ผู้เขียน หัวข้อ: zidoo x8 กระตุกนิดๆเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 6825 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanitknight

• *
zidoo x8 กระตุกนิดๆเกิดจากอะไรครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:05:32 am »
คือผมเล่นหนังผ่านเจ้าตัวนี้ เสียบสายhdmi 2.0 เข้าทีวี ปรับdeep color off แล้ว คือเวลาดูหนัง ดูไปซัก10-15นาที หรือเป็นที่อะไรก็ไม่รู้รู้สึกมีอาการกระตุก นิดนึงประมาน0.5วิ ตลอด เกิดจากอะไรครับ (ผมเล่นหนังจาก usb flash drive port2.0 อันนี้เกี่ยวไหมครับ)

[ไม่เอา] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ Thanes hd

• Flat TV member
  • *
Re: zidoo x8 กระตุกนิดๆเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:25:44 am »
 อาจมีผลครับ แฟล็ชไดร์ ไม่เหมาะนำมาใส่หนังเล่นครับ แนะนำ HDD ครับ ผมใช้ประจำไม่เคยเจอปัญหากระตุกครับ ลองหา HDD มาใช้ดูครับ ถ้าไม่หายก็ให้ร้านที่ซื้อมาดูให้ครับ

• *
Re: zidoo x8 กระตุกนิดๆเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 03:04:29 pm »
อาจมีผลครับ แฟล็ชไดร์ ไม่เหมาะนำมาใส่หนังเล่นครับ แนะนำ HDD ครับ ผมใช้ประจำไม่เคยเจอปัญหากระตุกครับ ลองหา HDD มาใช้ดูครับ ถ้าไม่หายก็ให้ร้านที่ซื้อมาดูให้ครับ
อันนี้ใช้เป็นHDD ประเภทไหนครับ ext hdd หรือ docking แล้วportเสียบเข้ากล่องเป็น2.0หรือ3.0ครับ จะได้หามาใช้บ้าง

ออฟไลน์ kk1892

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 03:57:00 pm »
ตัวเก่าผม 1195 เล่นผ่านแฟลชไดร์ฟusb2 ยังไม่ตุกเลยครับ
เป็นทุกไฟล์หรือป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 04:38:48 pm »
ตัวเก่าผม 1195 เล่นผ่านแฟลชไดร์ฟusb2 ยังไม่ตุกเลยครับ
เป็นทุกไฟล์หรือป่าวครับ
เล่นไปทั้งหมด2ไฟล์เองครับตั้งแต่ซื้อมา [ปาดเหงื่อ] กระตุกแบบ โคตรจะน้อยนิดนานๆทีแต่รุ้สึกได้ เลยเอามาถามตะหงิดใจบอกไม่ถูก เดี๋ยววันนี้จะลองดูอีกครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 05:01:57 pm »
ถามเพิ่มเติมครับ ต่อสายจากกล่องไปลำโพงหรือจากทีวีมาลำโพงต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 06:42:05 pm »
ของผม  zidoo x9s

เป็นเหมือนของคุณเลย แต่ต่างกันตรงที่ คือ  ผมมี onkyo มากั้นกลาง ระหว่าง ทีวี และ เครื่องเล่น แต่ทั้งหมด เดินสาย hdmi 2.0 เพียงเส้นเดียว เขื่อมต่อทั้งหมด

ปัญหานี้ ผมเคยตั้งกระทู้ ถามแล้ว และคำตอบที่ช่วยเหลือผม ก็แนะนำตามนี้ครับ
1. ถ้าทีวี เปิดตัวช่วยเรื่องภาพ อยู่  เช่น พวก motion เค้าบอกว่าต้องปิดไป ถึงจะไม่มีปัญหา.... สำหรับผมไม่ได้ทำตาม เพราะชอบ ภาพที่เปิดแบบนี้
2. เท่าที่ผมสังเกตุนะครับ ของผมจะเป็นบางไฟล์นะ ถ้าไฟล์ไหน เป็นแบบ 24,25,30fps จะไม่กระตุก. แต่ถ้าเป็นไฟล์ 23.90 หรือไฟล์29.95fps อะไรแบบนี้ ส่วนใหญ่จะกระตุก

