ผู้เขียน หัวข้อ: Digital TV หรือ ทีวี ดิจิตอล คืออะไร ? มาหาคำตอบกัน  (อ่าน 97501 ครั้ง)

ออฟไลน์ LCDTVTHAILAND

• Administrator
  • Hologram 3D TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND
Digital TV คืออะไร ? ใช้กับทีวีที่บ้านเราได้หรือไม่ ? ร่วมไขข้อข้องใจได้ที่นี่ !!

Digital TV คืออะไร ?
ระบบดิจิทัล ทีวี ( Digital TV ) คือ.. ระบบส่งสัญญาณแบบใหม่ที่จะมาแทนที่การส่งแบบ Analog TV ที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน ซึ่งเป็นการยกระดับการส่งสัญญาณโทรทัศน์ ให้เป็นระบบดิจิทัลตั้งแต่ต้นทาง เริ่มจาก "เสาอากาศภาคพื้นดิน" จนถึงทีวีที่บ้านเรา ซึ่งตัวเครื่องจำเป็นต้องมีภาครับหรือ Digital Tuner ที่มีมาตรฐาน DVB-T2 หรือใช้กล่อง Set top Box เป็นตัวรับสัญญาณและเชื่อมต่อเข้าทีวีอีกที

ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันเป็นแบบไหน ?
ถ้าจะกล่าวถึง Digital TV ก็ต้องขอพูดถึงระบบทีวีที่รับชมกันในบ้านเราตั้งแต่ดั้งเดิมมาจนถึงปัจจุบัน เป็นการรับสัญญาณแบบ Analog TV คือใช้สถานีโทรทัศน์ภาคพื้นดินเป็นตัวส่งสัญญาณ และตามบ้านก็ใช้เสาอากาศรับสัญญาณหรือที่เรียกติดปากว่า "เสาหนวดกุ้ง" นั่นแหละครับ ทำให้ความคมชัดก็ขึ้นอยู่กับระยะทางด้วย ยิ่งไกล สัญญาณอ่อน เราก็ยิ่งเห็นเม็ดยิบๆบนจอมากขึ้นเรื่อยๆ

ถัดมาคือโทรทัศน์ดาวเทียมหรือ Satellite TV ที่เกิดขึ้นมามากมายในช่วง 15 ปีมานี้ ยกตัวอย่างเช่น True Vision , GMM-Z , D-TV ซึ่งเราสามารถรับสัญญาณดิจิทัลโดยตรงจากจานดาวเทียม สู่จานเหลือง จานแดง จานส้ม ตามแต่จะเรียก แต่สุดท้ายต้องผ่าน "กล่อง" Set Top Box ซึ่งทำหน้าที่ "ถอดรหัสสัญญาณดิจิทัลเป็นอนาล็อก"เพื่อเข้าทีวีเราอีกที ค่าบริการที่แต่ละที่เรียกเก็บก็ต่างกันตามโปรโมชั่น
** ในปัจจุบันก็มีบางเจ้าใช้กล่อง Set Top Box ที่มีช่อง Output  เป็น HDMI ซึ่งเป็นดิจิทัล เช่นเดียวกัน **

Digital TV ดียังไงล่ะ ?
ระบบ Digital นั้นจะทำให้เราได้รับชมภาพแบบ High- Definition หรือ HD ได้ ซึ่งมีความคมชัดสูง และรับชมกับโทรทัศน์แบบ Wide Screen 16:9 ได้อย่างเต็มจอ โดยอัตราส่วนไม่ผิดเพี้ยนแต่อย่างใด ( ทุกวันนี้ทีวีที่ออกอากาศในบ้านเราส่งสัญญาณมาแบบ 4:3 ) รวมถึงช่องสัญญาณฟรีทีวีที่จะมีให้รับชมมากขึ้นถึง 48 ช่อง โดย 24 ช่องเป็นของเอกชน อีก 24 ช่อง เป็นของรัฐบาล และจะมี 4 ช่องที่แพร่ภาพแบบ HD และจะไม่มีอาการสัญญาณขาดๆหายๆเหมือนอย่าง Analog TV ที่ภาพเป็นเม็ดๆอีกต่อไป จะมีแต่ "รับได้ ภาพขึ้น" กับ "รับไม่ได้ ภาพไม่ขึ้น"

