ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Dune HD DUO 4K กับ Zappiti 4K HDR DOU อยากขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 15383 ครั้ง)

ออฟไลน์ owens

• Flat TV member
  • *
ทั้งสองรุ่นราคาห่างกันมากครับ จะเอามาใช้กับ LED PANASONIC 750T 4K อ่ะครับ ไม่มีระบบโฮมเธียร์เตอร์น่ะครับ จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำว่า ใช้รุ่นไหนดีครับ อยากทราบความแตกต่างของภาพว่าห่างกันขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ blackroadster

• LCD TV member
  • **
Re: ระหว่าง Dune HD DUO 4K กับ Zappiti 4K HDR DOU อยากขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 01:24:08 pm »
เรื่องภาพไม่ทราบครับว่าแตกต่างกันมากมั้ยนะครับ เพราะใช้แค่ zap อยู่ตัวเดียว
แต่โดยรวมราคาของ dune จะแพงกว่ามากและ อาจต้องเสียรายปีให้สามารถใช้ ฟังชั่นต่างๆได้ (ต้องลองสอบถามผู้ขายดูนะครับ)
ซึ่ง hd player โดยทั่วไปซื้อมาใช้แล้วก็จบเลยไม่ต้องเสียเงินอีก  

ยิ่งท่านไม่ได้ใช้โฮมเธียร์เตอร์ด้วย เดาว่าอาจจะแค่อยากได้ hdplayer สักตัวมาใช้เปิดหนังเพราะสะดวกกว่า ทีวี
แนะนำว่าลองดู hdplayer ในระดับราคา 3000-7000 มีเยอะเลยครับ  แค่นี้ก็น่าจะพอแล้ว สำหรับความต้องการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2017, 01:32:18 pm โดย blackroadster »

• *
Re: ระหว่าง Dune HD DUO 4K กับ Zappiti 4K HDR DOU อยากขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 03:09:32 pm »
กระจ่างครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ppia

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 11:01:08 am »
ใช้ZAPอยู่okครับ เล่น4k HDRได้ Duneไม่เคยใช้ แต่เห็นบอกว่าเล่นfile HDRไม่ได้ ถ้าให้แนะนำก็ZAPครับ แต่ถ้าจะเอาเทพก็ไปOppo 203เลย

ออฟไลน์ dewsurapol

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 12:41:25 pm »
Zappiti 4K HDR เคยใช้แล้ว ไม่ชอบ หลายๆอย่าง เลยขายทิ้งไป ตอนนี้ใช้ OPPO UDP-203 ภาพ เสียงดีสุด กับ Mede8er 1000*3D สำรองอีกเครื่อง กำลังเล็ง ZIDOO X20 PRO ว่า User Interface ของChipset ตัวใหม่ Realtek RTD1296 มันจะทำมาดีไหม รอ review ต่างประเทศอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2017, 12:42:14 pm โดย dewsurapol »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 03:03:08 pm »
 Zappiti  ไม่ชอบเพราะอะไรครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 03:28:48 pm »
ตอบคำถามคุณ owens นะคะ เราเคยตอบไปแล้วในกระทู้เดิม สรุปรายละเอียดพร้อมเพิ่มเติม ตามนี้ค่ะ

ดูจากที่คุณ owens ถามถึง เครื่องเล่น Media Player ทั้ง 2 ตัว ระหว่าง Dune HD DUO 4K กับ Zappiti  4K HDR DOU เข้าใจว่าคุณ owens น่าจะสนใจรุ่น Hi-End เลย เราแนะนำว่าถ้าจะซื้อ Dune Duo 4K ราคาขนาดนี้ เราว่าเล่น Oppo UDP-203 ดีกว่า คุ้มกว่า ราคา 23,900 บาท ซึ่ง
Dune Duo 4K ราคาของ nicety shop อยู่ที่ 30,500 บาท https://www.facebook.com/DUNE-HD-by-nicety-shop-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2-180469548796683/ ของ LENNSHOP ซีคอนสแควร์  อยู่ที่ 28,900 บาท http://www.lennshophd.com/4kplayermini-pcandroid/415-dune-hd-base-duo-4k.html ซึ่งก็ยังเป็น HDMI 1.4a เท่านั้น ทำให้ส่งสัญญานภาพ ไปได้แค่ 4K 30fps เท่านั้น ในขณะที่ OPPO UDP-203 ใช้ HDMI 2.0a ส่งสัญญานภาพ ไปได้ถึง 4K 60fps HDR10 รวมทั้งยังมี HDMI Out เพียงช่องเดียว แต่ OPPO UDP-203 นั้นมี HDMI OUT 2 ช่อง Main กับ Audio แยกภาพและเสียงออกจากจากกัน ให้สัญญาน Loss น้อยที่สุด ดังนั้น ราคานี้ถือถูกกว่า DUNE มากเลยทีเดียว

