hz อ่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 01:40:19 pm »
แบบนี้น่าจะหมดหวังซะแล้ว C6 ท่าทาง LG คงไม่น่าอัพเดทให้ แน่ๆเลย [เศร้า]

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 03:16:50 pm »
มีัคำกามอีกอย่างเรา สมควรปรับให้เป็น 60Hz เลยดีไม๊ครับ ผมดูมันลื่นๆ แบบ แปลกๆ ลื่นๆ แล้วกะดูสะดุด หรือเรา กลับไปอยู่ที่ 30Hz หรือ 50Hz ดี ผมปรับแล้ว บางทีก็สะดุด หนัก ถ้าเราอยู่แค่ที่ 30Hz มันโอเค ไม๊ครับ หรือก็ต้อง 60HZ ตามเค้าไปเลย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 04:24:43 pm »
หลังจากมีหลายที่บอกให้รอ 11.2 เราก็ไม่อยู่นิ่ง ไหนๆก็ไหนๆแล้วจัดไป 11.2 Beta

เพิ่มระแบบ Switch ภาพ Match Fram rate

ของมันต้องลอง เอาให้สุด  

ระบบที่เพิ่มเข้ามา ตรงนี้ครับ เข้าไปเปิดเป็น On ให้หมด แต่สุดท้าย OLED 2016 ของกระผมก็ไม่มี 4K Dolby Vision 60Hz ขึ้นหมดหวังไปละ จะไปคุยกันคนพัฒนา LG คงฝัน เค้าคงลอยแพ เรียบร้อย

เริ่มทดสอบ ไปเรื่อยๆ เพิ่งรู้ว่าเวลา เราเข้าไปตรง Movies เวลามันพรีวิวตอนนี้มันปล่อย ภาพมาแค่ HD เองแล้่วก็เอาไอ้ที่ HDR ของเครื่องช่วย แต่ถ้าซื้อแล้ว ถึงมาเป็นไฟล์ 4K HDR ถึงว่าทำไมตอนดูพรีวิว สีมันแปลกๆ

TranFroamer5 เปฺิด แบบ Previwe มาดู ได้้ค่าโชว์ตามนี้ ซึ่ง การดูตัวอย่างใน iTunes มันจะไม่แสดงแบบ HDR นะครับ

ส่วนตัวนี้ผม จัด SAN ANDREAS มา แบบซื้อ ที่ ไม่ได้ถ่ายตัวใหม่มาให้ดูเพราะ TRANFROMER กับ SPIDER-MAN เปํนอะไรไม่รู้ กด RENT แล้วมันเล่นไม่ได้ แต่ดันเล่นได้กับ MACBOOK IPHONE แต่ไม่เล่นกับตัวนี้ โครตเซ็ง โดนไปเรื่องละ 129 แล้วมันนับเวลาถอยหลังแล้ว ดูได้ภายใน 48 ชม. นี่กำลังโทรไปเหวี่ยงกับทาง Apple อยู่ เค้าก็ต่อตรงไป iTunes ตอนนี้รอโทรกลับอยู่ ปวดหัวเจงๆ ระบบไม่พร้อมไม่น่าปล่อยเนอะ

เห็นได้ว่า ถ้าเป็นไฟล์ HDR มามันจะสลับให้ตาม ไฟล์ครับ แบบนี้ดีครับ เพราะ ดูหนังที่เป็น HD แล้วรู้สึกดีกว่าตอนแรกที่ เป็น HDR ตลอดภาพอันนั้นแบบ เห่ย ใช่หรอ เลยหล่ะ

อันนี้ตัวเก่าที่ซื้อไว้ ลองเปิดดู TITANIC ก็โอเค ภาพสวยในระดับนึง

เป็นการรีวิว คร่าวๆ ใน ระบบ iOS 11.2 Beta นะครับ ตอนนี้ขอไปหาคำตอบกับทาง Apple ก่อนว่าทำไม เช่าแล้วดูใน Appletv4K ไม่ได้ หงุดหงิด  5555+ [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2017, 03:25:10 pm โดย art1469 »