** รายละเอียดช่องรายการยังมีข้อสรุปไม่เป็นที่แน่ชัด อาจเปลี่ยนแปลงได้ **

ประเทศไทยใช้ระบบ Digital TV แบบไหน ?
ประเทศไทยเลือกใช้ระบบ DVB-T2 หรือ (Digital Video Broadcasting – Terrestrial 2nd generation) ซึ่งเป็นมาตรฐานใหม่ของการส่งสัญญาณโทรทัศน์ระบบดิจิทัล ซึ่งพัฒนามาจากระบบ DVB-T (Digital Video Broadcasting – Terrestrial ) ที่ประเทศไทยไม่ได้ใช้ แต่ข้ามไป T2 เลย ( เจ๋งปะล่ะ ! ^^ )  ข้อดีคือมีประสิทธิภาพมากขึ้น ช่องสัญญาณมากกว่าแบบ Terrestrial เดิมถึง 1.5 เท่า สามารถส่งสัญญาณความละเอียดสูงแบบ HD หรือ Full HD ได้ ที่สำคัญคือระยะส่งที่ไกลกว่าเดิม โดยในปัจจุบันหลายประเทศกำลังทดลองใช้ระบบนี้ รวมถึงประเทศในกลุ่มอาเซียนทั้งหมดก็ตกลงร่วมกันว่าจะใช้ระบบ DVB-T2

แล้วทำยังไงเราถึงจะดู Digital TV ได้ล่ะ ?
1. ใช้กล่องรับสัญญาณ Digital TV หรือ ( Set Top Box ) ที่สามารถรับสัญญาณ DVB-T2 ได้ ข้อดีคือไม่ว่าคุณจะใช้ทีวีรุ่นไหนก็ตาม CRT / LCD TV / LED TV / PLASMA TV จะเก่าจะใหม่ ก็สามารถดูได้หมด ยกตัวอย่าง ถ้าทีวีมีช่องต่อ HDMI ก็ใช้ต่อผ่านช่องนี้เพื่อรับชมด้วยสัญญาณดิจิทัลได้เลย ถ้าเป็นจอแก้วรุ่นเก่าใช้ช่องต่อ AV แดงขาวเหลือง ตัวกล่องก็จะทำหน้าที่แปลงสัญญาณจากดิจิทัลเป็นอนาล็อกเพื่อเข้าทีวีรับชมได้เหมือนกัน

2. ใช้ทีวีที่มี Digital Tuner แบบ DVB-T2 ในตัว ในปัจจุบันทีวีที่วางขายส่วนมากจะมีแต่แบบ  DVB-T ซึ่งไม่สามารถใช้ร่วมกับมาตรฐานแบบ  DVB-T2 ได้ แต่เชื่อว่าในปีนี้ 2013 นี้จะมีหลายรุ่นออกมาวางจำหน่ายแน่ๆ

ถ้ายังอยากใช้แบบเก่า จะสามารถดูฟรีทีวีได้หรือไม่ ?
ถ้าที่บ้านไม่มี Digital TV ที่สามารถรับ DVB-T2 ได้ และยังไม่มีกล่องรับสัญญาณ Set Top Box ก็ยังสามารถรับชมฟรีทีวีเหมือนเดิมได้ทุกประการ ผ่านการส่งสัญญาณแบบ Analog ที่ใช้อยู่ ณ ปัจจุบัน ซึ่งรัฐบาลมีข้อตกลงว่าจะทำการแพร่ภาพระบบ Analog และ Digital ควบคู่กันไป จนถึงปี 2563 หรืออีกประมาณ 7 ปีนั่นเอง

ถ้าที่บ้านใช้ระบบ "จานแดง จานเหลือง" อยู่แล้วล่ะ ?
ต้องแยกกันระหว่างระบบที่ส่งสัญญาณภาพพื้นดิน กับระบบดาวเทียม ถ้าที่บ้านใช้จานรับสัญญาณดาวเทียมดูผ่าน Set Top Box อยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นของ True Vision , GMM-Z และอื่นๆ ก็ยังสามารถรับชมได้ตามปกติครับ ไม่มีปัญหาใดๆ