ความเห็นส่วนตัว เราว่า OPPO  UDP-203 ภาพ เสียง ดีกว่า ZAPPITI 4K HDR นะ แต่เล่น File .ISO ไม่ได้นะ เราไม่ได้ jailbreak แต่มันมีโปรแกรมแปลงก่อนแล้วสามารถดู ได้ใน OPPO UDP-203 ค่ะ แต่ได้บาง File เท่านั้น (แต่ตัวนี้ไปโมเพิ่มเปลี่ยนท้าย IEGO แกนเงินชุบ Rhodium+สายไฟ Monster Power Line 400+Fuse Marsh+ขั้วจับฟิวส์เป็นทอง โดยช่างของ Magnet กับเปลี่ยน สายไฟ AC ของ Lapp Kable รุ่น Oleflex Type II 4 SQmm หัวปลั๊ก Pass & Seymour 5266-X Male Plug ท้าย Schurter 4781.0100 Female IEC) ที่เราชอบมากกว่า Zappiti  คือเราไม่ชอบระบบ android เอาไว้เน้นดูหนัง ดูคอนเสิร์ต อย่างเดียวจริงๆ และที่ชอบมากกว่า Zappiti 4K HDR อีกอย่างคือ Sub Thai อยู่ตำ่ด้านขอบล่างของภาพ แต่ Zappiti อยู่สูงขึ้นมาทับภาพ เราว่าเกะกะตา และ fm ตัวใหม่ๆ ของ Zappiti เราว่าแย่กว่าเดิมนะ คหสต.

ข้อดี ข้อเสีย ระหว่าง OPPO UDP-203 กับ Zappiti 4K HDR สำหรับเราที่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ แต่ละคนอาจชอบไม่เหมือนกัน (แต่ในที่นี้ไม่พูดถึง Egreat A5 A10 Zidoo นะคะ เพราะ เราไม่เคยใช้)

ข้อดี

1. OPPO UDP-203 ภาพ เสียง ดีกว่านะคะ สีสดใสสว่างภาพคมกริป กว่า Zappiti 4K HDR อย่างชัดเจนเลยค่ะ ทั้ง mkv และ 4K เวลาจะฟังเพลงอย่างเดียวก็มี mode pure audio ด้วย แยกสัญญานภาพ เสียง เพื่อให้ loss น้อยที่สุด

2. ข้อดี อีกอย่างของการแยก HDMI Main กับ Audio คือ เรามี AVR รุ่นที่ยังเป็น แค่ 3D HDMI 1.4a แต่ TV เป็น 4K HDR 10bit HDMI2.0a ถ้ามี HDMI ช่องเดียวทำให้เราใช้งาน TV และ เครื่องเล่นได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

3. วัสดุ ของ OPPO UDP-203 ดีกว่า Zappiti 4K HDR มาก ทั้ง รีโมทคอนโทรล ภายนอก ภายใน เช่น capacitor ตัวต้านทานในแผงวงจร จนกระทั้งชิปเซต เป็นระดับ Audio Grade เลย

4. เวลาใช้งาน Zappiti มันจะมีหน่วงๆ เหมือนระบบ มันจะต้องวิ่งไปหา Sever ตลอด ยิ่งวันไหน net กากนี่ up fw หรือ ทำปกไม่ได้เลย

5. firmware ใหม่ๆ ของ Zappiti หลัง fm3.0.3 เราว่าแย่กว่าเดิม ไม่ตอบโจทย์ ผู้ใช้งานจริง ภาพนี่ fw3.0.8 ดำจมสนิท ภาพกาก จนต้องเสียบผ่าน AVR ให้ TV เป็นตัว upscale แทน

6. เวลาจะดูหนัง ผ่านปกที่ทำไว้ มันจะช้าๆ เวลามันจะ Link กับ file ดูใน Experor จะเร็วกว่าเยอะ

