ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความชัดของภาพเมื่อเปิดไฟล์ full HD บน จอ4k 65 นิ้วเทียบกับจอ fullHD 65นิ้ว  (อ่าน 7029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Faleworld

• *
ถ้าเปิดหนัง full HD บนจอทีวีขนาด 65 นิ้ว 4K
เทียบกับจอ Full HD ความคมชัดจะแตกต่างกันไหมครับ
และจอ 65 นิ้วมีแบบ full HD ไหมครับ  เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะเป็น 4K

ออฟไลน์ maximo

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้จอ 65 นิ้วที่มีในท้องตลาด น่าจะหาแบบ full hd ไม่ได้แล้วนะครับ

เมื่อก่อนผมก็เคยกังวลปัญหานี้ครับ เรื่องเอา content full hd มาใช้กับทีวี 4k

ล่าสุดผมเพิ่งซื้อ samsung ks9000 65 นิ้ว กับ LG oled 65b7t มาใช้ ผมว่าทีวีสมัยนี้ทำการ upscale ได้ดีมากๆเลยนะครับ

แทบไม่รู้สึกว่า content ที่ดูอยู่ผ่านการ upscale มาเลยครับ

ผมเคยลองเทียบกับ content 4k จริงๆ กับ content full hd ที่ผ่านการ upscale มาดูเรื่องเดียวกัน จอเดียวกัน

ผมว่า ต่างกันไม่มากนะครับ

สรุปคือซื้อทีวี 4k ได้เลยครับ ไม่ต้องไปกังวลเรื่อง full hd หรือ 4k แล้วครับ ทีวีสมัยนี้ทำ upscale ได้ดีมากๆแล้วครับ ในรุ่นสูงๆ

ออฟไลน์ sermp

• Flat TV member
  • *
ผมยังไม่มีโอกาสได้ 65 นิ้ว 4k มาลองเล่น แต่เท่าที่ใช้พลาสม่า FHD 64 นิ้ว โดยต่อเข้ากับพีซี การ์ดจอ rx470 แล้วเปิดไฟล์ 4k ใช้ฟังค์ชั่น Virtual Super Resolution ของการ์ดจอ (ซึ่งเป็นฟังค์ชั่นที่ AMD ระบุว่าสามารถเซ็ทค่าความละเอียดที่พีซีเป็น 4k เพื่อต่อเข้าจอ FHD) ได้พบความแตกต่างของคุณภาพของภาพระหว่าง "ใช้" กับ "ไม่ใช้" ฟังค์ชั่นดังกล่าวค่อนข้างมากพอสมควร

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
65" จอ4k ดูไฟล์. Full hd ถ้าเป็นรุ่นทอปๆบนๆไม่มีปัญหาครับ เพราะระบบอัพสเกลดี จอภาพดี. ชิปประมวลผลดี

แต่ถ้าเป็น4k รุ่นเริ่มต้น. ภาพมันจะห่วยๆหน่อย.เช่น. Lg series 6

ออฟไลน์ Faleworld

• *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ   
ตามที่บอกมาว่า ระวบบ upscale  จะดีในทีวีรุ่นสูง ๆ  รบกวนช่วยแนะนำรุ่นต่ำสุดที่การ upscale ภาพได้ดีกน่อยครับ  หรือ ว่าสาามารถดูสเปคค่าไหนได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