ทีวีที่วางขายในปัจจุบันมีรุ่นใด ยี่ห้อใดบ้างที่มี Digital Tuner DVB-T2 ?
ณ ปัจจุบันทีวีที่วางขายในประเทศไทย ยังไม่มีรุ่นใดมี Digital Tuner แบบ DVB-T2 แต่คาดการณ์ว่าในปี 2013 นี้ ทีวีที่กำลังจะเปิดตัวตั้งแต่เดือนเมษายนเป็นต้นไป บางรุ่นจะมี Digital Tuner DVB-T2 ติดมาด้วยแน่นอน !! โดยเฉพาะบิ๊ก 4 อย่าง Sony , LG , Samsung , Panasonic ส่วนจะเป็นรุ่นใด ราคาเท่าใด ต้องรอติดตามครับผม

บทความ Digital TV คืออะไร ? ใช้กับทีวีที่บ้านเราได้หรือไม่ ? ร่วมไขข้อข้องใจได้ที่นี่ !!:
 http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=1492
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 07:38:25 pm โดย ToNy »

ออฟไลน์ konkaew

• Edge LED TV member
Re: Digital TV หรือ ทีวี ดิจิตอล คืออะไร ? มาหาคำตอบกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 01:32:50 pm »
ช่วยให้ข้อมูลด้วยว่ามีทีวีรุ่นได ยี่ห้อไดบ้างที่สามารถรับใด้

ออฟไลน์ wooddypotter

• Flat TV member
  • *
Re: Digital TV หรือ ทีวี ดิจิตอล คืออะไร ? มาหาคำตอบกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 03:36:13 pm »
ใช้กับเสาอากาศ หรือว่าจานดาวเทียมเหมือนเดิม

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 04:25:01 pm »
1. หากใช้จานดาวเทียมอยู่ ก็ยังคงรับชมได้เป็นปรกติครับ มันเป็นระบบดาวเทียม Satellite

2. หากใช้เสาอากาศ หรือเรียกง่ายๆว่าเสาก้างปลาหรือเสาหนวดกุ้ง ต้องไปหาซื้อกล่อง Set Top Box แบบ DVB-T2 มาใช้ครับ คาดว่าจะวางจำหน่านในอนาคตอันใกล้นี้  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 04:48:21 pm โดย LCDTVTHAILAND »

ออฟไลน์ SOSP

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 04:42:59 pm »
1. หากใช้จานดาวเทียมอยู่ ก็ยังคงรับชมได้เป็นปรกติครับ มันเป็นระบบดาวเทียบ Satellite

2. หากใช้เสาอากาศ หรือเรียกง่ายๆว่าเสาก้างปลาหรือเสาหนวดกุ้ง ต้องไปหาซื้อกล่อง Set Top Box แบบ DVB-T2 มาใช้ครับ คาดว่าจะวางจำหน่านในอนาคตอันใกล้นี้ 

ตามข้อ1.ถ้าที่บ้านรับชมในระบบดาวเทียมอยู่แล้วก็ยังรับชมได้ปกติ(แต่ไม่ได้เป็นDigtal TVใช่ไหม)
ถามเพื่มเติม....การจะรับชม Digtal TV ต้องติดตั้งเสารับสัญาณแบบเก่าใช่ไหม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 04:52:45 pm »
1. ใช่ครับ

ตอบของถามเพิ่ม . เสารับสัญญาณแบบเก่าก็สามารถรับชมได้ครับ เพียงแต่ต้องลากสายสัญญาณมาต่อเข้ากับ Tuner ของทีวีดิจิตอลแบบ DVB T2 เท่านั้นเอง หรืออีกทางหนึ่งหากทีวีไม่มี Tuner แบบ DVB-T2 ก็ต่อผ่าน Set Top Box แบบที่มีภาครับ DVB-T2 ซึ่งกำลังวางขายในอนาคต และหากจะซื้อ Set Top Box ก็ขอให้แน่ใจว่า Set Top Box นั้่นมี Output แบบ HDMI ครับ จะได้รองรับอนาคตกันไปอย่างยาวๆ

