ผู้เขียน หัวข้อ: UPDATE นิดหน่อย "AppleTV4K""OPPO-203""ZAPPITI 4KHDR"+"LG OLED C6T"  (อ่าน 23318 ครั้ง)

ออฟไลน์ art1469

• LCD TV member
  • **
Re: UPDATE นิดหน่อย "AppleTV4K""OPPO-203""ZAPPITI 4KHDR"+"LG OLED C6T"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 07:07:11 pm »
ภาพจาก APPLETV4K

• **
Re: UPDATE นิดหน่อย "AppleTV4K""OPPO-203""ZAPPITI 4KHDR"+"LG OLED C6T"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 01:07:52 pm »
APPLE THAILAND ปล่อยของแล้วนะครับ หาซื้อกันได้แล้วจะได้เอามาเล่นและแชร์การใช้งานกัน

https://www.apple.com/th/tv/

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 02:58:12 pm »
มาพร้อมแล้ว ถึงมือพอดี กับ แอปเปิ้ลวาง APPLETV4K เลย 55555+ สั่งตั้งแต่ BLACK FRIDAY กว่าจะถึงงงงงงงงงง โห่วววววววว [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 03:23:53 pm »
มีเวลาว่างมาอัพซะที ไม่ได้ว่างเลย ทำนู่นนี่ ถ่ายไว้ตั้งแต่ แผ่นมาแล้วแต่ไม่มีเวลาเค้ามาในนี้

มาดูกันครับ ภาพจาก แผ่น 4K แท้ๆ เล่นผ่าน OPPO 203

สรุป เท่าที่ ดู ทุกแบบแล้ว ทั้ง APPLETV4K และ OPPO ทั้ง แผ่นแท้ั ทั้ง ฟูลลิบ ทั้ง ออนไลน์

ความรู้สึกส่วนตัว

**แผ่นแท้ มีความคมมีความระยิบระยับ มีความลื่นไหลเวลาแพนเวลาลื่นๆ กว่า
** ส่วน Full Rip ที่เล่น และดูผ่าน AppleTV คุณภาพแยกไม่ออกเท่าใหร่ แต่ว่าสู้แผ่นแท้จริงๆไม่ได้ ความเนียนมันสู้ไม่ได้จริงๆ ได้ความง่าย ได้ความสะดวก ได้ความถูก

ส่วนใครจะชื่นชอบอันไหนก็ลองตัดสินใจกันดูครับ

ออฟไลน์ sannmy

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:19:44 pm »
ขอสอบถามครับ ที่ผ่านมาผมโหลดบิทมาเป็นไฟล์ MKV ซึ่งผมจะใช้ app BEAMER ในการ stream หนังจาก imac ไปที่ apple tv (ตัวเก่า) แต่ตอนี้ผมอยากที่จะเล่นไฟล์หนัง 4k ซึ่งมีอยู่หลายไฟล์ในหนังเรื่องหนึ่ง ซึ่ง app BEAMER ไม่รองรับ ผมมีวิธีไหนหรือ app ไหนที่จะสามารถเล่นไฟล์ 4k stream ขึ้นไปที่ทีวีได้บ้างครับ อุปกรณ์ที่มี IMAC, APPLE TV (ตัวเก่า), OLED TV  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2018, 12:21:19 pm โดย sannmy »

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 01:34:14 pm »
อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ไม่เคยเล่น แบบ stream จาก Mac ไปเลย ปกติเล่นในตัว Appletv อย่างเดียวเลยครับ โทษทีน้าาาา [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 01:25:55 pm »
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bunga

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 05:36:53 pm »
คุ้มที่ซื้อไหมครับ Apple 4k TV หรือว่า เก็บเงินซื้อ เครื่อง blu ray ไปเลยคุ้มกว่า

เพราะเท่าดูแล้ว เหมือนะจะสู้แผ่นไม่ได้

แล้ว Apple เล่นไฟล์ ได้ด้วยหรือครับ พวก file หนังจาก bit..

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 09:43:50 pm »
คุ้มที่ซื้อไหมครับ Apple 4k TV หรือว่า เก็บเงินซื้อ เครื่อง blu ray ไปเลยคุ้มกว่า

เพราะเท่าดูแล้ว เหมือนะจะสู้แผ่นไม่ได้

แล้ว Apple เล่นไฟล์ ได้ด้วยหรือครับ พวก file หนังจาก bit..

