ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเลือก av ครับ  (อ่าน 4027 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sengboy

• Flat TV member
  • *
สอบถามการเลือก av ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 11:31:31 pm »
ใจผมอยากได้ av มาต่อดูบลูเรยครับ ตอนนี้มีทีวี 4K + oppo 203 อยุ่แล้วครับ
เลยเล็ง av ไม่เกิน 30,000 บาท บวกลบได้ 5,000 ครับ
ตอนนี้มีในใจว่า 3 รุ่น คือ Yamaha A1060, Denon 3300w , Onkyo TX RZ-720 ครับ
ราคา 3 ตัวนี้มันจะพอๆกันเลยครับ เลยเลือกไม่ถูก ส่วนลำโพงมีของเก่าอยุ่แล้วครับ
(ของลำโพงกะว่าจะค่อยขยับขยายเป็นพวก Polk a3 , a5 ในอนาคตครับ)
เลยจะขอความเห็นว่า ใน 3 รุ่นนี้เอาตัวไหนดีครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: สอบถามการเลือก av ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 11:50:33 am »
เอาตรงๆเลยครับ ระยะหลังมานี้ yamaha กับonkyo เป็นที่นิยม ถ้าเน้นดูหนัง เลือกyamaha แต่ถ้าดูหนังกับฟังเพลงด้วย เลือก onkyo (เท่าที่ทราบส่วนใหญ่ในราคามือหนึ่งเท่าๆกัน onkyo จะให้ความคุ้มค่ากับฟั่งชั่นเครื่องมากกว่า) แต่ถ้าyamaha ต้องจ่ายแพงขึ้นอีกนิด  ...พวกdsp เสียง นี่เอาจริงๆ ลืมมันไปเลยครับเวลาเลือซื้อ ส่วนใหญ่นักเล่นจริงๆ ไม่ใช้กันครับ เลือกที่กำลังขับจริงสูงๆ ไว้ก่อน ส่วนลำโพง มีมากมายให้เลือก แต่ควรเลือกให้match กับบุคคลิกของแอมป์ และสายลำโพงด้วย ถ้าคุณเลือกpolk a   ซึ่งแนวเสียงใส เบสพอตัว ควรเลือกแอมป์ที่ออกอุ่นๆ หรือไม่จ้าน เกินไป จะสมดุลกัน ลำโพง klipsh เน้นหนังเฉพาะทาง  elac รุ่นกลางไปสูง เสียงจริงจัง เวทีเสียงเด่น เบสแน่น kef แนวฟังเพลงเฉพาะ เสียงใส ฟังดี ฟังนาน อีกยี่ห้อลองเลือกดู psb (ส่วนซับ  ลองดู paradigm กับ klipsh และ elac  แต่ควรลองฟังลำโพง และsub ที่พ้นburn in แล้ว เสียงจะดีตามที่เค้าออกแบบมา อย่าเพิ่งรีบสรุปลำโพงก่อนพ้น burn in ครับ   จัดไป...