ทุกวันนี้ ดูๆไป ก็ไม่ค่อยเจอ หรือว่าเลิกใส่ใจ ที่จะจ้องจับผิดมันหรือเปล่าก็ไม่รู้

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 07:29:10 pm »
ของผม  zidoo x9s

เป็นเหมือนของคุณเลย แต่ต่างกันตรงที่ คือ  ผมมี onkyo มากั้นกลาง ระหว่าง ทีวี และ เครื่องเล่น แต่ทั้งหมด เดินสาย hdmi 2.0 เพียงเส้นเดียว เขื่อมต่อทั้งหมด

ปัญหานี้ ผมเคยตั้งกระทู้ ถามแล้ว และคำตอบที่ช่วยเหลือผม ก็แนะนำตามนี้ครับ
1. ถ้าทีวี เปิดตัวช่วยเรื่องภาพ อยู่  เช่น พวก motion เค้าบอกว่าต้องปิดไป ถึงจะไม่มีปัญหา.... สำหรับผมไม่ได้ทำตาม เพราะชอบ ภาพที่เปิดแบบนี้
2. เท่าที่ผมสังเกตุนะครับ ของผมจะเป็นบางไฟล์นะ ถ้าไฟล์ไหน เป็นแบบ 24,25,30fps จะไม่กระตุก. แต่ถ้าเป็นไฟล์ 23.90 หรือไฟล์29.95fps อะไรแบบนี้ ส่วนใหญ่จะกระตุก

ทุกวันนี้ ดูๆไป ก็ไม่ค่อยเจอ หรือว่าเลิกใส่ใจ ที่จะจ้องจับผิดมันหรือเปล่าก็ไม่รู้
พอดีผมมือใหม่มากๆตอนนี้กำลังจะซื้อลำโพงมาเหมือนกันแต่  เจอปัญหาดังกล่าวก็เลยมาถามนะครับ ถามเพิ่มได้ไหมครับพอดีผมจะซื้อลำโพงมา ทีนี้ ตอนนี้ผมเดินสายhdmi2.0เข้าทีวีเลย ถ้ามีลำโพงผมต้องต่อยังไงครับ  1.เอาopticalจากกล่องเข้าลำโพง หรือเอาhdmi outputจากtvออกไปหากล่องครับ

ออฟไลน์ banknab

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:40:35 am »
ของผม  zidoo x9s

เป็นเหมือนของคุณเลย แต่ต่างกันตรงที่ คือ  ผมมี onkyo มากั้นกลาง ระหว่าง ทีวี และ เครื่องเล่น แต่ทั้งหมด เดินสาย hdmi 2.0 เพียงเส้นเดียว เขื่อมต่อทั้งหมด

1. ถ้าทีวี เปิดตัวช่วยเรื่องภาพ อยู่  เช่น พวก motion เค้าบอกว่าต้องปิดไป ถึงจะไม่มีปัญหา.... สำหรับผมไม่ได้ทำตาม เพราะชอบ ภาพที่เปิดแบบนี้

พอดีผมมือใหม่มากๆตอนนี้กำลังจะซื้อลำโพงมาเหมือนกันแต่  เจอปัญหาดังกล่าวก็เลยมาถามนะครับ ถามเพิ่มได้ไหมครับพอดีผมจะซื้อลำโพงมา ทีนี้ ตอนนี้ผมเดินสายhdmi2.0เข้าทีวีเลย ถ้ามีลำโพงผมต้องต่อยังไงครับ  1.เอาopticalจากกล่องเข้าลำโพง หรือเอาhdmi outputจากtvออกไปหากล่องครับ

กรณีแรก ชุดเครื่องเสียงมี hdmi in ให้ใช้สาย hdmi ต่อจากเครื่องเล่นเข้าชุดเครื่องเสียง แล้วช่อง hdmi out ในชุดเครื่องเสียงก็ใช้สายhdmi อีกเส้นเข้า tv ครับ ดู hdmiที่เป็นช่อง ARC (audio return channel)
กรณีสอง ชุดเครื่องเสียง ไม่มี hdmi out ให้ต่อสาย optical จากเครื่องเล่น เข้าชุดเครื่องเสียงแทนครับ แล้วใช้ hdmi จากกล่องเข้า tv เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:43:34 am โดย banknab »