ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม dolby atmos ใน netflix ครับ  (อ่าน 10670 ครั้ง)

ออฟไลน์ zelead

• *
สอบถาม dolby atmos ใน netflix ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 05:18:31 am »
ขอสอบถามเรื่อง เราสามารถรับชม คอนเทนท์ ที่มีเสียง dolby atmos ใน netflix จาก smart tv  passthrough ออกมายังเครื่องเสียงได้ไหมครับ
หรือการจะรับฟัง dolby atmos ได้ต้องเป็น LG OLED ขึึ้นไปที่รองรับ doly atmos ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถาม dolby atmos ใน netflix ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:21:26 pm »
smart tv สุงสุดดูหนังทางอินเตอร์เนต  AVR ก็แปลงได้เป็น 5.1 โปรโรจิคเทียมๆ จะดู  Netflix ระบบเสียงเต็มๆ dolby atmos  ก็ดาวน์โหลดมาดูกับ HD layer ก็เหมือนโหลดบิทนั่นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:22:55 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: สอบถาม dolby atmos ใน netflix ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 06:45:05 am »
คิดว่าต้องส่งผ่านสัญญานatmosผ่านhdmi จากnetflix (hdmi arc) แล้วให้avr ถอดรหัสเสียงให้ครับ นี่คือกรณีปกติ แต่ถ้าทีวีถอดรหัสเสียง atmosให้เลย ก็เลือกต่อhdmi out แบบbitstream จากทีวี ส่งมาเข้าที่แอม์ที่รองรับatmos และขยายออกลำโพงไปเลย

ออฟไลน์ blackroadster

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 12:35:05 am »
ถ้า netflix ส่งเสียง atmos มาที่ avr ไม่ได้ครับ เฉพาะ oled 2017 และ xbox  เท่านั้นถึงทำได้

ออฟไลน์ boonton

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2019, 04:12:23 pm »
soundbar samsung n850 เชื่อมกับ samsung ua55nu7300kxxt ด้วย HDMI(ARC)เสียงไม่ออก atmos ต้องมีตัวถอดรหัสอีกไหมครับ ถ้ามีแสดงว่าทีวีซัมซุงทุกรุ่นไม่รองรับ ตอนแรกเข้าใจว่าทีวีแค่เป็นแหล่งรับสัญญาณมาส่งให้ soundbar ถอดรหัส ยังงี้ซื้อ HTi ดีกว่า