1. หากใช้จานดาวเทียมอยู่ ก็ยังคงรับชมได้เป็นปรกติครับ มันเป็นระบบดาวเทียบ Satellite

ตามข้อ1.ถ้าที่บ้านรับชมในระบบดาวเทียมอยู่แล้วก็ยังรับชมได้ปกติ(แต่ไม่ได้เป็นDigtal TVใช่ไหม)
ถามเพื่มเติม....การจะรับชม Digtal TV ต้องติดตั้งเสารับสัญาณแบบเก่าใช่ไหม

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 05:17:12 pm »
ใช้เสาอากาศแบบเดิม มันจะชัดเหรอ พวกเราอยากดูแบบ HD ใช้จานแบบเดิมจะดีกว่ามั้ย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 05:20:50 pm »
ใช้เสาอากาศแบบเดิม มันจะชัดเหรอ พวกเราอยากดูแบบ HD ใช้จานแบบเดิมจะดีกว่ามั้ย
ประเด็นคือถ้าเปลียนระบบแล้วพวกเราที่ใช้จานอย่างจานแดงทรูเป็นต้น จะได้รับชม ช่อง 3 5 7 9 ชัดขึ้นมั้ยแล้วเมื่อไรจะได้รับชมช่องพวกนี้แบบ HD ซะที่ ถ้า ยังไม่เป็น HD ก็ไม่เห็นมีประโยชน์อะไรเลย แล้วผมก็ไม่เชื่อใจในเสาอากาศเลย มันต้องหมุนๆๆๆกว่าจะได้องศาอีก แล้วแถมลำบากด้วย แล้วก็มีภาพซ่อนอีก มันดีตรงไหนเนี้ย

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 06:46:37 pm »
ผมเคยดูสัมภาษณ์คุณนที ศุกลรัตน์ ทางช่อง3 ถ้าระบบภาคพื้นดินเป็นHD ช่องฟรีบนจานดาวเทียมก็จะปรับเปลี่ยนมาเป็น HD ด้วยครับ

ออฟไลน์ wgolem

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:28:15 am »
ยังสงสัยอยู่หน่อยๆครับ

สมมุติว่า
สัญญาณอนาล็อกทีวี มีค่าเท่ากับ 100
สัญญาณดิจิตอลทีวี มีค่าเท่ากับ 200

กรณีที่บ้านใช้จานรับสัญญาณดาวเทียม(จานดำ)อยู่แล้วปัจจุบันนี้สถานีโทรทัศน์ปล่อยสัญญาณแบบอนาล็อก ความละเอียดของสัญญาณ=100
คำถามคือ
ถ้าอนาคตสถานีโทรทัศน์มีการปล่อยสัญญาณดิจิตอลออกมา ความละเอียดของสัญญาณจะกลายเป็น=200 อัตโนมัติเลยไหมครับ
หรือว่าจะยังเป็น 100 เท่าเดิม เพราะว่า จานรับ+กล่องรับสัญณาณ ไม่รองรับ ต้องใช้ set top box หรือทีวีที่มีดิจิตอลจูนเนอร์เท่านั้นถึงจะได้ 200

ออฟไลน์ Duckyou

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 12:52:38 pm »
ผมว่าเป็นการเพิ่มช่องทางเลือกให้มากขึ้นเท่านั้นแหละครับ มันไม่ได้มีผลกระทบแบบรุนแรงอะไร ใครที่อยากดูฟรีทีวีแบบ ภาพ HD 16:9 ก็ต้องจัดหา
ทีวีที่มีระบบรองรับ หรือจะใช้ทีวีเก่าก็แค่เพิ่มชุดรับสัญญาณเท่านั้นครับ ส่วนใครดูผ่านจานหรือระบบเคเบิล จะไม่กระทบเลยครับแต่อาจจะยิ่งดีขึ้นคือได้คุณภาพของภาพ
ที่ชัดขึ้น