ออฟไลน์ somchaiyai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 04:58:30 pm »
แจ่มมาก ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 01:58:27 am »
สรุปว่าตอนนี้ iOS 11.2 BETA ไม่รองรับ การเช่าหนัง เลยทำให้เล่นไม่ได้

เซ็ง จิตกันไป เห่อ [แทง]

ออฟไลน์ somchaiyai

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 03:13:50 pm »
สู้ๆนะครับ ค่อยๆทำ เป็นกำลังใจให้ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 12:50:21 pm »
คำตอบจาก APPLE คืนเงินไปจร้าาาาาาาา ตอนนี้ยังเล่นไม่ได้ ต้อง Lasted Version เท่านั้น หืมมมมมมมมมมมมมมมมม  LASTED ไม่รวม BETA นะจ๊ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2017, 03:51:37 pm โดย art1469 »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 12:39:56 pm »
เงียบเหงาดีแท้ แง่มๆ [กระดึบ]

ออฟไลน์ PrTv

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 12:03:03 am »
ท่ี่เงียบคงเพราะน้อยคนจะใช้ Apple TV 4K มากกว่า เลยไม่รู้ว่าใครจะเข้ามาเม้นอะไร

แต่สงสัยนิดนึงว่าทำไมถึงอยากได้ 4K 60 เหรอครับ เพราะหนังมันก็ native ที่ 24fps TV มันต้องมา pull down เพื่อแสดงที่ 30/60 อยู่ดี ถ้าดูหนังมันไม่ต่างเลยสำหรับผม

จุดที่มันจะต่าง อาจจะตอนเล่นเกม แบบนั้น 30 เน่าจริง

แล้วที่บอก 60 ดูลื่นๆ ผิดปกติ แสดงว่าน่าจะไปตั้งอะไรผิดไว้พวก smooth compensation

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 06:53:29 pm »
พอดีเห็นตัวที่ทางเว็บเอามาทดสอบ มันได้ 60 ก็เลยอยากรู้ว่าทำไมมันไม่ได้นะครับ ไม่มีอะไรหลอก

ตอนนี้ Apple ทำ Maching Framrate ออกมาแล้วปัญหาพวกนั้นก็หายไปแล้วครับ ไม่มีปัญหากระตุกแล้ว เดี๋ยวต้องรอดูตัวเต็มที่ออกมา ตอนนี้ก็ดูหนังได้สบายแล้วครับ

[ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 12:34:53 pm »
ถ้าว่างแล้วจะลองทดสอบ จากหนังเรื่องเดียวกันทั้ง oppo 203 Appletv4K แล้วก็ ไฟล์ 4k full iso ดู ตอนนี้รอ แผ่น Tranformer ส่งมาอยู่  ไฟล์ จาก itunes ซื้อแล้ว ไฟล์ 4k iso โหลดเรียบร้อย ไว้จะลองเทียบให้ชม ถ้า ทำได้ อิอิ [กระโดด]

• **
หลังจากได้ ไฟล์ ของ iTunes มา จากการประมูลจาก เพจ MISTER.X เลยเอามาลอง จะซื้อ ราคาเต็มก็เสียดายกะตังส์เพราะแผ่นก็สั่งมาแล้ว ไฟล์ โหลดก็มี อันนี้เลยลอง กับ File 4K Full Rip ก่อน เพราะแผ่นยังมาไม่ถึง เงียบกริบเลย

มาๆ OPPO 203(JAILBREAK) VS AppleTV4K VS Zappiti mini 4K HDR

ส่วน ไฟล์ 4K FULL RIP ก็เล่น ผ่าน OPPO-203 นะครับ มันก็จะประมาณนี้ ออกตัวไว้ก่อนเลยว่ามันถ่ายยากมาก เอา iPhone X ถ่าย ไม่รู้จะโฟกัสยังไงดี ถ่ายวีดีโอก็เหมือนแอบอัดในโรง 555+