ตอบแบบความรู้สึกส่วนตัว เนอะ

คือคุ้มไม๊   คือมันอยู่ระหว่างกลาง ระหว่าง HD Player กับ Bluray player ถามว่า ถ้าเป็น 4K ภาพที่ Apple ได้ใกล้เคียง ใช้คำว่าใกล้เคียงนะครับ ไม่ได้ว่าเทียบเท่า ใกล้เคียงในระดับที่ว่านั่งจับผิดนิดนึงนะครับ ถึงจะรู้สึกผ่านๆ มันก็ไม่ค่อยรู้สึกเท่าใหร่สำหรับผมนะ ผมเป็นคนแบบ ถ้าภาพดี แล้วมาไม่ดี จะมองแบบ หึ๊ ทั้นที เท่าที่เล่นมา คือต้องบอกแบบนี้ ไฟล์ที่ Apple เองจาก iTunes มันมีกระบวนการอะไรบ้างไม่รู้แต่ว่า เอามาเล่นแล้ว ถ้าเทียบกับที่ ปล่อยตาม BIT ผมบอกได้เลยว่าไม่ได้ด้อยไปว่ากันเลย ที่ผมลงคือลองจาก 4K FULLRIP กับ ไฟล์ที่ ซื้อจาก APPLE นะครับ มันมองไม่ค่อยออกหลอกนอกจากสีจะเปลี่ยน ระหว่างโหมดที่มันเป็น HDR กับ DV

**** ภาพดีกว่า HD player แต่เสียง ไม่ได้ Atmos ซึ่ง Apple เคลมว่าจะใส่มาให้ใน Firmware ข้างหน้า ซึ่งก็ต้องรอกันว่าจะมาตอนไหน ถ้ามา ผมว่า HD Player ที่วางๆอยู่อาจจะมีสั่นคลอนนะครับ

ส่วน เล่นไฟล์ตามบิทได้ด้วยหรอ ได้ครับ ที่ผมเล่น นั้นคือ 4K FULLRIP จาก สยาม.........  โปรแกรมที่ใช้เล่นคือ INF๊USE ครับ ลองหาดูครับ iOS ใช้ได้ทุกตัวตัว มือถือ ไอแพด APPLETV ซื้อครับ 500 กว่าบาทขาดตัว เล่นได้ครอบคลุมเลย ผมยังงงเลยว่ามันเล่นได้ด้วย ต้องให้เครดิต เพจ MISTER.X ครับ ผมไปมองๆอ่านๆแล้วเจอเลยมาลองใช้

สรุป

- มีเงินเหลือ แล้วคลั่ง เป็นสาวก ก็ซื้อครับ
- ชอบง่ายๆ ซื้อของสิขสิทธิ์ ซื้อครับ คุ้ม กดปุ๊บจ่าย ดูได้เลย สนับสนุนคนผลิตด้วย
- ถ้าเป็นสาย โหลด ไม่คุ้มเท่าใหร่ครับ
- ถ้ามี OPPO แล้ว ไม่ต้องดีก่วาครับ ถ้าซื้อแผ่นแท้ปกติอยู่แล้ว

ประมาณนี้นะครับ ความเห็นผม แต่ผมก็เก็บไว้ครับ ผมบ้า APPLE ผมว่ามันแค่วาง ก็ WOW จริงๆหลังจากซื้อมาละทดสอบเสร็จผมก็ไม่ได้ยุ่งกับมันอีกเลย วางไว้งั้นอะ เหมือนตัวเก่า ตอนนี้ก็ย้ายไปอีกห้อง เก็บเต็มบ้าน  [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 11:13:25 am »

ตอบแบบความรู้สึกส่วนตัว เนอะ

คือคุ้มไม๊   คือมันอยู่ระหว่างกลาง ระหว่าง HD Player กับ Bluray player ถามว่า ถ้าเป็น 4K ภาพที่ Apple ได้ใกล้เคียง ใช้คำว่าใกล้เคียงนะครับ ไม่ได้ว่าเทียบเท่า ใกล้เคียงในระดับที่ว่านั่งจับผิดนิดนึงนะครับ ถึงจะรู้สึกผ่านๆ มันก็ไม่ค่อยรู้สึกเท่าใหร่สำหรับผมนะ ผมเป็นคนแบบ ถ้าภาพดี แล้วมาไม่ดี จะมองแบบ หึ๊ ทั้นที เท่าที่เล่นมา คือต้องบอกแบบนี้ ไฟล์ที่ Apple เองจาก iTunes มันมีกระบวนการอะไรบ้างไม่รู้แต่ว่า เอามาเล่นแล้ว ถ้าเทียบกับที่ ปล่อยตาม BIT ผมบอกได้เลยว่าไม่ได้ด้อยไปว่ากันเลย ที่ผมลงคือลองจาก 4K FULLRIP กับ ไฟล์ที่ ซื้อจาก APPLE นะครับ มันมองไม่ค่อยออกหลอกนอกจากสีจะเปลี่ยน ระหว่างโหมดที่มันเป็น HDR กับ DV

**** ภาพดีกว่า HD player แต่เสียง ไม่ได้ Atmos ซึ่ง Apple เคลมว่าจะใส่มาให้ใน Firmware ข้างหน้า ซึ่งก็ต้องรอกันว่าจะมาตอนไหน ถ้ามา ผมว่า HD Player ที่วางๆอยู่อาจจะมีสั่นคลอนนะครับ