ออฟไลน์ wgolem

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 07:14:50 pm »
งั้นก็น่าจะประมาณว่า ใครที่ใช้พวกจานรับสัญญาณอยู่แล้ว
ก็ไม่ต้องทำอะไร พอสถานีปล่อยสัญญาณดิจิตอลออกมา
เราก็สามารถรับชมภาพที่ละเอียดขึ้นได้ทันทีโดยอัตโนมัติ
เปรียบเทียบง่ายๆ เหมือนกับอินเตอร์เน็ตบ้าน
ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ใช้สายเส้นเดิม เราท์เตอร์ตัวเดิม
ถึงเวลาเขาปรับสปีดก็จะได้รับเป็น 6M 7M 10M โดยอัตโนมัติ
ผมเข้าใจถูกใช่หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:36:32 pm »
งั้นก็น่าจะประมาณว่า ใครที่ใช้พวกจานรับสัญญาณอยู่แล้ว
ก็ไม่ต้องทำอะไร พอสถานีปล่อยสัญญาณดิจิตอลออกมา
เราก็สามารถรับชมภาพที่ละเอียดขึ้นได้ทันทีโดยอัตโนมัติ
เปรียบเทียบง่ายๆ เหมือนกับอินเตอร์เน็ตบ้าน
ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ใช้สายเส้นเดิม เราท์เตอร์ตัวเดิม
ถึงเวลาเขาปรับสปีดก็จะได้รับเป็น 6M 7M 10M โดยอัตโนมัติ
ผมเข้าใจถูกใช่หรือไม่ครับ
ก็ไม่ทั้งหมดครับ ต้องเปลี่ยนกล่องด้วยครับ เพราะกล่องทั่วไป output ภาพยังเป็นแค่ช่อง composite(AV) เองครับ ซึ่งกล่อง HD จะเป็นช่อง HDMI

ในระบบจานดาวเทียม อย่างเช่นจานดำ c band บางช่องเขาก็เป็น HD อยู่แล้วครับ เพียงแค่กล่องอาจจะไม่รองรับก็เท่านั้นเองครับ แค่เปลี่ยนกล่องก็
ดูช่องที่เป็น HD ได้แล้วครับ ช่องที่ส่ง HD บนจานดาวเทียมแล้วก็คือช่อง Thai PBS ,กล่องรับสัญญาณดาวเทียมที่รองรับHD น่าจะมีอยู่3ยี่ห้อ
ซึ่งผมเดาว่า ถ้าภาคพื้นเป็น HD แล้ว คาดว่าช่องอื่นๆบนจานดาวเทียมก็จะค่อยๆเปลี่ยนมาเป็น HD ตามด้วยครับ    ถ้าบ้านคุณ wgolem เป็นจานดำ
ลองอ่านรายละเอียดกล่องยี่ห้อนี้ดูครับ http://9sats.com/product/product.detail.php?&cat=53&id=1377 (copy วาง อย่าคลิ๊ก)
ผมไม่ได้แนะนำให้ซื้อตอนนี้ ผมว่าอนาคตน่าจะมามากกว่านี้ รอให้หลายๆอย่างพร้อม ทั้งกล่องและราคาจะมีมาให้เราเลือกมากขึ้นครับ

ส่วน set top box สำหรับ digital tv หรือทีวีที่มีดิจิตอลจูนเนอร์ มันจะเป็นอีกเรื่องหนึ่งเลยครับ ประเภทนี้จะเหมาะสำหรับคนที่ใช้งานเสาอากาศเดิมอยู่แล้ว
ถ้าใครซื้อทีวีใหม่ในช่วงครึ่งปีหลังปีนี้ไป ทีวีบางรุ่นก็จะรองรับ digital tv อยู่แล้ว ก็เสียบผ่านสายอากาศได้เลย ,ส่วน set top box สำหรับ digital tv
จะเหมาะสำหรับคนที่ซื้อทีวีมาแล้วในปีนี้หรือก่อนหน้านี้ ที่เป็นความละเอียดสูงเช่น LCD LED Plasma เนื่องจากจูนเนอร์ไม่รองรับ เลยต้องใช้
set top box สำหรับ digital tv มาแปลงสัญญาณ แล้วค่อยต่อเข้าทีวีอีกที อาจจะผ่านช่อง HDMI (มันก็ทำหน้าที่คล้ายๆกล่องรับสัญญาณดาวเทียม
นั้นแหล่ะครับ แต่ช่องอาจจะไม่เยอะเหมือนในระบบดาวเทียม) ส่วนบ้านไหนที่ใช้ทีวีจอตู้ ก็ยังสามารถรับชมในระบบ analog ได้อยู่ กว่าเขาจะหยุดส่ง
สัญญาณ analog ก็ตั้งอีก 7 ปี ถึงตอนนั้นทีวีจอตู้คงพังไปแล้วก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 08:39:09 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ samart090

