ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น 4K สองแผ่นนี้ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 11525 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtc_k

• *
แผ่น 4K สองแผ่นนี้ต่างกันอย่างไรครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 02:27:56 pm »
[/url][/img]

พอดีซื้อหนัง 4k มาครับความชัดต่างกันมาก
1 men in black (หนังเก่ามาก) ชัดดีแต่เป็นเม็ดๆ
2 dark tower หนังใหม่ ชัดมากๆ ภาพสวยมาก
อยากทราบว่าทำไมต่างกันครับ และมีวิธีเลือกซื้อแบบไหน 4K แบบชัดที่สุดครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: แผ่น 4K สองแผ่นนี้ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 01:23:16 am »
ขึ้นอยู่กับการถ่ายทำของหนังนั้นๆครับ
ที่เป็นเม็ดๆนั่นคือ film grain บางเรื่องผู้กำกับจงใจใส่มาเยอะให้ภาพดูเป็นแนว filmlook เช่น batman vs superman
บางเรื่องก็ไม่มีให้เห็น ดูสะอาดสะอ้านเป็นแนว digital look เช่น pacific rim

ไม่ได้เกี่ยวข้องกับแผ่นแต่อย่างใด อยู่ที่ตัวหนังล้วนๆ
เรื่องไหนมี film grain ไม่ว่าจะซื้อแผ่นแท้ กอป จากประเทศไหนมันก็มี film grain
เรื่องไหนไม่มี film grain ซื้อแผ่นแบบไหนมันก็ไม่มี film grain