ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม..สัญญาณเสียงทางช่อง Optical ของ Samsung MU6100  (อ่าน 4958 ครั้ง)

ออฟไลน์ daynice

• *
คือก่อนหน้านี้ ผมใช้ samsung 48H6400  เวลาจะขยายเสียงทีวี เวลาดูพวกฟัง youtube ก็จะต่อเข้า AVR ขยายเสียง ทางช่อง optical ซึ่งก็ใช้งานปกติ

แต่คราวนี้ จัดเจ้าตัว 55MU6100 มาประจำการแทน  ก็ต่อใช้ช่อง optical เหมือนเดิม แต่คราวนี้สัญญาณเสียงที่ออกมาจาก MU6100 ตัว AVR มันเจอว่าเป็นเสียง dolby ซึ่งต้องปรับที่ AVR ให้รับเสียงแบบ pure audio ลำโพงถึงจะดัง (ลำโพงคู่หน้าดังอย่างเดียว แต่ซับไม่ทำงาน)

ซึ่งไม่เหมือน H6400 ตัวเดิม ซึ่งไม่ต้องปรับอะไรที่ AVR ก็ดังปกติ (ลำโพงคู่หน้า + ซับ ทำงาน)

อยากทราบว่า ทีวีรุ่นใหม่ ระบบเสียง มันเปลี่ยนไป คือ มันส่งสัญญาณ dolby ออกมาเลยเหรอครับ..

ปล.เรื่องของเรื่อง คือ ตัวเก่ามันเฟรนลี่กว่า ไม่เห็นต้องปรับอะไรเลย แอบเซ็งนิดหน่อย..

• *
Re: สอบถาม..สัญญาณเสียงทางช่อง Optical ของ Samsung MU6100
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 09:22:37 am »
ได้หล่ะครับ เพิ่งรู้ว่ามันเซ็ต ได้ว่าจะให้สัญญาณเสียงออก แบบ dolby หรือ PCM (ได้ทั้ง MU6100 กับ H6400 เลย สรุป ผมไม่รู้เรื่องเอง 5555 [คิคิ])

• *
Re: สอบถาม..สัญญาณเสียงทางช่อง Optical ของ Samsung MU6100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:41:59 am »
แจ้งอีกเรื่องครับ...คือ ภาครับสัญญาณทีวีดิจิตอลของ MU6100 ผมว่าสู้เจ้าตัวเก่า H6400 ไม่ได้อ่ะครับ

ใช้เสาอันเดียวกัน แยกเข้าทีวี 2 เครื่อง เช็คสัญญาณที่ช่องเดียวกัน (ช่อง 3) สัญญาณ H6400 ขึ้นคุณภาพสัญญาณดีกว่าซะอีก