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 08:50:00 am »
ขอถามเพิ่มเติมครับ รีซีฟเวอร์ดิจิตอลทีวีของทีวีเป็น DVB-T2 ถ้าเป็นของจานดาวเทียมจำเป็นจะต้องเป็น DVB-T2 ด้วยหรือไม่ ถ้าไม่จำเป็นแล้วรีซีฟเวอร์ของจานจะรับได้หรือเปล่า ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:43:50 am »
ขอถามเพิ่มเติมครับ รีซีฟเวอร์ดิจิตอลทีวีของทีวีเป็น DVB-T2 ถ้าเป็นของจานดาวเทียมจำเป็นจะต้องเป็น DVB-T2 ด้วยหรือไม่ ถ้าไม่จำเป็นแล้วรีซีฟเวอร์ของจานจะรับได้หรือเปล่า ขอบคุณครับ
เป็นคนล่ะระบบกันครับ ดาวเทียมเป็น DVB-S2 ครับ ผมเคยอ่านเจอ Thai PBS ก็ส่งในระบบ DVB-S2  เหมือนกันครับ
ผมเองก็ไม่ใช่ช่างน่ะครับ แต่คิดว่าคงใช้กันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ samart090

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 02:01:59 pm »
เป็นคนล่ะระบบกันครับ ดาวเทียมเป็น DVB-S2 ครับ ผมเคยอ่านเจอ Thai PBS ก็ส่งในระบบ DVB-S2  เหมือนกันครับ
ผมเองก็ไม่ใช่ช่างน่ะครับ แต่คิดว่าคงใช้กันไม่ได้ครับ
ถ้ายังงั้นเมื่อไรที่มีการส่งสัญญาณเป็น DVB-T2 รีซีฟเวอร์ของจานดาวเทียมก็ต้องเปลี่ยนด้วยถึงแม้จะเป็นระบบ HD ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yeenarak

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 04:02:47 pm »
ถึงฟรีบ้านเราจะเปลี่ยนมาแพร่ภาพในระบบ HD ผมว่ามันก็ไม่ทำให้ละครน้ำเน่าบ้านเราน่าดูขึ้นหรอกมั้งครับ น่าจะปรับปรุงเรื่องแนวละคร
ให้มันดีขึ้นเน้นรายละเอียดของหนังมากกว่านี้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 05:14:12 pm »
ถ้ายังงั้นเมื่อไรที่มีการส่งสัญญาณเป็น DVB-T2 รีซีฟเวอร์ของจานดาวเทียมก็ต้องเปลี่ยนด้วยถึงแม้จะเป็นระบบ HD ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ ขอบคุณครับ
ต้องแยกระบบกันก่อนน่ะครับ DVB-T2 เป็นการส่งสัญญาณภาคพื้นดินครับ จะเป็นคนล่ะส่วนกับระบบดาวเทียม จานดาวเทียมจะเป็นระบบ DVB-S2
เมื่อระบบจานดาวเทียมมีการแพร่แบบ HD มากขึ้น ก็ต้องดูว่ากล่องรีซีฟเวอร์รองรับ DVB-S2 หรือเปล่าครับ ถ้ารองรับก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
ยกตัวอย่างเช่น สถานีโทรทัศน์ Thai PBS ออกอากาศแบบ HD ผ่านจานดาวเทียมไทยคม 5 C-Band กล่องรับสัญญาณต้องรองรับระบบ DVB-S2 ด้วย
อย่างกล่อง True Vision ก็รองรับ DVB-S2 ครับแต่เป็นระบบ KU-Band(เคเบิ้ลเป็นแบบ DVB-C2)