ส่วน เล่นไฟล์ตามบิทได้ด้วยหรอ ได้ครับ ที่ผมเล่น นั้นคือ 4K FULLRIP จาก สยาม.........  โปรแกรมที่ใช้เล่นคือ INF๊USE ครับ ลองหาดูครับ iOS ใช้ได้ทุกตัวตัว มือถือ ไอแพด APPLETV ซื้อครับ 500 กว่าบาทขาดตัว เล่นได้ครอบคลุมเลย ผมยังงงเลยว่ามันเล่นได้ด้วย ต้องให้เครดิต เพจ MISTER.X ครับ ผมไปมองๆอ่านๆแล้วเจอเลยมาลองใช้

สรุป

- มีเงินเหลือ แล้วคลั่ง เป็นสาวก ก็ซื้อครับ
- ชอบง่ายๆ ซื้อของสิขสิทธิ์ ซื้อครับ คุ้ม กดปุ๊บจ่าย ดูได้เลย สนับสนุนคนผลิตด้วย
- ถ้าเป็นสาย โหลด ไม่คุ้มเท่าใหร่ครับ
- ถ้ามี OPPO แล้ว ไม่ต้องดีก่วาครับ ถ้าซื้อแผ่นแท้ปกติอยู่แล้ว

ประมาณนี้นะครับ ความเห็นผม แต่ผมก็เก็บไว้ครับ ผมบ้า APPLE ผมว่ามันแค่วาง ก็ WOW จริงๆหลังจากซื้อมาละทดสอบเสร็จผมก็ไม่ได้ยุ่งกับมันอีกเลย วางไว้งั้นอะ เหมือนตัวเก่า ตอนนี้ก็ย้ายไปอีกห้อง เก็บเต็มบ้าน  [หื่น]

อ่อๆ ขอบคุณครับ ซื้อ Apple 4k tv มาแล้วครับ แบบอารมณ์ ชั่ววูบ พอดีฝากคนรู้จักซื้อครับจากต่างประเทศ เพราะที่ไทยราคาแพงกว่าสิงคโปร์มากเหมือนกัน เลยซื้อ  มีหนังแค่3 เรื่องเองครับ

แต่ก็อยากซื้อ oppo เหมือนกันแต่ คงเก็บเงินใหม่อีกรอบ คือ 4k ยังไม่นิ่ง มาตรฐานออกมาใหม่ และ ยังไม่มี 4k TV ด้วยเลย ตอนนี้ panasonic 4k blu ray รุ่นใหม่ รองรับ HDR 10+ ด้วย เลยรอ oppo เผื่อจะมีรุ่นใหม่ HDR รองรับ 10+ ในอนาคต

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 02:43:18 pm »
ใช่ครับ เหมือนที่ในเว็บได้กล่าวไว้ว่า ปีนี้สงคราม ภาพกำลังมา ทั้งเครื่องเล่น ทั้ง TV ไปไวแถบไม่กล้าจ่ายเลย ลองดูครับ ค่อยๆดูไป

ขอให้มีความสุขกับ APPLETV4K  ผมนี่รอซื้อ แต่ 99 บาท ช่วยสนับสนุนลิขสิทธิ์ จะซื้อ สี่ห้า ร้อย มันก็โหลดมาแล้ว ไม่รู้จะทำยังไง เอา 99 บาทนี่แหละ 5555 [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 04:12:05 pm »
เข้าใจผิดเอง นึกว่า file หนัง 2k download ใส่ Apple TV ได้

ปรากฎว่า เล่นผ่าน Streaming ทั้ง 4k และ 2k เลย เข้าใจว่า เล่น 4k เท่านั้นที่เป็น streaming

รู้งี้ ซื้อ blu ray player ดีกว่า

[โขก]

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 04:01:36 pm »
 [ช็อค]

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 09:25:42 am »
ผ่านมาเยี่ยมเยียน   [รัก]

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Edge LED TV member
  • Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 01:57:45 pm »
น่าจะมี USB สักช่องไม่อยากดึงไฟล์ผ่าน SMB เลย..แต่แอปที่แน่ะนำมานี่แจ่มจริง

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 10:39:55 am »
น่าจะมี USB สักช่องไม่อยากดึงไฟล์ผ่าน SMB เลย..แต่แอปที่แน่ะนำมานี่แจ่มจริง

[หื่น]

แลกกับราคา App ที่ หืมมมมมม แพงจุง แต่ก็ดีจริง เล่นได้ครบ จบเลย รอ แค่ Atmos

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Edge LED TV member
  • Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 11:26:43 pm »
รอ youtube เล่น 4k ได้

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 12:42:22 pm »
รอ youtube เล่น 4k ได้

ยังไม่ได้ยิน ข่าวคราวเลยครับ ช่วงนี้เงียบ เลย ตัวนี้ มีแต่ Beta ออกมาถี่แต่ไม่รู้ว่า หลักๆที่เราอยากได้กันจะมา เมื่อใหร่ [หื่น]