7. ใน Experor ไม่สามารถ โชว์ เป็นหน้า wall ได้เหมือน รุ่นเก่าอย่าง Mede8er ดูได้แต่เป็น list เราว่า Mede8er ดีกว่า Zappiti เยอะ เลยขาย Zappiti ทิ้ง เก็บไว้แต่ OPPO UDP-203 กับ Mede8er1000x3D

8. Zappiti รุ่นใหม่กว่า  Mede8er แต่ Mede8er กลับ เสถียรกว่า เร็วกว่า ทนถึกสุดๆ ใช้มาตั้ง 7 ปี ยังเหมือนเดิม ใช้งานง่ายกว่า รื่นไหล ไม่สะดุด ปัญหาจุกจิกไม่มีเหมือน Zappiti

9. Zappiti ถ้า fw ใหม่ มีปัญหา การ Re-firmware ยุ่งยาก

10. ที่ชอบมากกว่า Zappiti 4K HDR อีกอย่างคือ Sub Thai อยู่ตำ่ด้านขอบล่างของภาพ แต่ Zappiti อยู่สูงขึ้นมาทับภาพ เราว่าเกะกะตา

11. OPPO UDP-203 เล่นแผ่นได้ แต่ Zappiti ดูไฟล์ได้อย่างเดียว

12. ตัว Zappiti 4K HDR One กับ Duo นั้น เป็นระบบ Fan-Less ไม่มีพัดลม พอเราเอา HDD ไปใส่แล้วจะร้อนมากๆเลย เคยเอาปืนยิงเลเซอ วัดอุณหภูมิไปยิง HDD WD Blue นี่ร้อนถึง 45'c ถ้าเป็น HDD WD Black ร้อนถึง 50'c เลยทีเดียว ถ้าดูหนังผ่านช่อง HDD Hot Swap ทุกวัน HDD อายุสั้นแน่ๆ เท่ากับว่าเราต้องต่อ USB ภายนอก ผ่าน Docking HDD ถึงจะไม่ร้อน [แต่มีข้อเสียคือ ช่อง USB ภายนอกไม่มีปุ่มปลด HDD USB อย่างปลอดภัย (USB Safely Remove) เหมือน Mede8er 1000x3D รุ่นเก่า ซึ่งจะทำให้ HDD ของเราพังไวขึ้น] อย่างนั้นก็ต้องใช้รุ่น Mini ซึ่งรุ่น Mini firmware จะมาทีหลังตลอด ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ เช่น Egrate, Zidoo X10 X20 ,Dune Dou 4K,Dune Base 4K เขาจะมีพัดลมให้ทั้งหมด ไม่รู้จะลด Cost อะไรนักหนา ราคาก็แพงที่สุดในบรรดา Chipset Realtek 1295dd ด้วยกัน

13. มีข้อสังเกตอีกอย่าง เมื่อต่อผ่าน AVR ก่อนเข้า TV สีสรร ความคมชัด ภาพจะสวยกว่าต่อจาก Zappiti โดยตรงเข้า TV อย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ นั่นแสดงว่า Upscale ของ TV ดีกว่า Zappiti นั่นเอง (ซึ่งตรงนี้เราเข้าใจว่า น่าจะเกี่นวกับ TV ของแต่ละคน และ AVR ที่เราใช้ด้วย)

14. Zappiti 4K HDR เวลากดปุ่ม Pause เวลาต้องการหยุดหนัง จอจะขึ้นเครื่องหมาย Play ตัวใหญ่ๆ เกะกะตามาก ซึ่ง OPPO UDP-203 กับ Mede8ter1000*3D ไม่เป็น

15. Zappiti 4K HDR เวลาเราต้องการเลื่อนเวลา จะไม่มีปุ่ม Time Seek เลือกได้แค่ไปเป็น 10% 20%...90% เท่านั้น แต่ OPPO UDP-203 กับ Mede8ter1000*3D มีปุ่ม Time Seek สามารถ Jump Time ได้เลยว่าจะไป นาทีที่เท่าไหร่ วินาทีที่เท่าไหร่ไปได้หมด ใช้งานสะดวกกว่ากันเยอะเลย

