ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการอัพเกรดชุดโฮมครับ(งบประมาณหมื่นห้า)  (อ่าน 4051 ครั้ง)

ออฟไลน์ expert_punch

• Flat TV member
  • *
ชุดเดิมเป็นชุดเล็กๆนะครับเล่นแบบเท่าที่มี
ดูหนัง ฟังเพลงโดยมีอุปกรณ์ดังต่อไปนี้
AVR THib onkyo 3705 กำลังขับ 100W/ch
Andriod box Himedia H8

ถ้าจะอัพโดยการเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า
กับ sub woobfer
แบบนี้เสียงจะดีขึ้นไหมครับ
เล็งๆไว้คือ sub polk psw 110
                 คู่หน้า  signuature S15
แล้วถ้าเน้นฟังเพลงพวกอินทริเกรตแอมป์
เอามาต่อเข้า avrไหมครับ
หรือต่อเข้าลำโพงโดยตรงคือไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: ปรึกษาเรื่องการอัพเกรดชุดโฮมครับ(งบประมาณหมื่นห้า)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 06:31:02 am »
เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก่อนครับ เลือกแบบตั้งพื้น ตามงบครับ เลือกคู่หน้าตั้งพื้น สามารถไปต่อได้ในระยะยาว ราคาสักหมื่นกว่า ไม่เกินหมื่นห้า มีหลายยี่ห้อเลย ไปลองฟังยาวๆ ก่อนซื้อ ..ต่อมา เปลี่ยนcenter เปลี่ยน surround และตามด้วยsub ท้ายสุดคือเปลี่ยนavr กับสายลำโพง สายไฟ สายสัญญาน

ออฟไลน์ Avril

• LCD TV member
  • **
Re: ปรึกษาเรื่องการอัพเกรดชุดโฮมครับ(งบประมาณหมื่นห้า)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 08:27:28 am »
เปลี่ยน sub ครับ  เห็นผลมากกๆ
แต่ sub ตัวใหม่ต้องถึงๆหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ expert_punch

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:41:06 am »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ลำโพงที่มากับชุดก็ให้รายละเอียดเสียงดีใช้ได้เลยครับ
แต่ติดที่ว่าพอเจอเพลงร๊อคเบสมันไม่กระชับ ฟังแล้วมันขัดหูแปลกๆครับ

ออฟไลน์ mr.jatupat

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 04:11:03 pm »
แนะนำเปลี่ยน sub ก่อนครับงบ 15000 ได้ sub มือสองรุ่นใหญ่เลยนะครับคุณภาพดีกว่ามือหนึ่งที่ราคาหมื่นต้นไปไกลเลยทีเดียว

แต่ต้องดูว่าตัว avr ทีคุณใช้อยู่มันต่อกับซับตัวเก่าแบบไหนถ้าเป็นแบบเอาสายลำโพงสองเส้นหนีบกับ avr ไปหา sub ก็จบข่าวเปลี่ยนซับไม่ได้เพราะเคยเห็น avr แบบ in the box ของ onkyo รุ่นเล็กมันจะไม่ได้ใช้ซับแบบ active แต่จะใช้กำลังขับของ avr ไปขับซับเลย ไม่แน่ใจว่าตัว avr ของคุณตอนนี้ใช้ต่อซับแบบไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2017, 04:13:43 pm โดย mr.jatupat »

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 07:10:49 pm »
เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก่อนครับ เพราะลำโพงคู่หน้าสามารถอยู่ยาวได้ เมื่อวันนึงคุณเปลี่ยนแอมป์ใหม่ ก็สามารถใช้งานต่อได้ทันที ส่วนซับที่มีให้เอาคงไว้ก่อนได้ แต่ให้ตัดเสียงเบสมาลงที่คู่หน้าและส่วนที่ซับ เปิดความดังให้น้อย เพื่อมาเติมความถี่ต่ำคู่หน้าไปก่อน สักวันพอเปลี่ยนแอมป์แล้ว ก็มาเปลี่ยนcenter และซับ. ตามลำดับ ส่วนเซอร์ราวน์ ให้เปลี่ยนทีหลังสุดได้เลย เพราะลำโพงเดิม อาจพอใช้ไปก่อนได้ครับ  15000 ลองดู ตั้งพื้นได้หลายยี่ห้ออยู่ แต่พยายามเลือกลำโพงที่ความไวสูง และไม่กินวัตต์มากนัก (6-8ohms)

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 11:01:35 pm »
ไปที่ 7. Level Cal (Level Calibration)
ปรับเสียงซ๋าลำโพงทุกตัว ให้ได้ค่า sound meter ที่จุดนั่งฟัง 30 หรือ 40 dB เท่าๆ กัน น่าจะแก้ปัญหาเบสบวมได้(โหลดแอปมือถือ)
ถ้าอยากได้เบสดีๆ เล่นซับคู่ เปิดค่อยเสียงเบสมาครบประมาณนี้.