ผู้เขียน หัวข้อ: dune solo 4k มีอาการกระตุก  (อ่าน 9243 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumboghost55555

• *
dune solo 4k มีอาการกระตุก
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 05:51:18 am »
ช่วยเหลือทีครับผม ปัญหาคือหนังบางเรื่องบางทีภาพมันก็กระตุกเองอะครับแล้วมันก็เล่นต่ออารมณ์ค้างแปปนึงแล้วมันก็เล่นต่อ คือค่อนข้างมือใหม่อ่านะครับ บอกก่อนว่าส่วนมากเล่นแต่ไฟล์ full rip นะครับ
ใช้ HDD:wd 1tb blue ในการเล่นอะครับ ต่อสาย HDMI ตรงเข้าทีวีเลย แต่ mute เสียงไว้ แล้วต่อ เสียงจากสาย AV เข้า ตัวสเตอริโอแยกไว้อะครับทุกครั้งที่มันเกิดอาการสะดุดมันจะขึ้น Buffer underruns อะครับตามในภาพ
คือทุกครั้งที่เกิดอาการกระตุกค่าตรง Buffer underruns จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆทุกครั้งที่กระตุก

อย่างตัวอย่างที่เปิดผมเลือกเปิดไฟล์แยกละจะดู info ที่มันรันไฟล์อยู่ แต่พอเลือกเล่นแบบเปิดเมนูบลูเรย์พบว่ามันก็ไม่ค่อยกระตุกเท่าไหร่แต่ก็พบว่าก็มีอาการกระตุกในขณะเล่น

รบกวนช่วยเหลือทีครับผม ผมต้องไปเซ็ตอะไรใน setting ใหม่หรือเปล่า อยากทราบข้อมูลอะไรเพิ่มบอกไว้เลยนะครับ ค่อนข้างพอใจในภาพเลยละครับเสียดายตรงนี้

ออฟไลน์ ppia

• LCD TV member
  • **
Re: dune solo 4k มีอาการกระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 08:21:01 am »
สัณนิษฐานนะครับ
1. HDDไฟเลี้ยงไม่พอ HDD 1TB เป็นinternalต่อกับเครื่องยังไงครับ ใส่ในเครื่องหรือต่อdockingข้างนอก
2. เป็นที่ประเภทหนัง หนังเป็นcode H.264 ลองดูcodecที่เป็น H.264อื่นๆดูว่ากระตุกหรือเปล่าครับ HD Playerบางยี่ห้อไม่รองรับformatนี้ เช่น Zappiti
3. สายHDMIไม่ดี แต่ดูแล้วไม่น่าเกี่ยวfileแค่FullHD ไม่น่ามีผล

ออฟไลน์ chanon_tr

• *
Re: dune solo 4k มีอาการกระตุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 04:08:35 am »
อาการข้อมูลส่งไม่ทัน ก่อนหน้านี้เคยแสดงอาการมาก่อนหรือไม่
คุณบอกว่าใช้ hdd 1tb blue ไม่ทราบว่าต่อเข้า dune ยังไงครับ?
 - ต่อผ่าน dock แล้วเสียบ usb หรือต่อผ่าน esata หรือใส่ในเครื่อง

เคสนี้ผมแนะนำให้ลองเปลี่ยนสายที่ต่อเชื่อม hdd กับ dune ดู หรือถ้าเป็น hdd แบบใส่ภายในเครื่อง อาจจะเป็นที่ตัว hdd เองกำลังจะลาโลก

ออฟไลน์ stronggun

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 04:41:00 am »
ผมว่าคุณใช้dockingแน่นอน มันผ่านusb2 บิทเรทที่คุณโชว์มันเกิน ตามทฤษฎีมันบอกว่าไหวแต่ใช้จริงมันตรงกันข้าม ทางบอร์ดต่างประเทศก็รายงานปัญหาBuffer underrunsเหมือนกัน
เขาแนะนำว่าให้ดูผ่านlanแทน