ข้อเสีย

1. OPPO 203 โชว์ปกไม่ได้ manu โชว์ รูป กับ file หนัง แยกกันชัดเจน

2. OPPO 203 ชื่อเรื่องภาษาไทยใน file มันจะไม่โชว์ให้ดู

3. OPPO 203 มีหนังบางเรื่องที่ Sub Thai ไม่ขึ้นแต่น้อยมากๆ อย่างเรามีหนัง 2,000 เรื่อง ที่ไม่ขึ้น Sub Thai มี 2-3 เรื่อง เท่านั้น คือหนังเกือบทุกเรื่อง จะมีอย่างน้อย 1 Sub Thai จะดูได้ แต่เสียงไทย ฟังได้หมด

4. file .ISO ดูไม่ได้ ติด ลิขสิทธิ แต่มีโปรแกรมแปลงในคอม ก่อนดูใน OPPO 203 แต่ได้ไม่ทุก file ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:02:33 am โดย dewsurapol »

ออฟไลน์ blackroadster

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 04:58:55 pm »
จริงๆเอา oppo มาเทียบก็คงต้องดูราคาด้วยครับ คนละเรื่องกับ zap เลยต่อให้ดีกว่าเยอะจริงๆก็ไม่แปลกครับ
ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับท่าน จขกท

1-3 เทียบไม่ได้ครับ เพราะราคาคนละเรื่องครับ

4. เวลาใช้งาน Zappiti มันจะมีหน่วงๆ เหมือนระบบ มันจะต้องวิ่งไปหา Sever ตลอด ยิ่งวันไหน net กากนี่ up fw หรือ ทำปกไม่ได้เลย
ตอบ ข้อนี้จริงครับ แต่ก่อนเล่น mede8er มาเจอ zap มีหงุดหงิดบ้าง แต่สักพักเริ่มชินมันก็ไม่ได้หน่วงมากจนรับไม่ได้

5. firmware ใหม่ๆ ของ Zappiti หลัง fm3.0.3 เราว่าแย่ กว่าเดิม ไม่ตอบโจทย์ ผู้ใช้งานจริง ภาพนี่ fw3.0.8 ดำจมสนิท ภาพกาก จนต้องเสียบผ่าน AVR ให้ TV เป็นตัว upscale แทน
ตอบ fw มีปัญหาบ้าง รวมถึงเรื่องดำจมผมเจอเองเลย แต่ยอมรับเรื่องบริการหลังการขายดีจริง ไม่นานนักเค้าก็ส่งเรื่องไปทางเมืองนอก และออกตัวแก้มาให้ ผมถือว่าผ่านนะ แล้วเอาเข้าจริงๆ ไม่มี hdplayer ตัวไหนยี่ห้อไหนที่ fw ออกมาแล้วไม่ต้องแก้เลยนะครับ ผมมองมันเป็นเรื่องปกติมาก

6. เวลาจะดูหนัง ผ่านปกที่ทำไว้ มันจะช้าๆ เวลามันจะ Link กับ file ดูใน Experor จะเร็วกว่าเยอะ
ตอบ มีส่วนครับ เพราะไม่ต้องไปเชื่อมกับการทำปก

7. ใน Experor ไม่สามารถ โชว์ เป็นหน้า wall ได้เหมือน รุ่นเก่าอย่าง Mede8ter ดูได้แต่เป็น list เราว่า Mede8ter ดีกว่า Zappiti เยอะ เลยขาย Zappiti ทิ้ง เก็บไว้แต่ OPPO 203 กับ Mede8ter1000*3D
ตอบ ข้อนี้จริงครับ ถ้าเทียบกับ mede8er ตรงนี้ mede8er ดีกว่า

8. Zappiti รุ่นใหม่กว่า  Mede8ter แต่ Mede8ter กลับ เสถียรกว่า เร็วกว่า ทนถึกสุดๆ ใช้มาตั้ง 7 ปี ยังเหมือนเดิม ใช้งานง่ายกว่า รื่นไหล ไม่สะดุด ปัญหาจุกจิกไม่มีเหมือน Zappiti
ตอบ ข้อนี้จริงครับ ถ้าเทียบกับ mede8er ตรงนี้ mede8er ดีกว่า

9. Zappiti ถ้า fw ใหม่ มีปัญหา การ Re-firmware ยุ่งยาก
ตอบ ถ้าใช้คล่องและเข้าใจมัน ส่วนตัวมองว่าง่ายมากครับ

10. ที่ชอบมากกว่า Zappiti 4K HDR อีกอย่างคือ Sub Thai อยู่ตำ่ด้านขอบล่างของภาพ แต่ Zappiti อยู่สูงขึ้นมาทับภาพ เราว่าเกะกะตา
ตอบ FW ปันจุบันแก้แล้วครับ ขยับได้แล้วจากที่ user ร้องขอกันไป

