ผู้เขียน หัวข้อ: Dune HD Pro 4K Ultra การกลับมาแก้มือใหม่ กับ Chip realtek 1296dd  (อ่าน 26415 ครั้ง)

ออฟไลน์ Avril

• LCD TV member
  • **
Re: Dune HD Pro 4K Ultra การกลับมาแก้มือใหม่ กับ Chip realtek 1296dd
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:46:45 am »
ตอบ คุณdewsurapol ผมซื้อOppo ส่วนหนึ่งเพราะถามจากคุณdewsurapolนี่แหละครับ ถามต่อหน่อยครับ ผมลองต่อZAP เข้าHDMI inแล้ว แต่ไปเลือกอ่านจากnetwork มันเลยเป็นหน้าGUIของoppoแทนที่จะเป็นZAP ตกลงต้องไปเลือก source inputที่ตรงไหนครับ แล้วหน้าตา-GUI(Graphic User Interface)จะเป็นของZAPหรือเปล่า? ตอนนี้ผมมีปัญหากับoppoมากๆเรื่องsubtitleนี่แหละ
ตอบคุณ ppia /คุณweekit นะคะ : เอาสาย HDMI 2.0 เสียบจากช่อง HDMI OUT ของ ZAPPITI 4K HDR แล้วเอาไปต่อเข้าช่อง HDMI IN ของ OPPO UDP-203 แล้วไปกด Remote OPPO ปุ่ม INPUT ด้านบนสุด ตรงกลางนะคะ เลือก Souce Input เปลี่ยนจาก Bluray Player เป็น HDMI IN แทน หน้าจอก็จะแสดงผล เป็น UI ของ ZAPPITI 4K HDR ค่ะ
คราวนี้เราก็เอา Remote ของ Zappiti ควบคุมปกติได้เลยค่ะ มันจะแสดงผล โชว์หน้าปก Collection ปก อ่าน Subtitle อ่านชื่อเรื่องภาษาไทย ทำอะไรได้ทุกอย่างแบบ Zappiti เลยค่ะคุณ ppia แต่คุณภาพเสียง ความคมชัดของภาพแบบ OPPO UDP-203/205 แล้วแต่ใช้รุ่นไหน ตามนี้เลยค่ะ ถ้าสงสัยยังไงก็ถามมาได้นะคะ

ต่อแบบนี้แล้วเรื่องเสียงถ้าปล่อยเข้า avr จะได้เสียง atmos ไหมครับ
ตอบคุณ Avril นะคะ : ของเรา ใช้ AVR ที่ยังเป็นแค่ 7.1 ไม่เป็น atmos ค่ะ เลยไม่ได้ลอง (ของเราที่ใช้อยู่ เรื่องไหนเป็น 7.1,5.1 ก็ออกปกตินะคะ) แต่คิดว่าน่าจะได้นะคะ ถ้าจะให้ชัวๆ คุณ Avril ลองตั้งกระทู้ถามในห้อง Bluray Player น่าจะมีคนใช้ AVR ที่เป็น atmos อยู่นะคะ

ขอบคุณครับ  คือถ้าปล่อย 7.1 ได้  ผมก็ว่าปล่อย atmos ได้แน่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2017, 09:48:45 am โดย Avril »

ออฟไลน์ dewsurapol

• Edge LED TV member
Re: Dune HD Pro 4K Ultra การกลับมาแก้มือใหม่ กับ Chip realtek 1296dd
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 12:14:24 pm »
ตอบคุณ ppia เพิ่มเติมนะคะ : นอกจากวิธีดังกล่าว กรณีที่คุณ ppia อยากจะดูหนังที่เป็น file.ISO OPPO ไม่สามรถเล่นได้โดยตรงเพราะติดลิขสิทธิ ก็สามารถใช้โปรแกรมแปลงดูได้ โดยใช้ โปรแกรม bdmv_modify_v1.4  
โดย File หนัง ที่ Load มาจะมี 3 รูปแบบ MKV, BDRM (ฺBDMV), ISO นะคะ

MKV เล่นได้เลย แต่จะเลื่อนซับขึ้นลงไม่ได้ค่ะ

BDRM (BDMV) ต้องทำการรวม File โดยใช้โปรแกรม BDMV MODIFY ที่แจ้งไปให้รวม File ก่อนนะคะ

ส่วนเวลาเล่น OPPO UDP-203 จะเลื่อนซับขึ้นลงได้ (กดปุ่ม Subtitle ค้างไว้ แล้วเลื่อนลูกศรขึ้นลง พอได้ระยะแล้วกด Enter)