ส่วนอันนี้ได้จาก ไฟล์ iTunes เล่นผ่าน AppleTv4K  จริืงๆมีแบบ เล่น 4kFull Rip ใน AppleTv4k ด้วยนะ แต่ไม่ได้ถ่ายมา เล่นผ่าน Infuse Pro เล่นได้ยัน 4KBDISO เลย โหดมากกกกกก แต่ไม่โชว์แมนูนะครับ

ก็ได้ออกมาประมาณนี้ มันถ่ายยากมากจริงๆ  

สรุปแล้ว ความเห็นส่วนตัวผมนะ มันไม่ได้ต่างกันมากกกกกกกเลยอะ ตอนแรกที่ดูวีดีโอ ที่มีเว็บไซด์นึง รีวิวไว้ เรายังแบบว่า มันจะจริงหรอที่ ไม่ผิดกันขนาดว่าต้องนั่งจับผิดถึงจะเห็น ซึ่งเราเคยเชื่อมาตลอดว่า ไฟล์บิทเรทมันต่ำกว่า แผ่นเต็มอยู่แล้ว ซึ่งเรามาลองดู เออจริงๆ ทำไมมันก็ดูไม่เห็นต่างกันเลย สลับแล้วสลับอีก เหมือน Apple เค้ามีวิธีบีบอัดไฟล์ของเค้าคือเล่นได้เร็ว แล้วภาพมาไว แต่ไม่รู้เพราะเน็ทด้วยรีเปล่านะ ส่วนที่ต่างกันก็คงระบบ เสียงนี่แหล่ะครับ ที่มันต่างกัน เพราะมาแค่ 5.1 ส่วน OPPO มัีนเป็น ATMOS แต่เดี๋็ยว Apple ก็คงปล่อย เฟิร์มแวร์ที่ เล่น Atmos ได้ รอกันต่อไป เพราะถ้าเสียงอัพมันก็คงต้องใช้ แบรนด์วิทธ์ เยอะ แน่ๆเลย

* หลังๆ ชอบเปิด AppleTV4K เล่นไฟล์ผ่าน App INFUSE PRO ละ เหมือนเป็น HD PLAYER เลยอะ เป็นแอพที่ใน iOS ก็มีทำให้ดูไฟล์ฺต่างๆใน iPhone iPad ก็ทำได้  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2017, 02:12:55 am โดย art1469 »

• **
อันนี้ จาก Zappiti mini 4k HDR

ส่วนอันนี้ คือเล่น ไฟล์ 4KFULLRIP โดย AppleTv4K ผ่าน app INFUSE

ยังไง ถ้าแผ่น Tranformer มาถึงมือแล้ว จะลองถ่าย ซ็อตพวกนี้ลงให้ดูอีกทีนะครับ รออยู่ไม่รู้จะได้เมื่อใหร่อาจจะอาทิตย์หน้า สังไปเมื่อช่วง Black Friday
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2017, 02:21:34 am โดย art1469 »

• **
Re: UPDATE นิดหน่อย "AppleTV4K""OPPO-203""ZAPPITI 4KHDR"+"LG OLED C6T"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 02:03:25 am »
เดี๋ยวสายๆมา อัพ เรือ่ง PAN ให้ดูครับ ระหว่าง แผ่นกับ ไฟล์ จาก iTunes

เรื่องนี้ภาพไม่คอ่ยสวยเลย แต่พอดีมันมี แล้วมันลดราคาเหลือ 99 บาท ใน iTunes เลยสอยมาลองเล่นๆ  [หื่น]

• **
Re: UPDATE นิดหน่อย "AppleTV4K""OPPO-203""ZAPPITI 4KHDR"+"LG OLED C6T"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 07:02:17 pm »
รูปเยอะหน่อยนะครับ ลองดูกันเอาเอง ไม่รู้จะลงจะลบอันไหน ลงๆไป ครับ เพื่อเห็นความแตกต่าง 5555

PAN  ------>    OPPO-203 (DISC) VS APPLETV4K(iTunes)

เริ่มด้วย ภาพจาก OPPO