11. OPPO UDP-203 เล่นแผ่นได้ แต่ Zappiti ดูไฟล์ได้อย่างเดียว
ตอบ เทียบไม่ได้ครับ ทั้งราคาและ ประเภทของเครื่องเล่นมันต่างกัน

12. ตัว Zappiti 4K HDR One กับ Duo นั้น เป็นระบบ Fan-Less ไม่มีพัดลม พอเราเอา HDD ไปใส่แล้วจะร้อนมากๆเลย เท่ากับว่าเราต้องต่อ USB ภายนอก ผ่าน Docking HDD ถึงระไม่ร้อน อย่างนั้นก็ต้องใช้รุ่น Mini ซึ่งรุ่น Mini firmware จะมาทีหลังตลอด ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ เช่น Egrate, Zidoo X10 X20 ,Dune Dou 4K เขาจะมีพัดลมให้ทั้งหมด ไม่รู้จะลด Cost อะไรนักหนา ราคาก็แพงที่สุดในบรรดา Chipset Realtek 1295dd ด้วยกัน
ตอบ ตีว่าจริงไว้ก่อนละกันครับ เพราะท่านใช้มาจริง

13. มีข้อสังเกตอีกอย่าง เมื่อต่อผ่าน AVR ก่อนเข้า TV สีสรร ความคมชัด ภาพจะสวยกว่าต่อจาก Zappiti โดยตรงเข้า TV อย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ นั่นแสดงว่า Upscale ของ TV ดีกว่า Zappiti นั่นเอง
ตอบ จริงๆตรงนี้เท่าที่ลองเทียบใกล้เคียงกันมากครับ upscale ของ tv และ zap

ส่วนข้อเสีย oppo ไม่ทราบจริงๆเพราะไม่เคยใช้

ผมว่านะถ้าเทียบ oppo คงต้องบอกว่า ราคา oppo มันก็ซื้อ zap mini 4K hdr ได้หลายตัวอยู่
มันไม่ควรเอามาเทียบกันอยู่แล้ว เหมือนเอา benz มาเทียบ toyota แล้วบอกว่าดีกว่าโดยไม่ได้มองราคาที่ต้องแลกมา

ขอโทษนะครับที่เห็นต่างตรงนี้ ผมมองว่าอยากให้ จขกท ได้ประโยชน์ ได้เครื่องที่คุ้มค่า ในราคาที่ไม่แพงเกินความต้องการ
แต่ถ้าท่าน จขกท ไม่เกี่ยงงบ ลอง oppo เลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 06:13:02 pm »
เห็นต่างได้ค่ะคุณ blackroadster ตามสบายเลย คนเราความชอบไม่เหมือนกันอยู่แล้วนะ ถ้าเห็นต่างกันไม่ได้จะมี web Board ไว้ทำไม 5555   [คิคิ] เราว่าหลายๆคนแสดงความคิดเห็น ที่แตกต่างกัน มันเป็นผลดีกับ จขกท. และ เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆนะ
  [เท่ห์]
จริงๆ ในส่วนที่เราบอกว่าข้อเสียของ Zappiti มันอาจเป็นที่ Life Stye การดูหนังของเรา มันไม่เหมาะกับ Zappiti มากกว่านะ และมีสิ่งหนึ่งที่ Zappiti ในไทยมีดีกว่า Media Player ยี่ห้ออื่นๆ ก็คือ การ Support ของผู้นำเข้าอย่าง hdstudio และที่น่าชื่นชมคือ Admin คุณ Mattaneeya Suthonthanyakorn ค่อนข้างเอาใจใส่ลูกค้ามาก ขนาดที่ว่า Mede8er ที่หมดรุ่นไปตั้งนานแล้ว ก็ยังมาตอบปัญหาและช่วยแก้ไข

แต่ในความเห็นส่วนตัวของเราว่า คนที่เขียน OS firmware ให้กับ Zappiti ที่ฝรั่งเศสยังไม่ค่อยตอบโจทย์ และเอาใจใส่ผู้ใช้เหมือน Mede8er รุ่นเก่า เราเคยไปเขียน Request ในห้องของ Zappiti Experor ที่ฝรั่งเศส ให้ช่วยทำให้ ใน Experor โชว์ เป็นหน้า wall ได้ ซึ่งมีคน Request ไปเยอะมากๆ Vote เป็นอันดับ 1 เท่าๆกับขอการโชว์ BD Manu 163 Vote แต่ก็ไม่มีการแก้ไขอะไร  [ร้องไห้]

