ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ไฟล์ใน windows 10 ให้ Zidoo x9s แต่ติด password ครับ!!!  (อ่าน 24326 ครั้ง)

ออฟไลน์ naiyee

• Flat TV member
  • *
 [ร้องไห้] [ร้องไห้]....  ก็เซ็ททุกอย่างตามที่ในเน็ท แนะนำ มา รวมถึงแม้การปิด password  ตอนตั้งค่าใน windows10 แล้ว  ผลออกมาคือ .......

คือ Zidoo x9s มองเห็นแล้ว แต่ พอกดเข้าไปเพื่อจะเลือกไฟล์ มันดันถาม username and password  ไม่ว่าจะทำอย่างไง ก็ยังถามเหมือนเดิม และที่สำคัญคือ pass นั้น ก็ไม่รู้จะใส่อะไรด้วย เพราะไม่ได้ตั้ง งงจริงๆ  พอจะมีท่านไหนแนะนำได้บ้างครับ (ตอนที่ใช้ win xp ตั้่งค่าง่ายมาก zidoo ก็เห็นเลย เข้าไปเลือกไฟล์ ได้ง่ายๆ)

ผมก็ไม่รู้ว่าผมตั้งค่าอะไรตกลง หรือ ผิดพลาดตรงไหน  นั่งงม มาทั้งคืน   [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: แชร์ไฟล์ใน windows 10 ให้ Zidoo x9s แต่ติด password ครับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 12:28:34 am »
สวัสดีครับ

ว่าแต่ไม่ลองใช้พวกโปรแกรม Media server อย่าง UMS, Plex หรือ play on บ้างล่ะครับ
นอกจากแชร์ได้ง่ายแล้ว ยังมีลูกเล่นด้วย

ออฟไลน์ nipyee

Re: แชร์ไฟล์ใน windows 10 ให้ Zidoo x9s แต่ติด password ครับ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 08:18:35 am »
ขอบคุณครับ

สุดท้าย ถ้าทำไม่ได้จริงๆ ก็คงเป็นที่คุณ sander แนะนำล่ะ

ออฟไลน์ windsaint

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 10:15:16 am »
ส่วนตัวผมเท่าที่ได้เคยลองใช้ เราต้องตั้งพาสเวริด ให้กับแอ็คเค้า หรือ ตั้งปิดไม่ถามพาสเวริด นะครับ ลองแบบ ตั้งพาสก่อนนะครับ

1 เข้า control panel - user account - make changes to my account in pc - family & other people - add someone - กดเลือก  i dont have this person sign in - กดเลือกด้านล่าง add user without a microsoft account - ตั้งชื่อ user,password,hint ตั้งเสร็จ ก็ออกได้เลยครับ

2 เข้ากล่อง x9s เข้าไปที่ smb ที่เป็นรูปหน้าจอ3จอ เน๊ตเวิรค นะครับ พอเข้าไปจะมีชื่อคอมที่เราแชร์ไว้ กดเข้าไป จะถูกถามuser pass ก็ให้ใส่ที่เราได้สร้างมาจาก ข้อที่ 1 ครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 08:11:01 pm »
ส่วนตัวผมเท่าที่ได้เคยลองใช้ เราต้องตั้งพาสเวริด ให้กับแอ็คเค้า หรือ ตั้งปิดไม่ถามพาสเวริด นะครับ ลองแบบ ตั้งพาสก่อนนะครับ

1 เข้า control panel - user account - make changes to my account in pc - family & other people - add someone - กดเลือก  i dont have this person sign in - กดเลือกด้านล่าง add user without a microsoft account - ตั้งชื่อ user,password,hint ตั้งเสร็จ ก็ออกได้เลยครับ

2 เข้ากล่อง x9s เข้าไปที่ smb ที่เป็นรูปหน้าจอ3จอ เน๊ตเวิรค นะครับ พอเข้าไปจะมีชื่อคอมที่เราแชร์ไว้ กดเข้าไป จะถูกถามuser pass ก็ให้ใส่ที่เราได้สร้างมาจาก ข้อที่ 1 ครับ

เคยทำแล้วครับ  ตามนี้เลย  ตั้งเป็น user :zidoo/ pas:1234
พอเปิด zidoo  ใส่ไป ไม่ได้ผลครับ เหมือนเดิม เข้าไม่ได้

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 08:12:12 pm »
https://pantip.com/topic/35817235

https://www.jib.co.th/web/index.php/news/news_detail/2783/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%A5%E0%B9%8C-Windows-10

แบบนี้ ก็ทำตามแล้วครับ ไม่ได้ครับ

บอกตรงๆนะ ผมโครต ท้อใจเลยครับ ไม่รู้ทำไมถึงไม่ได้ [คุก]

ออฟไลน์ electon

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 05:10:56 pm »
ลองปิด firewall ของแอนตี้ไวรัส ครับ

ออฟไลน์ fcc1988

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 10:18:16 pm »
ใช่ ๆ เลย
ลอง disable antivirus เลย ถ้าใช้ได้แสดงโปรแกรม anti virus บล็อกอยู่
ผมใช้ kas ต้องเปลี่ยน network เป็น trust จึงจะเข้าได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 12:00:59 pm »
แต่เครื่อง windows 10 ของผม ไม่ได้ลง โปรแกรมไวรัส เลย....
แต่ถ้าตัวwindows 10 เอง มันจะมีอยู่ตัวหนึ่งคือ windows defender ตัวนี้ ถือว่าต้องทำอย่างที่ว่ามั้ยครับ เพราะเห็นว่ามันมีคุณสมบัติคล้ายๆกับตัวต้านไวรัส ตัวนึ่ง

ออฟไลน์ Maiamy

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 06:23:29 pm »
ผมก็เป็นครับ Zidoo x9s แนะนำต้องปิด Firewall windows ครับ จบ... [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 06:58:09 pm »
ผมก็เป็นครับ Zidoo x9s แนะนำต้องปิด Firewall windows ครับ จบ... [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองทำดู อาจจะถามเพื่อขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ  เห็นว่า ใช้เครื่อง hd player ยี่ห้อเดียวกัน

ออฟไลน์ windsaint

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:01:38 am »
ส่วนตัวของผมเอง ทำได้แชร์ได้ปกติครับ

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 07:23:55 pm »
ส่วนผมกลับไปใช้ windows 7 แชร์ได้เฉยเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:35:03 pm »
สุดท้ายลองมันทุกวิธี ก็ยังไม่ได้ เลยครับ  ตอนนี้  ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้ว  [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ laseractive

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 07:27:46 pm »
ผมก็ win 10 หมดปัญญาเหมือนกัน เซง

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:32:26 am »
ผมก็ว่า ผมก็ทำตามที่หลายท่านแนะนำมาหมดแล้วนะครับ  มันก็ไม่ได้ ไม่รู้ว่ามันติดอะไร  ทำจนท้อ แล้ว ตอนนี้ ได้แต่โหลดใส่ HDD เอาไปใส่ เสียบกับเครื่อง zidoo  ถอดเข้า ออก-เป็นว่าเล่น   [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ laseractive

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 11:39:25 am »
เท่าที่ไปอ่านตาม board ต่างประเทศมา คือ SMB ตั้งแต่ full update ขึ้นไป มันใช้ SMB2 ครับ มันเลยมีปัญหาตรงนี้ ไม่รู้ทาง admin รับรู้รึป่าว

http://forum.zidoo.tv/index.php?threads/share-smb-windows-10-on-zidoo-x9s.3317/