ตะกี้ผมลองทดสอบดูผ่านusb มีปัญหาBuffer underrunsเหมือนกัน แต่ผมมองไม่เห็นอาการกระตุกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2017, 05:20:14 am โดย stronggun »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 03:54:12 pm »

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยเหลือนะครับ ผมจะบอกรายละเอียดการต่อ HDD กับตัว Dune ตรงนี้ผมใช้ HDD:WD Blue 1TB SATA 6 Gb/s 7200 RPM 64MB Cache 3.5 Inch (แบบ Internal)
แล้วใช้สายต่อเพิ่มความยาว ชุดสาย Hardisk Sata+Power 2 in 1 ลักษณะจะเป็นตามลิ้งค์นี้ http://www.homenet48.com/index.php?mo=28&id=270412
โดยต่อจากใต้เครื่องออกมาแล้วต่อเข้ากับ HDD โดยตรง เท่าที่ลองเช็คดูแล้วสาย HDMI ไม่น่ามีปัญหาเพราะลองเปลี่ยนจากทั้งของที่ให้มาจากdune และที่ซื้อใช้แยกใช้ HITMAN ผลอาการเดียวกัน
ขอตอบคำถามนะครับ ผมไม่ได้ใช้ docking ในการต่อ การต่อคือรูปแบบข้างต้นที่บอกไปอะครับ แล้ว HDD คิดว่าไม่น่าเสียนะครับเพราะพึ่งซื้อมาเองเลย ขอความช่วยเหลือจริงๆครับ ผมควรต้องไปsetthingอะไรหรือเปล่า
หรือแต่ละท่านที่ใช้ dune solo 4k ประจำต่อ HDD กับ Dune กันแบบไหนครับผมจะได้ลองทำตาม ขอบคุณทุกท่านนะครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 12:46:14 am »

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยเหลือนะครับ ผมจะบอกรายละเอียดการต่อ HDD กับตัว Dune ตรงนี้ผมใช้ HDD:WD Blue 1TB SATA 6 Gb/s 7200 RPM 64MB Cache 3.5 Inch (แบบ Internal)
แล้วใช้สายต่อเพิ่มความยาว ชุดสาย Hardisk Sata+Power 2 in 1 ลักษณะจะเป็นตามลิ้งค์นี้ http://www.homenet48.com/index.php?mo=28&id=270412
โดยต่อจากใต้เครื่องออกมาแล้วต่อเข้ากับ HDD โดยตรง เท่าที่ลองเช็คดูแล้วสาย HDMI ไม่น่ามีปัญหาเพราะลองเปลี่ยนจากทั้งของที่ให้มาจากdune และที่ซื้อใช้แยกใช้ HITMAN ผลอาการเดียวกัน
ขอตอบคำถามนะครับ ผมไม่ได้ใช้ docking ในการต่อ การต่อคือรูปแบบข้างต้นที่บอกไปอะครับ แล้ว HDD คิดว่าไม่น่าเสียนะครับเพราะพึ่งซื้อมาเองเลย ขอความช่วยเหลือจริงๆครับ ผมควรต้องไปsetthingอะไรหรือเปล่า
หรือแต่ละท่านที่ใช้ dune solo 4k ประจำต่อ HDD กับ Dune กันแบบไหนครับผมจะได้ลองทำตาม ขอบคุณทุกท่านนะครับ
ดูแล้วไฟเลี้ยงไม่พอครับ น่าจะใช้dockingต่อแทนครับ แบบมีไฟเลี้ยงต่างหาก ลำังไฟจากเครื่องduneไม่น่าพอครับ อายุHDDจะสั้นเอาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2018, 12:46:43 am โดย ppia »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 03:46:45 am »
สายต่อแบบนั้นผมไม่มีเลยทดสอบไม่ได้
ปกติผมต่อผ่านlanบิทเรทเกินร้อยยังไม่มีปัญหาBuffer underruns ผมอ่านavforumฝรั่งทดสอบบิทเรท 170 ยังไม่มีปัญหาเลย