ท้ายสุด ขอให้เจ้าของกระทู้คุณ owens หา Media Player ที่เหมาะกับตัวเอง และเล่นอย่างมีความสุขนะคะ เอาใจช่วยค่ะสู้ๆ  [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2017, 09:21:05 am โดย dewsurapol »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:20:37 pm »
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความคิดเห็นที่ดีมากๆๆให้กับผมครับ  วันนี้ก่อนจะได้อ่านกระทู้ได้ไปจัด เครื่องBluray 4k ของ panasonic รุ่น UB-400 GAK มาแล้วครับ พร้อม LED 58 นิ้วของPanasonic 750T ครับ  ส่วน HD PLAYER ก็คงจะขอศึกษาต่ออีกหน่อยครับ อยากได้ดีที่สุดครับต่อชุดนี้คงไม่ต่อ Home ครับ เพราะจะไว้ในห้องนอนแค่อยากได้ภาพดีดีครับ  เพราะผมมีอีกชุดนึงที่ห้องรับแขกต่อเป็นโฮมเธียร์เตอร์ก็ใช้ทั้งDune และ oppo แต่เป็นรุ่นเก่าที่ไม่รองรับ 4K ครับ ใช้ดีทั้งหมด แต่ชุดที่พึ่งซื้อนี้จะใช้ในห้องนอนเลยกะว่ามีแค่ TV  เครื่องเล่นและ HD PLAYER ดีๆสักเครื่องครับ ประสบการณ์ที่ใช้ DUNE มายังอ่านอีกหลาย Fileไม่ได้ บางทีโหลดหนังมาดูเครื่องไม่รับหลาย File อยู่ครับ ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ที่ให้มาน่ะครับ จะได้เก็บไปศึกษาให้ดีครับกะซื้อเที่ยวเดียวจบ  รอ 8K อีกรอบเลยครับ 5555

ออฟไลน์ omezil

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 03:12:28 am »
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความคิดเห็นที่ดีมากๆๆให้กับผมครับ  วันนี้ก่อนจะได้อ่านกระทู้ได้ไปจัด เครื่องBluray 4k ของ panasonic รุ่น UB-400 GAK มาแล้วครับ พร้อม LED 58 นิ้วของPanasonic 750T ครับ  ส่วน HD PLAYER ก็คงจะขอศึกษาต่ออีกหน่อยครับ อยากได้ดีที่สุดครับต่อชุดนี้คงไม่ต่อ Home ครับ เพราะจะไว้ในห้องนอนแค่อยากได้ภาพดีดีครับ  เพราะผมมีอีกชุดนึงที่ห้องรับแขกต่อเป็นโฮมเธียร์เตอร์ก็ใช้ทั้งDune และ oppo แต่เป็นรุ่นเก่าที่ไม่รองรับ 4K ครับ ใช้ดีทั้งหมด แต่ชุดที่พึ่งซื้อนี้จะใช้ในห้องนอนเลยกะว่ามีแค่ TV  เครื่องเล่นและ HD PLAYER ดีๆสักเครื่องครับ ประสบการณ์ที่ใช้ DUNE มายังอ่านอีกหลาย Fileไม่ได้ บางทีโหลดหนังมาดูเครื่องไม่รับหลาย File อยู่ครับ ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ที่ให้มาน่ะครับ จะได้เก็บไปศึกษาให้ดีครับกะซื้อเที่ยวเดียวจบ  รอ 8K อีกรอบเลยครับ 5555

รอ Dune solo 8k หรือไม่ก็ Zappiti 8k HDR เลยดีกว่าครับ ไม่น่าจะเกิน 2 ปีหรอกมั้งครับ น่าจะทำออกมาขายแล้วแหละ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 03:49:35 am »
สวัสดีครับ

ถ้ายังไม่ได้เลือก hd player ตัวไหน
ถ้ามือถือที่ใช้อยู่มี  port MHL ต่อกับทีวีเล่นไปพลางๆ ก่อนก็ดีนะ

https://www.youtube.com/watch?v=MYf-kMqWKvw