File ISO ให้ใช้โปรแกรม Winrar แตก File ออกมาก่อน จะได้เป็น Folder เหมือน BDRM แล้ว ค่อยใช้โปรแกรม BDMV MODIFY รวมอีกทีนะค่ะ

สุดท้ายนี้ขอให้คุณ ppia เล่น OPPO UDP-203 อย่างมีความสุขนะคะ เราก็ลองผิด ลองถูกไปเรื่อยๆเหมือนกันค่ะ กว่าจะลงตัว

ถามเพิ่มอีกนิดครับ โปรแกรมbdmv_modify_v1.4  หาloadได้จากไหนครับ..
นับถือคุณdewsurapalยิ่งนัก น้อยครั้งที่จะเห็นผู้หญิงเล่นเครื่องเสียง นับถือๆ [ปลื่ม]

ขอบคุณ คุณ ppia และ ndragon เช่นกันค่ะ Iyada Oh คือเราเองค่ะ ส่วนอันนี้ Login ของแฟนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2017, 12:21:17 pm โดย dewsurapol »

ออฟไลน์ laseractive

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 08:03:07 pm »
การต่อเครื่องเล่นอื่นๆ เข้า hdmi in ของ oppo มันก็เปรียบเสมือน เสียบเข้า AVR นั่นแหล่ะครับ ถ้า AVR คุณดี มี chip scaler ภาพดี อย่างรุ่น top ของแต่ละยี่ห้อ มันก็จะให้ภาพที่ดีขึ้น

avr สมัยก่อน ยังไม่ค่อยมีการใส่เข้าไป เลยต้องพึ่ง video scaler อย่าง DVDO Edge เป็นต้น เพื่อให้ภาพที่ดีขึ้น

แต่ถามว่า จะถูกใจรึป่าว คงต้องลองดูเองครับ เหมือนมันทับซ้อนกันไป ยิ่งการตั้งค่าของเครื่องเล่น + oppo + avr ต้องสัมพันธ์กันนะครับ อย่าง framerate หนัง เป็นต้น ไม่งั้น ภาพอาจกระตุกได้

ออฟไลน์ dewsurapol

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 10:27:56 am »
จากที่เราสังเกต การต่อ HDMI IN เข้า OPPO UDP-203 ภาพจะดีขึ้นในระดับหนึ่ง ถ้าเป็น file .mkv ทั่วไป ขนาด Size 3-5 gb / bit rate 4-6 Mb/s อันนี้ให้ภาพไม่ต่างกันมากนักกับต่อเข้ากับ OPPO โดยตรง แต่กรณี เป็น file หนัง 4K HDR 10bit หรือ พวก FULL Bluray DTS ขนาด Size 12-60 gb / bit rate 18 Mb/s in bitrate ขึ้นไปอันนี้ แนะนำ ให้ดูผ่าน OPPO โดยตรงภาพ เสียง จะแจ่มกว่าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2017, 10:57:12 am โดย dewsurapol »

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 12:48:18 am »
การต่อเครื่องเล่นอื่นๆ เข้า hdmi in ของ oppo มันก็เปรียบเสมือน เสียบเข้า AVR นั่นแหล่ะครับ ถ้า AVR คุณดี มี chip scaler ภาพดี อย่างรุ่น top ของแต่ละยี่ห้อ มันก็จะให้ภาพที่ดีขึ้น

avr สมัยก่อน ยังไม่ค่อยมีการใส่เข้าไป เลยต้องพึ่ง video scaler อย่าง DVDO Edge เป็นต้น เพื่อให้ภาพที่ดีขึ้น

แต่ถามว่า จะถูกใจรึป่าว คงต้องลองดูเองครับ เหมือนมันทับซ้อนกันไป ยิ่งการตั้งค่าของเครื่องเล่น + oppo + avr ต้องสัมพันธ์กันนะครับ อย่าง framerate หนัง เป็นต้น ไม่งั้น ภาพอาจกระตุกได้

DVDO ราคาไม่เบา ดีที่มี oppo เอา VRS มาใส่ avr หลังๆ เลยใส่ scaler มาด้วย
คือถ้าไฟล์ที่เล่น ภาพไม่แจ่ม ก็ให้ oppo down scale ลงขั้นหนึ่ง ภาพจะแจ่มขึ้น แล้วจะส่งไปทีวีเลย หรือจะไปอัพที่ avr ก่อนไปทีวีก็ได้

ออฟไลน์ stronggun

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 04:44:49 am »
มันมีข่าวลือเป็นระยะว่าsigmaยกธงขาว ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ แต่ตอนนี้ดูนตัวใหม่หันมาใช้realtekแทน สงสัยข่าวลือจะเป็นจริงแล้ว