คุณน่าจะลองแบบที่คุณppiaบอกก่อนก็ได้ อย่างที่ผมบอก ผมลองผ่านdocking ถึงจะมีปัญหาBuffer underrunsผมยังไม่เห็นอาการกระตุกเลย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 08:52:29 am »

ดูแล้วไฟเลี้ยงไม่พอครับ น่าจะใช้dockingต่อแทนครับ แบบมีไฟเลี้ยงต่างหาก ลำังไฟจากเครื่องduneไม่น่าพอครับ อายุHDDจะสั้นเอาด้วย

ขอบคุณการช่วยเหลือมากครับ รบกวนช่วยแนะนำ docking ให้ทีครับผมแบบราคากลางๆคุณภาพสมราคาให้ทีครับพอดีไม่ค่อยีความรู้ตรงนี้จริงๆอะครับผม

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 08:53:57 am »
สายต่อแบบนั้นผมไม่มีเลยทดสอบไม่ได้
ปกติผมต่อผ่านlanบิทเรทเกินร้อยยังไม่มีปัญหาBuffer underruns ผมอ่านavforumฝรั่งทดสอบบิทเรท 170 ยังไม่มีปัญหาเลย

คุณน่าจะลองแบบที่คุณppiaบอกก่อนก็ได้ อย่างที่ผมบอก ผมลองผ่านdocking ถึงจะมีปัญหาBuffer underrunsผมยังไม่เห็นอาการกระตุกเลย

การต่อผ่าน lan ที่ท่านว่ามันต้องทำอย่างไรบ้างหรอครับรบกวนอธิบายการต่อทีครับผมเผื่อผมจะได้ลองทำดูแบบท่านก่อน พอดีไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ ขอบคุณมากครับผม

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 07:50:00 pm »

ขอบคุณการช่วยเหลือมากครับ รบกวนช่วยแนะนำ docking ให้ทีครับผมแบบราคากลางๆคุณภาพสมราคาให้ทีครับพอดีไม่ค่อยีความรู้ตรงนี้จริงๆอะครับผม
ปกติผมใช้ยี่ห้อ Orico ลองดูในwebครับ http://www.oricothailand.com/store/orico_th/storage/docking.html
แต่ตอนซื้อ ซื้อจากlazadaครับ https://www.lazada.co.th/catalog/?_keyori=ss&from=input&page=2&q=diylooks%20orico&spm=a2o4m.searchlist.search.go.4258165fYH4xZp

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 06:48:12 pm »
คนที่ขายดูนให้ผม เขามาที่บ้านและเป็นคนเซ็ตอัพให้ทั้งหมด ผมบอกได้แค่พื้นฐานว่ามันเหมือนแชร์ไฟล์คอมสองเครื่องผ่านแลน ลากสายแลนจากดูนต่อไปที่เราเตอร์ คอมที่ต้องการใช้ดูหนังก็ต่อไปที่เราเตอร์เดียวกัน
ก่อนโพทส์ผมลองดูage of ultronผ่านdockingจนจบ Buffer underruns มันแค่10เอง ทำไมคุณดูแค่4นาทีมัน8แล้ว ลองโหลด http://jell.yfish.us/ ไปทดสอบดูว่า มันจะมีปัญหาBuffer underrunsและกระตุกรีไม่
เท่าที่สังเกตุ คุณดูisoผ่านlite versionของดูน ถ้าดูเวอร์ชั่นที่เห็นเมนูบลูเรย์ยังกระตุกอีกรึเปล่า? เพราะถ้าดูผ่านเวอร์ชั่นเมนูบลูเรย์ของผมมันโชว์ข้อมูลแบบในรูปคุณไม่ได้