ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการลงภาษาไทยใน Android TV, Sony 55X8500E  (อ่าน 13105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naive

• *
สอบถามการลงภาษาไทยใน Android TV, Sony 55X8500E
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 12:02:36 am »
เกรินนำก่อน ประเด็นคือ ผมต้องการให้ Keyboard ยี่ห้อ rapoo รุ่น K2600 ที่แถมมา สามารถพิมพ์ภาษาไทยได้

สำหรับค่าใน Setting ของเครื่อง Smart TV เอง เป็นดังนี้
เมนู "ภาษา / Language" > สาารถเลือกเปลี่ยนการแสดงผล ได้ทั้งภาษาไทย และอังกฤษ --> อันนี้ไม่มีปัญหา
แต่ที่เมนู "แป้นพิมพ์" > จะมีแค่ค่า Default คือ
   1. แป้นพิมพ์ปัจจุบัน
      1.1 การป้อนภาษาญี่ปุ่นใน Google
      1.2 แป้นพิมพ์ Leanback --> ผมเลือกอันนี้
      1.3 แป้นพิมพ์พูดได้หลายภาษา
   2. แป้นพิมพ์กายภาพ
      ตรงนี้คือที่เกิดปัญหา เพราะมันไม่มีภาษาไทยมาให้เลย

การทดลองแก้ไข
เบื้องต้น ผมโหลด ES File Explorer มาลงที่เครื่องก่อน
จากนั้น ก็เข้าโปรแกรม ES ไปที่เมนู Favorite > App
แล้ว download พวก "9420 Thai keyboard" ทั้ง 2 Version
แต่เมื่อกดติดตั้ง มันกลับแจ้งว่า "This app is incompatible with your device." มันเกิดจากอะไรครับ  [โขก]

รวมถึงพวก Gadgetdoor Thai Keyboard และ Keyboard Manman ด้วยครับ  [เศร้า]

ผมต้องทำอย่างไรดี คือ อันดับแรก อยากให้มันใช้งานภาษาไทย ใน "แป้นพิมพ์กายภาพ" ได้ก่อนครับ
ตอนนี้ใช้ View & TV SideView: Remote บนมือถืออยู่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Mintmalisa

• *
    • ¤ÒÊÔâ¹
Re: สอบถามการลงภาษาไทยใน Android TV, Sony 55X8500E
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 02:43:35 pm »
อยากรู้เหมือนกันเลยค่ะ ใครรู้วิธีช่วยบอกเราแบบ่เป็นขั้นตอนหน่อยได้ไหมค่ะ

ออฟไลน์ xKyoz

• *
Re: สอบถามการลงภาษาไทยใน Android TV, Sony 55X8500E
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 08:36:20 pm »
 [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] รอด้วยคนค่า เซงมากกกกกก